Jump to content
Manophat

Final Cut Pro X ขอแชร์ประสบการณ์

Recommended Posts

ในความรู้สึกผมนะครับ สำหรับเครื่องมือต่างๆ ในโปรแกรม finalcut pro x กับไม่ได้ basic อย่างที่บทความข้างต้นกล่าวไว้เลย

มันออกจะซับซ้อนกว่า และเป็นการเพิ่มลูกเล่นต่างๆ ขึ้นมากกว่าเพียงเพื่อให้ได้ใช้ Spec cpu ที่สูงขึ้นครับ และก็ทำให้เราต้องวิ่งตามคอมพิวเตอร์อย่างไม่มีวันจบสิ้น

ผมไม่ค่อยเชื่อขออ้างในเรื่องของ Craftman และ Artist เพราะ คำว่า Pro นั่นหมายถึงว่า คุณจะต้องสามารถหากินในอาชีพนี้ได้

นั่นหมายความว่างานของคุณอาจจะต้องมีคนมารวมแชร์ไอเดียมากกว่า 1 แน่นอน ซึ่งนั่นหมายความว่า Final cut pro X ยังไม่รองรับด้านนี้อย่างเพียงพอเพราะไม่ Support การออกจอ Tv

และการรองรับ file ในรูปแบบต่างๆ นั้นไม่ดีพอ และหลากหลายพอ ไม่ว่าจะเป็นการ Capture เทปที่มาจาก Beta หรืออื่นๆ

แต่กลับไปรองรับการถ่ายจาก Iphone บ้าง Ipad บ้าง และอย่างนี้มันจะเรียกว่า pro หรอครับ ถ้าต้องเอาภาพที่ถ่ายจากมือถือมาใช้ออกอากาศ

ทำให้คนที่ได้ทดลองใช้โปรแกรม Final Cut Pro X เขาออกมาขอเงินคืนกัน (ซึ่งผมเป็น 1 ในคนกลุ่มนั้นที่ขอคืนเงิน ผมเป็น Freelance ที่ซื้อโปรแกรมลิขสิทธิ์นะครับ)

ตัวโปรแกรมในเรื่องการตัดต่อนั้นผมกลับมองข้ามไป เพราะมันเป็นแค่เครื่องมือเอง

เห็นด้วยเหมือนกันครับ ผมว่า Apple เดินหมากนี้ ก็คงคิดว่าเป็นการวางเดิมพัน และพร้อมที่จะเสียลูกค้ากลุ่ม "Pro" แล้วละครับ ผมอ่านจากที่อดีตทีม Sherk เขาออกมาพูดว่า Apple ไม่เน้นลูกค้ากลุ่มนี้ ก็ค่อนข้างเข้าใจนะครับ เขาบอกว่าลูกค้ากลุ่มนี้มีจำนวนไม่มาก และมีความต้องการเฉพาะด้านสูง ซึ่ง Apple ต้องการที่จะวางแนวทางในการพัฒนาสินค้าของตัวเองเองมากกว่า

ในอนาคต FCPX คงไม่ได้เป็นทางออกสำหรับคนกลุ่มนี้แล้วละครับ แต่ตัว FCPX เอง อาจจะสร้างฐานผู้ใช้งานกลุ่มใหม่ของมันได้ในอนาคตรึเปล่า อันนี้คงต้องรอดูกันต่อไป ตอนนี้ผมว่าใครที่ไม่โอกับ FCPX ก็คงต้องเลือกเดินทางอื่น ระหว่างยังคงใช้ FPC ต่อไป (แต่ Apple ก็ไม่พัฒนาอะไรกับมันแล้ว) หรือไปทาง Avid และ Premiere น่ะครับ :-)

ส่วนอื่นๆที่ Apple จะพัฒนามารองรับ หรือไม่ทำออกมารองรับแล้วปล่อยให้เป็นหน้าที่ของ 3rd Party ไป ใน FAQ มีเขียนไว้ค่อนข้างชัดเจน ผมมองว่า Apple ตอบมาชัดขนาดว่าจะเป็น API ให้นักพัฒนาภายนอกนำไปพัฒนาต่อเอง เขาคงทิ้งกลุ่มนั้นแล้วล่ะครับ :-)

Apple อาจจะมองไปที่อนาคตของเขา ส่วนเราอยู่กับปัจจุบันและอดีตของเรากับอุปกรณ์ที่เราลงทุนไปแล้ว และยังต้องใช้งานมันต่อไป FPCX ไม่น่าเป็นคำตอบสำหรับเราอ่ะครับ แต่ผมก็คิดว่ามันยังมีคนอีกกลุ่มนึง ที่ FPCX ใช่สำหรับเขานะ ^^

