Jump to content
Manophat

Final Cut Pro X ขอแชร์ประสบการณ์

Recommended Posts

ในขณะที่ โปรแกรมตัดต่อที่ผมรู้จักและได้เคยทดลองใช้หลาย ๆ ตัว มักจะมีจังหวะเปลี่ยนครั้งมโหฬารทำเอา user ปั่นป่วนแบบนี้ทั้งนั้น ทั้ง Premiere, Edius, Vegas ฯ ...

แต่ Avid User กลับวางใจในเรื่องลักษณะนี้ได้เสมอ เพราะ Workflow, รูปแบบการทำงาน, อินเตอร์เฟซอะไรต่าง ๆ นิ่งมากจริง ๆ มีการเปลี่ยนแปลงน้อยมาก ...

แถมยังข้ามระดับไปใช้ตัวโน้นนี้ที่อยู่ในตระกูลเดียวกันได้โดยแทบไม่ต้องเรียนรู้ใหม่ (Xpress Pro, MediaComposer, NewsCutter, Symphony ฯ) ...

ผมว่าตรงนี้ Avid ชัดเจนมากจริง ๆ จนกลายเป็นหนึ่งในจุดเด่นของที่ลูกค้าของ Avid ไว้วางใจได้มาตลอด ...

(รวมถึงเป็นโปรแกรมที่กินทรัพยากรต่ำมาก ผมเคยใช้แค่ Celeron 1.7 / Ram 2 Gig รันตัว Media Composer 2.8 ตัดงาน DV อยู่หลายปี) ...

ปล. Pinnacle Edition เป็นโปรตัวนึงที่เคยทำ Background Render มาก่อน แต่สุดท้ายก็ไม่ได้รับความนิยมนัก (Avid ซื้อมาและ เริ่มหายไปจากตลาดในที่สุด) มันเป็นความอัตโนมัติทั้งหลายที่โปรไม่ชอบ เหมือนเลนส์ Auto กับ เลนส์มือหมุนประมาณนั้นเลย ...

Edited by vfspostwork

Export .EDL, .XML ไม่ได้(ได้แต่ .fcpxml ซึ่ง software ส่วนมากยังไม่รองรับกัน) ส่งต่อไปทำงานกับโปรแกรมอื่นลำบาก นั่นแหละที่แย่สำหรับผม

Edited by Lenkzler

มีความรู้มากมายใน เพจ edit house ครับ โดย อ.กฤษฏา

เนื่องจากผมไปกด Event ผิดอันทำให้วีีดีโอที่ผมตัดทั้งหมดหายไปกับตา มีวิธีอะไรบ้างคับที่ช่วยให้ Event  กลับมาได้คับ ผมได้ดูใน ถังขยะมันอยู่คับแต่ไม่รู้วิธีที่จะเอาเข้ากลับไปคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ    (โปรแกรม  Final Cut Pro)

เอากลับ ไปวาง ใน.โฟลเดอร์  Final Cut Events .ในUser \Movies ครับ... ลอง จัด ดู ครับ.......ถ้า ไม่มีไร ผิดพลาด มัน จะกลับมาครับ

เอากลับ ไปวาง ใน.โฟลเดอร์  Final Cut Events .ในUser \Movies ครับ... ลอง จัด ดู ครับ.......ถ้า ไม่มีไร ผิดพลาด มัน จะกลับมาครับ

มีพี่ๆท่านใดลอง 10.1 ยังครับ ผมลองใช้ 10.1 แล้วสงสัยบางอย่างน่ะครับ

1 เวอชั่นนี้ไม่สามารถทำ evet กับ project ใน 0.9 มาทำงานต่อได้หรือครับ

2 ผมจะลองนำภาพใน iphoto มาใช้แต่กดคำสั่งที่กรอบขวาล่างแล้วมันมองไม่เห็น iphoto ครับ

3 วิธีเก็บไฟล์งานแบบใหม่จะไม่แยกเป็นฟอเดอร์ event กับ project แต่จะมัดรวมอยู่ไอคอน Untitled's projects and events ใช่ไหมครับ (กลัวงานหายน่ะครับเพราะไม่สามาถเปิดเช็คได้ว่ามีกี่งานมัดรวมอยู่ในนั้น)

ตอนนี้มีสามข้อที่ผมสงสัยน่ะครับ รบกวนพี่ๆที่ลองใช้แล้วช่วยแนะนำให้ผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

มีพี่ๆท่านใดลอง 10.1 ยังครับ ผมลองใช้ 10.1 แล้วสงสัยบางอย่างน่ะครับ

1 เวอชั่นนี้ไม่สามารถทำ evet กับ project ใน 0.9 มาทำงานต่อได้หรือครับ

2 ผมจะลองนำภาพใน iphoto มาใช้แต่กดคำสั่งที่กรอบขวาล่างแล้วมันมองไม่เห็น iphoto ครับ

3 วิธีเก็บไฟล์งานแบบใหม่จะไม่แยกเป็นฟอเดอร์ event กับ project แต่จะมัดรวมอยู่ไอคอน Untitled's projects and events ใช่ไหมครับ (กลัวงานหายน่ะครับเพราะไม่สามาถเปิดเช็คได้ว่ามีกี่งานมัดรวมอยู่ในนั้น)

ตอนนี้มีสามข้อที่ผมสงสัยน่ะครับ รบกวนพี่ๆที่ลองใช้แล้วช่วยแนะนำให้ผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

1. ได้ครับ มันจะทำการ Update Project ก่อน แล้วจะสามารถเอามาตัดต่อได้เลย

2. อันนี้ไม่ทราบนะครับ ไม่ได้ใช้วิธีนี้ แต่ที่อ่านเจอเหมือนจะแค่ย้ายตำแหน่งไป ต้องลองมองหาดู

3. ใช่ครับ แต่สามารถ (และแนะนำ) ให้เอา Project ที่ทำงาน มาไว้ใน Event เดียวกันไปเลย จะได้ไม่งง และ Library ไม่บวมมากครับ

คำเตือน !!!