• Like 1

เห็นด้วยเหมือนกันครับ ผมว่า Apple เดินหมากนี้ ก็คงคิดว่าเป็นการวางเดิมพัน และพร้อมที่จะเสียลูกค้ากลุ่ม "Pro" แล้วละครับ ผมอ่านจากที่อดีตทีม Sherk เขาออกมาพูดว่า Apple ไม่เน้นลูกค้ากลุ่มนี้ ก็ค่อนข้างเข้าใจนะครับ เขาบอกว่าลูกค้ากลุ่มนี้มีจำนวนไม่มาก และมีความต้องการเฉพาะด้านสูง ซึ่ง Apple ต้องการที่จะวางแนวทางในการพัฒนาสินค้าของตัวเองเองมากกว่า

ในอนาคต FCPX คงไม่ได้เป็นทางออกสำหรับคนกลุ่มนี้แล้วละครับ แต่ตัว FCPX เอง อาจจะสร้างฐานผู้ใช้งานกลุ่มใหม่ของมันได้ในอนาคตรึเปล่า อันนี้คงต้องรอดูกันต่อไป ตอนนี้ผมว่าใครที่ไม่โอกับ FCPX ก็คงต้องเลือกเดินทางอื่น ระหว่างยังคงใช้ FPC ต่อไป (แต่ Apple ก็ไม่พัฒนาอะไรกับมันแล้ว) หรือไปทาง Avid และ Premiere น่ะครับ :-)

ส่วนอื่นๆที่ Apple จะพัฒนามารองรับ หรือไม่ทำออกมารองรับแล้วปล่อยให้เป็นหน้าที่ของ 3rd Party ไป ใน FAQ มีเขียนไว้ค่อนข้างชัดเจน ผมมองว่า Apple ตอบมาชัดขนาดว่าจะเป็น API ให้นักพัฒนาภายนอกนำไปพัฒนาต่อเอง เขาคงทิ้งกลุ่มนั้นแล้วล่ะครับ :-)

Apple อาจจะมองไปที่อนาคตของเขา ส่วนเราอยู่กับปัจจุบันและอดีตของเรากับอุปกรณ์ที่เราลงทุนไปแล้ว และยังต้องใช้งานมันต่อไป FPCX ไม่น่าเป็นคำตอบสำหรับเราอ่ะครับ แต่ผมก็คิดว่ามันยังมีคนอีกกลุ่มนึง ที่ FPCX ใช่สำหรับเขานะ ^^

แฮะๆ อย่างนี้คงไม่คุ้มกับการซื้อมาลองและ เงิน หมื่นก็ไม่ไช้น้อยๆ นะ ใช้ FCP 7 ต่อไปดีกว่า รอดูไปอีกสักพัก ถ้ามัน support งาน production มากกว่านี้ค่อยว่ากัน :cheers:

• Like 1

แฮะๆ อย่างนี้คงไม่คุ้มกับการซื้อมาลองและ เงิน หมื่นก็ไม่ไช้น้อยๆ นะ ใช้ FCP 7 ต่อไปดีกว่า รอดูไปอีกสักพัก ถ้ามัน support งาน production มากกว่านี้ค่อยว่ากัน :cheers:

ใช่ๆครับ ผมว่าถ้ามีตัวเดิมและใช้ได้อยู่ ใช้มันไปก่อนก็ได้ครับ ตัวใหม่นี่เปลี่ยนไปหมดทุกอย่างเลย รอดูว่ามันเหมาะกับงานเราหรือยังแล้วค่อยใช้ดีกว่า

ไม่ทราบว่ามีวิธี import file .mts ยังไงบ้างครับ มาจากกล้องวิดีโอ HDR-pj30 เป็นกล้องฮาร์ดดิส

ตัวไฟล์อยู่ในโฟลเดอร์รูปเเบบ AVCHD :unworthy:

ผมเจอของเล่นใหม่ และต่อไป น่าจะเป้นไปได้ที่จะมี Controller บน iOS เราก็ไม่ต้องใช้ MIDI แล้ว มี Jocหมุน บน ipad เลยจะสะดวกมากๆ

กรี๊ดดด ขอบคุณสำหรับวีดีโอ เป็นข้อที่สองแล้ว ที่ทำให้อยากได้ipad2

แหม่ เอาวาลลคีรี่ ผมมาทำซะ :hrhr: :hrhr: :hrhr: :hrhr:

เรื่องการตัดต่อเนี่ย จริงๆผมติด(ใช้คำว่าติด)กับ adobe premiere มาก เพราะว่าใช้งานมาตั้งแต่เด็กๆ แต่ผมก็ได้ยินเรื่องราวไฟนอลคัทมาเยอะในฝั่งแมค

อยากจะลองเปิดใจดูเหมือนกันครับ ยังไม่เคยได้แต่เลย ขนาดมีแมคอย่างเต็มตัวแล้ว(ไม่ใช่แฮคอินทอช) ก็ยังไม่มีเวลานั้น ตอนนี้อยากจะสร้างแรงบันดาลใจ ในการทำอะไซักอย่าง

เกี่ยวกับวีดีโอ (คือให้มีคลิปมาก่อน) แล้วจะได้ลองมาทำการใช้งานดู ผมopen นะครับ ใช้อะไรก็ได้ แต่ยังไงที่ถนัดสุดตอนนี้ ก็หนีไม่พ้น premiere แต่อยากลอง imovie fcpx และไม่x

เหมือนกันครับ แต่ที่อ่านๆผ่านมา งงตาแตกเหมือนกัน ไม่รู้ว่าพอลองใช้จริงจะเละแค่ไหน :hrhr: :hrhr: :hrhr: แต่วีดีโอของคุณตั้มก็สวยงามจริงๆนะครับ

(อิจฉาคนใช้ 7D จากคนใช้ 400D :wallbash: :wallbash: ) ถามว่าวีดีโอสวยๆแบบนี้จำเป็นต้องใช้ระดับ FCPหรือpremiere ไหม ผมว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่

อยู่ที่ไอเดียซะมากกว่าครับ ถ้าไอเดียดี ภาพก็จะออกมาดี น่าติดตาม(แบบนี้) นั่นแหละครับ เครื่องมือ สบายใจตัวไหนก็จับตัวนั้นครับ

คือ ผม import vdo(mp4 ) มาแล้ว ภาพเล่นเร็วกว่าเสียงอันนี้ทำยังไงดีครับ แต่เปิดดูธรรมดาข้างนอกก็ตรงนะครับ

คือ ผม import vdo(mp4 ) มาแล้ว ภาพเล่นเร็วกว่าเสียงอันนี้ทำยังไงดีครับ แต่เปิดดูธรรมดาข้างนอกก็ตรงนะครับ

ของผมเคยเจอเอา mp4 เข้ามาแล้วจะมี drop frame ตรงภาพปนๆอยู่ครับ ผม break apart มัน (แต่มันก็ยัง connect กันอยู่นะ) แล้วหายครับ ไม่รู้จะช่วยในกรณีของคุณได้ไหม ลองดูครับ

O.K เลยตัวนี้ แต่ก่อนใช้ 7 มาจับ X จนคล่องแล้ว สบายมากๆ ง่ายกว่า Smoke ที่ผมใช้เยอะเลยย

เป็นคงเป็นน้องใหม่กับ Final Cut Pro X ตัวนี้ล่ะนะ... โชคดีมั้งที่ผมไม่เคยใช้เวอร์ชั่นก่อนๆหน้านี้ หรือแม้แต่ของค่ายอื่น มีก็ใช้ iMove บ้างครั้งสองครั้งครับ

ไม่มีความเห็นอะไรกับ Final Cut Pro X โปรแกรมนี้เท่าไร...

และไม่ได้เน้นงานระดับโปรเฟสด้วย เอามาทำภาพครอบครัว ผมว่าก็เกินจะกินแล้วมั้ง

ผมเจอปัญหาแบบนี้ครับแก้ไงดี

เรื่อง TEXT ครับ

แบบว่า เช่นเราวาง TEXT ไม่ว่าจะเป็น TEXT บนพื้นดำหรือทับภาพ

เลือกตาม ตัวอย่างเทคนิคของ TEXT ที่ให้มา แล้วเราก็เปลี่ยนฟ้อนท์

พิมพ์ข้อความอะไรของเราไปเรื่อย ซึ่งก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

แต่ความที่โปรแกรมนี้มันจะไม่มีปุ่มให้เซฟ ก็เหมือนกับ imovie

พอแบบมาอีกที ข้อความต่างๆ แม้กระทั่งฟ้อนท์ที่เราแก้ไข

มันกลับไปเป็นแบบ เดิมๆ Defalt ซะงั้นอะ แบบนี้ตายเลย

ข้อความตั้งเยอะ จะกลับมาแก้ มึนตึ๊บเลย ตกลงต้องทำใหม่เหรอ

แล้ว ทำใหม่มัน เด้งกลับไปกลับมาอีกไหม แย่จัง

จริงๆ ปัญหานี้เคยเจอมาบ้างใน imovie แต่ก็ไม่มาก เต็มที่คือ ข้อความล่าสุด

หรือตอน imovie มันปิดไปเอง เปิดมาใหม่มันเลยไป เช็คอินในก่อนหน้านั้น

ไม่ว่ากัน...