ก่อนจะ Update Project / Event ให้ Copy ไว้ก่อนนะครับ เผื่อเจอปัญหา จะได้ย้อนกลับไปใช้ .0.9 ได้

เพราะตัว .1 นี่เหมือนเป็นโปรแกรมใหม่เลย เปลี่ยนไปเยอะมากครับ

• Like 1

ขอบคุณมากเลยครับพี่ตั้ม ตอนนี้สามารถนำงานเก่ามาทำต่อและหา iphoto เจอแล้วครับ เจอของใหม่มึนเลยครับ

งงๆ กับ 10.1 (จริงๆก็ยังไม่ได้ค่อยได้ใช้ X เท่าไหร่)
1.เริ่มต้นงาน ถ้าอยากทำจาก External Harrddisk จะตั้ง Project หรือ Event ยังไงครับ (ใน Program จะมีที่ให้เลือกเลยหรือเปล่า ว่าจะเซฟลงฮาร์ดดิสก์ในเครื่อง หรือ ภายนอก)

2.แยกเสียงกับภาพเป็นคนละก้อน ทำยังไงครับ

3.ทำไม VDO ที่วางลงใน Timeline จะถูกดึงติดกับคลิปล่าสุดที่เพิ่งวางไปอัตโนมัติด้วย  ...สามารถ วางตรงไหนก็ได้ ตามใจเรา (แบบสมัยใช้เวอร์ชั่น 7 ได้มั้ยครับ)

แหะๆ ถ้าคลายความสงสัยเหล่านี้ได้ จะได้ลุยกับ X ไปยาวๆได้ซะที

ผ่านไปนาน เด๋ยวนี้ ใช้ x เป็นหลักเลยครับ .. ตัดจนคล่อง .. พอใช้ได้แล้วครับ..ตั้งค่าไม่เรนเดอร์ เป็นแล้ว.. 10.1.1 เวิร์ค มากครับ..พิมพ์  ำ  ได้หมดและ..บางอย่างอาจจะไม่ลื่น พร้อน บางอันก็คร่อมกัน แต่ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ เรื่องฟร้อน โปรแกรมอื่นกะเป็น เยอะแยะ..แต่ถือว่า สมบูรณ์ ครับ

..มันสามารถ ตั้งให้ เก็บ ฟุ๊ต ที่ ext ได้นะครับ..คริกที่....(จำไม่ได้) น่าจะ อยู่ที่ Files/Relink Files ครับ...เคย ปลับ ครัง นึง แล้ว มันแฮ้งบ่อย..เลยเอากลับไปวางที่ เดิม ครับ...

แยกเสียง.. คริกขวา ที่ ทามลาย เลือก DETACH AUDIO ครับ..มัน จะแยก แบบ ขาดจากกันครับ...

..ไอ้ ที่มัน เด่ง มาติดกัน.. ผมไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไรครับ..ก็เลยไม่ได้ หาทางแก้ใว้.. ตัดไปนานๆ.. ชินแล้วครับ..พอไปตัด พรีเมีย อีกที..ผมกลับ ชอบแบบนี้มากกว่า..เพราะ ไม่ว่า ยังไง มันไม่ทาง ทับกัน แน่ๆ ครับ...พอไปตัดพรีเมีย ต้องลากอันเก่าออก แล้ว ค่อยเอาอันใหม่ เข้า...รู้สึก มัน.ขัดใจ ยังไงไม่รู้ครับ....

แต่ กระทู้ที่ ถามด้านบน.. นี่ มันเดือนกว่า แล้วครับ..ป่านนี้คงได้คำตอบไปหมดแล้ว มั้ง ครับ..???

cut X .ตอนนี้ ก็ ยังมี ปัญหา..ไฟด์ เลือก เองเวลาเลือกไฟด์ท้ายๆ..ทามลายที่ อยู่ด้านบน..บางอัน จะ ถูกเลือกเองครับ..บางที พอCropหมด.. ต้อง ย้อนกลับมาดู อีกทีครับ.. นอกนั้น ..ยังไม่เห็น ปัญหา อะไรครับ...

ปัญหา missing proxy ในโปรแกรม final cut pro x คืออะไรเหรอครับ ใครรู้ช้วยบอกทีครับ

ขอบคุณมากครับ

รบกวนสอบถามครับ ผมจะเอาไฟล์ VDO นามสกุล insu 

ในกล้อง insta360 one x2 มาเปิดเพื่อตัดต่อในโปรแกรม Final Cut Pro x ต้องทำอย่างไร ครับ
ขอบคุณมากคัรบ

Edited by nonge