แล้วแบบนี้แก้ยังไงครับ พอเข้าใจคำถามมั้ยครับ

ปล.ขนาดว่าก่อนจะปิดโปรแกรม ผมรอเส้นแถบสีน้ำตาลที่แสดงว่ามันกำลัง เรนเดอร์อยู่

ให้หายไปก่อน คือเรนเดอร์ให้เสร็จก่อนแล้วนะครับ เพราะกลัวว่ามันจะเป็นแบบนี้

สุดท้ายเป็นจริงๆ มึนเลยครับ ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง :wallbash: :wallbash: :wallbash:

ส่วนตัว ยังไม่ได้ลองเลยครับ FCP ตัวเก่า ก็งูๆ ปลาๆ พยายามฝึกอยู่

ตั้งกระทู้ไว้ ไม่มีใครตอบ งั้นขอเข้ามาถามในนี้ เผื่อจะมีคนเห็นนะครับ

"FCP X จะมีให้เลือก Transcoding ไฟล์ ถ้าเลือกแล้ว จะลบไฟล์ต้นฉบับได้มั้ยครับ เพราะดูแล้ว เท่ากับว่ามีไฟล์อยู่ 2 ชุด

ซึ่งผมน่าจะอยากเก็บไฟล์ที่มีการ Transcoding ไว้มากกว่า ทีนี้ ถ้าผมจะลบไฟล์ต้นฉบับ ในทันทีที่ Transcoding เสร็จ

จะมีปัญหาอะไรกับตัวงานที่กำลังตัดต่ออยู่มั้ยครับ"

ผมเจอปัญหาแบบนี้ครับแก้ไงดี

เรื่อง TEXT ครับ

แบบว่า เช่นเราวาง TEXT ไม่ว่าจะเป็น TEXT บนพื้นดำหรือทับภาพ

เลือกตาม ตัวอย่างเทคนิคของ TEXT ที่ให้มา แล้วเราก็เปลี่ยนฟ้อนท์

พิมพ์ข้อความอะไรของเราไปเรื่อย ซึ่งก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

แต่ความที่โปรแกรมนี้มันจะไม่มีปุ่มให้เซฟ ก็เหมือนกับ imovie

พอแบบมาอีกที ข้อความต่างๆ แม้กระทั่งฟ้อนท์ที่เราแก้ไข

มันกลับไปเป็นแบบ เดิมๆ Defalt ซะงั้นอะ แบบนี้ตายเลย

ข้อความตั้งเยอะ จะกลับมาแก้ มึนตึ๊บเลย ตกลงต้องทำใหม่เหรอ

แล้ว ทำใหม่มัน เด้งกลับไปกลับมาอีกไหม แย่จัง

จริงๆ ปัญหานี้เคยเจอมาบ้างใน imovie แต่ก็ไม่มาก เต็มที่คือ ข้อความล่าสุด

หรือตอน imovie มันปิดไปเอง เปิดมาใหม่มันเลยไป เช็คอินในก่อนหน้านั้น

ไม่ว่ากัน...

แล้วแบบนี้แก้ยังไงครับ พอเข้าใจคำถามมั้ยครับ

ปล.ขนาดว่าก่อนจะปิดโปรแกรม ผมรอเส้นแถบสีน้ำตาลที่แสดงว่ามันกำลัง เรนเดอร์อยู่

ให้หายไปก่อน คือเรนเดอร์ให้เสร็จก่อนแล้วนะครับ เพราะกลัวว่ามันจะเป็นแบบนี้

สุดท้ายเป็นจริงๆ มึนเลยครับ ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง :wallbash: :wallbash: :wallbash:

ผมเจอปัญหาที่ว่าแล้วครับ ตอนนี้ที่ผมเจอเป็นปัญหากับ Font แล้วก็เป็นกับบางคลิป Title ด้วยครับ (มันไม่เป็นกับทุกอัน น่าแปลกบ่)

ตอนนี้ผมใช้วิธีแบบว่าอันไหนมีปัญหา ผมลบแล้วสร้างใหม่ แล้วถ้ากดออกจาก time line ของ project แล้วกลับเข้ามา มันไม่กลับไปเป็นแบบเดิมแสดงว่าใช้ได้ครับ

แล้ว มันจะสามารถ ทำงานกับการ์ดตัดต่อ AJA ทำงานร่วมกับ BEta cam ได้อยู่ไหมครับ ตามเก็บข้อมูลครับ ถ้าซื้อมาแล้ว เวลามันพัฒนาขึ้นแก้ bug ต่างๆ จะสามารถอัฟเดทได้เลยใช่ไหมครับ แต่สงสัยตรงที่ไปเจอบทความ apple คืนเงินให้กับลูกค้าเนี่ยแหละ แปลว่ามันจะไม่พัฒนาไหม่หรอ ไม่ทำ อัฟเดท ให้หรอ หรือยังไงครับ

เจอบทความดีๆ ครับ ขออนุญาติ หยิบมาฝากครับ พี่ๆ มีความเห็นเหมือนท่านนี้ไหมครับ หรือต่างอย่างไร

ในฐานะที่ใช้ Final Cut เป็นคนแรกๆของประเทศแล้วก็ใช้มาตั้งแต่เวอร์ชั่นแรกนะครับ มีเทปที่ตัดกับ Final Cut กว่า 2500 เทป หนังยาวอีก 4 เรื่อง ละครอีก 3 ตอน โฆษณา Viral อีกนับไม่ถ้วนที่ตัดบน Final Cut เหมือนกัน

ผมรู้สึกว่า Steve Jobs คิดถูกที่ทำ Final Cut Pro X ให้เป็นแบบนี้ครับ ... ถึงแม้ในความจริงมันยังไม่สมบูรณ์แบบ 100% เพราะมันขาด Function ที่คนใช้งานทั่วไปทั้งหมดต้องใช้ครับ

สิ่งที่เกิดขึ้นบนโลกของการตัดต่อในยุค 10 ปีให้หลังในความคิดผมคือการที่มันวิ่งหนีออกจากความเป็นการตัดต่อที่แท้จริง ... Tools กลับกลายเป็นอุปกรณ์สำหรับ Craftman ที่มีทักษะเฉพาะด้านสูงจนเวลาใช้งานจะกลายเป็นเหมือนการปีนบันไดดาวเพื่อให้ใช้งานจนคล่องแคล่ว

ซึ่งนั่นคือปัญหาใหญ่มากๆที่ Tools ส่วนใหญ่ (Software และ Apps ส่วนใหญ่) บวมและขยายตัว เำืพิ่ม Function จนเกินขอบเขตของความจำเป็นจริงๆ (หากใครอยู่มานานพอจะรู้จัก Moviola หรือ Steinbeck จะเข้าใจว่าหัวใจการตัดต่อมี Tools แค่ In Out Splice Cut เท่านั้นครับ ซึ่งทั้งหมดทำด้วยกรรไกรหนึ่งเล่มกับ เทปใสเท่านั้น) ดังนั้น Software การตัดต่อที่ดีก็ควรที่จะ Simplified มันลงมาให้ได้มากที่สุดเพื่อให้ช่างตัดต่อสนใจเพียงแค่การตัดต่อ ไม่ใช่สนใจเครื่องมือ อุปกรณ์ Function ของ Software มากเกินไป

และนั่นเป็นสิ่งที่ผมเห็นใน Final Cut Pro X นะครับ .... คือการยกกระบวนการตัดให้มันดู Simplified ลง .... แต่คนดันเข้าใจว่ามันคือ Unprofessional ซึ่งเป็นการมองจากภาพที่เห็นเพียงชั่วขณะหนึ่ง

ส่วนที่ Final Cut Pro X ต้องทำตอนนี้คือการทำให้มันง่าย เอา Function ที่มันทำให้การตัดต่อง่ายเข้ามาให้หมด ส่วนไหนช่วยให้มัน Simplified การตัดต่อได้ก็จัดการทำให้มันเรียบร้อย ... ถ้าใครต้องการ Composite ระดับพระกาฬก็น่าจะลองมอง Smoke ไปเลย หรือถ้าใครอยากได้แบบ Professional Product จริงๆ็ก็ลองมองแบบ Avid ก็ได้ครับ Media 100 ก็ได้ Edius ก็ได้ Premiere ก็ได้ Lightworks ก็ได้สำหรับตลาด Professional แบบดั้งเิดิม

เพราะท้ายสุดแล้วด้วยนโยบายของ Final Cut เอง .... มันก็ Revolutionized วงการการตัดต่อมาตั้งแต่ต้นแล้วครับ คล้ายๆกับ Final Fantasy นั่นแหล่ะครับ ... ไม่ใช่ทุกคนที่ชอบเกมนี้ทุกภาค ... แต่มันก็แสวงหาอะไรใหม่ๆอยู่ทุกภาคครับ ส่วน Avid มันก็จะเป็น Dragon Quest ครับ

ขอยกตัวอย่างเปรียบเทียบนะครับ

การตัดต่อแบบดั้งเดิม

"ผมอยากให้มันสั้นลงซัก 400 เฟรม ยก Lift ตรงนี้หน่อย แล้วก็ปรับ Gain เสียงลง เดี๋ยวเอาคัทที่ 26/2a ใส่ตรงกลางนี่"

การตัดต่อแบบที่ Steve Jobs อยากให้เป็น

"ผมอยากให้มันสั้นลงหน่อย สว่างขึ้นนิด เสียงเบาลงหน่อย แล้วเอาภาพนั้นมาใส่ตรงนี้"

แล้วผลทั้งสองแบบออกมาเท่ากัน .... เป็นแบบว่า Steve Jobs คิดแบบ Artist ครับ ไม่ใช่ Craftman ... แต่ช่างตัดทั้งโลกดันเป็น Craftman มากกว่า Artist เลยผสมโรงเล่น FCPx ซะเละก่อนที่จะเข้าใจในตัวมันด้วยซ้ำครับ .... ถ้าผมจะโวย ผมก็โวยตรงที่มันทำให้ Flow การตัดที่เค้าฝันไว้ยังเป็นจริงไม่ได้เท่านั้นเองครับ ไม่ใช่ว่ามันเป็น iMovie Pro ครับ ....

ปล.ความจริงอยากเขียนยาวกว่านี้ แต่เดี๋ยวจะออกทะเลมากไปครับ ปล2.แก้ใขเพิ่ม ... เอาตัวอย่างใส่ครับ

ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

ThanK คุณ adamy

:: Take minimum, Give Maximum ::

ผมก็ชอบใช้ final cut pro x ตัดครับ มันไวดีเอฟเฟคก็ปรับง่ายดี

แต่บางครั้งถ้าอยากได้อะไรทำมันทำไม่ได้ผมก็พึ่งโปรแกรมอื่นเอา แล้วก็จับมายัด final cut pro x เหมือนเดิม

ส่วนตัวคิดว่า โปรแกรมดี เหมาะสมกับงานที่ใช้เวลาน้อยๆ ซึ่งถ้าเป็นพวกนี้ยังไงก็ final cut pro x กินขาด

แต่ข้อเสียอย่างนึงที่ผมไม่ชอบเลยก็คือ มันกินแรมแบบสุดยอดมาก ขนาด 8gb ยังเกือบจะหมด

Edited by Guidestick

เพิ่งติดตั้ง FCP 7.0 เอาไว้หัดใช้ สงสัยต้องหาเวลา มาไล่อ่านย้อนหลังกระทู้นี้ซะแล้ว

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ..

Edited by mrjeng

ตัดเสร็จ export ออกมาภาพกระตุก แต่เสียงไหลลื่นดี เป็นเพราะอะไรครับ

ขอแจมกระทู้นี้หน่อยนะครับ ในฐานะที่พึ่งหัด FCPX เหมือนกัน

ในความคิดของผม ผมคิดว่าAppleเค้าคงเล็งเห็นว่า เฮ๊ย!!ตอนนี้วงการวีดีโอมันเปลี่ยนไปแล้ว ตั้งแต่มีปรากฎการ DSLR VDO ขึ้นมา

ซึ่งก่อนหน้านี้กล้องวีดีโอดีดีมีราคาแพงมากๆ แถมยังต้องพึ่งAdabter DOF เช่นพวก letus ผมไม่แน่ใจจำชื่อไม่ได้ เพราะเดี๋ยวนี้คงไม่มีขายแล้วรึเปล่า

มีFreelanceเกิดขึ้นยุบยับเต็มไปหมด ไม่ว่าจะไทยหรือเทศ หรือแม้แต่ Home Use ขาArtที่ไม่ได้ใช้อุปกรณ์อะไรซับซ้อน

แต่เน้นไปที่การถ่ายทอดเรื่องราว และจังหวะของภาพ(ผมว่ามีคนเก่งๆเยอะขึ้นมากๆ)

Appleคงมองเห็นจุดนี้ว่า เฮ๊ย!! ทำไมโปรแกรมตัดต่อสมัยนี้มันต้องทำให้ดูยุ่งยาก ยุบยับ ต้องรู้เรื่องทางเทคนิคมากมาย ไอว่าเอาแค่จับคลิปมาต่อกัน

ปรับสีได้ง่ายๆเหมือนเล่นโปรแกรมแต่งภาพในipad จับคลิปมาต่อกันใส่ทรานสิชั่นแบบเดียวกับโปรแกรมทำslide showง่ายๆ จะไม่ดีกว่ารึ

กับราคาโปรแกรมลิขสิทธิ์ที่พุ่งสูงปรี๊ด ยิ่งของทางค่ายAdobeยิ่งไม่ต้องพูดถึง Freelance ขาโหดจับต้องแทบไม่ได้ นอกจากจะเป็น House จริงๆที่ต้องลงทุนซื้อโปรแกรมลิขสิทธิ์เหล่านั้น

ซึ่งผมคิดว่ามันเป็นนิมิตหมายที่ดีมากสำหรับFreelance หรือ Home Use ซึ่งรักในการตัดต่อวีดีโอ เพราะตัว FCPX ลิขสิทธิ์ไม่ได้แพงอะไรมากมาย ตัว Compressor และ Motion ก็ไม่ได้แพงโหดอะไรเลย

เพราะตัว FCPX ก็มีเพียงพอสำหรับการทำวีดีโอสำหรับ Freelance ที่จะทำมาหากินได้อย่างถูกต้องตามกฎหมาย จะได้ไม่ต้องมานั่งCrack มานั่งเสียวสันหลังกันอีก

จุดนี้ผมเลยตัดสินใจเปลี่ยน Work Flow ทั้งหมดมาเป็น Mac นั้นเอง

ส่วนเรื่องทางเทคนิคที่เพื่อนๆพี่ๆคุยกันว่า FCPX ขาดนั้น ขาดนี้ ผมก็ขอเอาใจช่วยให้ทาง Apple ออกมาปรับปรุง เพื่ออนาคตของตัว FCPX เองด้วย

แต่ในวันนี้ผมคิดว่าFCPX เป็นผู้บุกเบิกของตลาดการตัดต่อแบบ Simply คือผมไม่รู้จะเรียกว่าอะไร ที่ความหมายประมาณว่า "น้อยไว้ก่อน" Minimal อะไรเทือกนั้น

ผมก็กำลังหัดใช้งานอยู่ครับ ผมว่ามันทำงานได้ดีลยทีเดียว

ผมมือใหม่หัดเดิน เมื่อก่อนเคยใช้แต่ windows media maker ตัดต่องูๆปลาๆ วันนี้ได้ใช้แมค ซักที เห็นคนอื่นๆพูดว่า ใช้ Final cut pro ซิ เลยลองหามาลง แต่ยังใช้งานไม่ค่อยเป็นเลยครับ เอา mv มาตัดต่อเล่นๆ แต่อยากรู้ว่า ถ้าเราจะให้ คลิป ใน time line นึง มันค่อยๆซูมเข้า ทำงัยอ่ะครับ ผมทำแต่ ซูมเรียบร้อยได้ แต่อยากให้มันค่อยๆ ซูมเข้าไป

แล้วมันมี effect อื่น เช่น ทำภาพเบลอหรือ focus บางจุด ไรทำนองนี้อะครับ

เพิ่งเห็นกระทู้ เข้ามาเก็บความรู้ครับ

สวัสดีครับ ผมมือใหม่สำหรับเรื่องการตัดต่อครับ ผมพึ่งหัดใช้Final Cut Pro ตอนนี้โอเคใช้ได้ครับ แต่ผมมีปัญหาอยากจะสอบถามเพื่อนๆพี่ๆครับ ช่วยชี้แนะผมด้วยครับ

ปัจจุบันเจ้านายผมให้เอากล้องถ่ายวิดีโอ ของSony HXR-NX5P ครับ ด้วยความที่มือใหม่ก็ถ่ายดู แต่ที่นี้ผมมีปัญหาดังนี้ครับ

1 การนำไฟล์ออกจากตัวกล้อง หรือฮาร์ดดิส เพื่อให้Final Cut สามารถอิมพอร์ตเข้ามาได้ ผมต้องเปิดทีละไฟล์ผ่านโปรแกรม QuickTime Player แล้วExport ออกมาเป็น .mov จึงจะสามารถImportเข้ามาได้ ถามว่า มีวิธีใดๆ ที่ง่ายกว่านี้มั้ยครับ มีโรแกรมอะไรแนะนำมั้ยที่สามารถExportจากกล้องได้เลยครับ

2. เรื่องของการตัดต่อไฟล์ที่ถ่ายมาจากกล้องSony HXR-NX5P หลังจากตัดต่ออกมาแล้ว ไฟล์ที่Export มีขนาดใหญ่ก็จริง แต่ความคมชัดของภาพหายไป ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้มั้ยครับ แล้วผมควรต้องค่า Rate ตามมาตรฐานเท่าไหร่ครับ 25p โอมั้ยอ่าครับ เพราะภาพที่ออกมา มันจะดูซ่าๆยังไงไม่รู่้ครับ แถมดูในiPadไม่ได้ ผมจึงต้องไปเปิดในImovieไว้Exportมาอีกทีครับ

อันนี้คือผลงานตัดต่อล่าสุดครับ ที่เกิดปัญหา

ส่วนนึงผมถ่ายเบลอด้วยครับ แต่ปัญหาคือภาพต้นฉบับจะไม่มีฝ่าๆ แบบนี้ครับ

ยังไงรบกวนผู้รู้ หรือผู้ที่เคยเจอปัญหาแบบนี้ ชี้แนะผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

Edited by babypopmafia

หลายวันที่ผ่านมาได้ไช้ ตัดงานจริงจัง..เลยได้ลองเต็มที่ครับ.ไช้ 10.0.0 เป็นอันแรก..พิมพ์ ำ ไม่ได้...(อันนี้น่าจะทุกเวอร์ชั่นนะครับ)...เวอร์ชั่นนี้.ถ้าแถบเป็นสีส้ม...มันจะไช้เวลา นิดนึงเรนเดอร์...ทำให้เครื่องร้อนพอสมควรครับ..ผมได้ยินเสียงพัดลมบ่อยมาก..จะอืดๆ นิดนึงครับ.

.แล้วก็ไปลอง 10.0.7..ตัวนี้ลื่นดีครับ ไม่ค่อยได้ยินเสียงพัดลมเท่าไร..ตัดไปสบายๆ..ใส่ตัวหนังสือ..ลื่นดีครับ..แต่แว่..เอฟเฟค ชอบหลุด..สั่งให้ค่อยๆ..ดิมลง.กลายเป็น แว๊ป หายไปเฉยๆ เลย...นอกนั้น ไช้งานปรกติครับ..ถือว่าลื่น แต่..เพี้ยนๆ ครับ..

แล้วก็ลงไปไช้ 10.0.6 ก็ เอฟเฟคหลุดเหมือนกันครับ..(รึว่ามันเป็นที่เครื่องเรา??)...

แล้วก็กลับไป 10.0.4..อันนี้ เหมือน 10.0.0เลย ครับ..อืดๆ..ยิ่งพิมพ์ ำ เมื่อไร...หลุดมาหน้าเดสทอปเลยครับ...เซงโคตร...ตอนนี้เลย ลง10.0.6ใว้ครับ...(เพราะ 10.0.7 ลบไปแล้ว..เสียดาย)..เด๋ยวลองอีกทีว่า มีปัญหามั้ย..

ความรู้สึกที่ได้ไช้ทำงานจริงๆคือ..ผมชอบ พื้นหลับสีดำครับ..(Pro7 เป็นขาว แสบตามาก)..ตัดละเอียดๆ ยากนิดนึงครับ..เพราะก่อนหน้านี้.ผมตัดด้วย พรีเมียมา..มันค่อนข้างกว้างในการวาง ทามลาย จะวางจะหยิบอันใหนก็ง่าย..แต่ อันนี้..จะลบอะไรจะย้ายอันใหน ต้องดูให้ดี ไม่ได้ลิ้งค์ กะลายอื่น..เราจะวาง อะไรใว้ก่อนก็ไม่ได้..ต้องค่อยๆทำไปทีละอัน...ลายVDO ในทามลายใหญ่...(ไปรึเปล่า??)..เพราะวาง2 แถว ก็ต้องเลื่อนขึ้นลงแล้ว...แล้วก็ เรนเดอร์ ตลอดเวลา....อันนี้..ทำให้เครื่องเรา ทำงานหนักตลอด..ผมชอบ..วางๆ ใว้ก่อน แล้วเรนเดอร์ ทีเดียวมากกว่า..เพราะบางทีใส่เยอะๆ..ต้องมานั่งรอมันเรนเดอร์....แทนที่จะได้พัก รอเรนเดอร์ ทีเดียว...ต้องมานั่งเฝ้าหน้าจอ..แต่พอเรนเดอร์จริงๆ..แปปเดียว..เร็วจน..อู้งาน..อ้างว่าเรนเดอร์ อยู่ ไม่ได้เลยครับ...