Jump to content
chankx

Boost Your Macbook เพิ่มพลังให้น้องขาว [upgrade][ram][harddisk]

Recommended Posts

สวัสดีครับพี่น้อง ชาว freemac ทุกท่านครับ วันนี้ผมขอเสนอ diy เล็กๆซื่งอยู่ใน User Manual ของเครื่องเองเลยครับ

ใน Chaper 3: Boost Your Mac อยากรู้ว่าทำแล้วมันแรงแค่ไหน

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมครับ

1. ไขควงสี่แฉกเล็ก Phillips #00 Screwdriver
  2. ไขควงหกแฉกเบอร์ T6 Torx Screwdriver
  3. แผ่น OSX หรือแผ่นrestoreที่มากับเครื่อง
  4. 2.5" Harddisk External enclosure
  5. Harddisk 2.5" สำหรับเปลี่ยนเข้าไปใหม่ ในที่นี้ผมใช้ WD500GB 7200rpm 16mb ตัวแรง (ของเดิม 250gb 5400rpm 8mb)
  6. RAM ท่ีจะเปลี่ยนเข้าไปใหม่ ในที่นี้ผมใช้ DDR3 1066 SO-dimm 8GB kit อันนี้ก็ตัวแรงเหมือนกันครับ(ของเดิม 2GB)

อันนี้ตัวแรง

อุปกรณ์อื่นๆ

วิธีทำดูตามคู่มือไปเลยนะครับ

1.ถอดน๊อต 8 ตัวหลังเครื่องครับ

2.พอถอดหมดแล้วก็ยกฝาออกมา

3.ค่อยๆถอดแรมออกทีละตัว

4.ถอดที่ยึด Hard disk ออก

5.ค่อยๆดึง hard disk ออก

6.ถอดขั้ว sata ออก

7.ถอดหมุดยึด hard disk ออก

8.นำhard disk ที่ถอดออกมาไปใสใน 2.5" Harddisk External enclosure ที่เตรียมไว้

9.นำอุปกรณ์ ที่ใหม่ที่นำมาเปลี่ยนใส่ลงไปแทนโดยการทะย้อนกลับขั้นตอน 7 -> 1

ประกอบกลับให้เรียบร้อย

10. กด command+option+p+r ค้างไว้ แล้วกดpowerเครื่องจนเครื่อง restart 3 ครั้ง แล้วปิดเครื่อง

11.นำ 2.5" Harddisk External enclosure ต่อเข้ากับเครื่อง กด option ค้างไว้แล้วเปิดเครื่อง ใส่แผ่น osx ที่เตรียมมา แล้วเลือกbootจากแผ่น

12.ไปที่ Utilities -> Disk util เพื่อสร้าง partition

เลือกไปที่ harddisk ที่ใส่เข้าไปใหม่

กดไปที่partition เลือก 1 partition แล้วตั้งชื่อให้เรียบร้อย

กดไปที่ options แล้วเลือก GUID

กด apply

การ transfer data กลับ

13.ไปที่ Utilities -> Terminal

13.1 จะเจอหน้าตาแบบนี้

13.2 พิมพ์ diskutil list แล้วกด enter จะเจอข้อความประมาณนี้

13.3 จะสังเกตุว่า hard-disk 500gb ที่ใส่เข้าไปจะเป็น /dev/disk0 partiton ที่เราจะใช้งานคือ /dev/disk0s2 (target)

13.4 ส่วนตัวเก่า 250gb ที่อยู่ใน box ข้างนอกก็จะเป็น /dev/disk1 partiton ที่เราจะใช้งานคือ /dev/disk1s2 (source)

13.5 พิมพ์ asr -source /dev/disk1s2 -target /dev/disk0s2 -erase

13.6 กด y แล้ว enter

13.7 รอจนเสร็จ

ปิดเครื่อง

14.กด command+s ค้างไว้แล้วเปิดเครื่อง แล้วพิมตามข้อความที่หน้าจอ เช่น

/sbin/fsck -fy

/sbin/mount -uw /

แล้ว reboot

อันเป็นเสร็จครับ หลังจากที่ใช้งานได้ซักพักรู้สึกว่าเครื่องเร็วกว่าแต่ก่อนมากครับ หวังว่าชาวfreemacจะได้นำไปใช้ประโยชได้ครับ

วิธีการเหล่านี้เกิดจากการที่ผมและกลุ่มเพื่อนๆพัฒนาลองผิดลองถูกกันมา ต้องให้ credit chong4215a,Ezy เค้าด้วยครับ

Edited by chankx
  • Like 19

ว้าว~~ สุดยอดบทความ

ควรค่าแก่การปักหมุดอย่างยิ่ง :tuzki035:

เครื่องที่เร็วขึ้น นี่เพราะ HDD เต็มๆเลยใช่มั้ยครับ วิธีการใช้ terminal ข้างต้นไม่เกี่ยวใช่หรือเปล่าครับ แล้วขอถามอีกนิดนะครับ WD 7200 รอบ ตัวนี้สั่นมั้ยครับ รู้สึกได้มั้ยครับว่าสั่น! หรือไม่รู้สึกเลย... เดี๋ยวตันปีผมจะมา Review HDD Seagate Momentus XT บน Macbook Pro 15" core i7 ให้ดูกัน แต่ผมไม่รู้ว่าบน Mac จะวัดความแรง ประสิทธิภาพ Rating ต่างๆ ของเครื่องด้วยโปรแกรมอะไรดี จะได้เปรียบเทียบได้ครับ ขอบคุณครับ

เครื่องที่เร็วขึ้น นี่เพราะ HDD เต็มๆเลยใช่มั้ยครับ วิธีการใช้ terminal ข้างต้นไม่เกี่ยวใช่หรือเปล่าครับ แล้วขอถามอีกนิดนะครับ WD 7200 รอบ ตัวนี้สั่นมั้ยครับ รู้สึกได้มั้ยครับว่าสั่น! หรือไม่รู้สึกเลย... เดี๋ยวตันปีผมจะมา Review HDD Seagate Momentus XT บน Macbook Pro 15" core i7 ให้ดูกัน แต่ผมไม่รู้ว่าบน Mac จะวัดความแรง ประสิทธิภาพ Rating ต่างๆ ของเครื่องด้วยโปรแกรมอะไรดี จะได้เปรียบเทียบได้ครับ ขอบคุณครับ

-เครื่องที่เร็วขึ้น นี่เพราะ HDD เต็มๆเลยใช่มั้ยครับ -> น่าจะนะครับเดี๋ยวจะลองถอดแรมออกดูครับ

-วิธีการใช้ terminal ข้างต้นไม่เกี่ยวใช่หรือเปล่าครับ -> เป็นการ restore data ครับ

-แล้วขอถามอีกนิดนะครับ WD 7200 รอบ ตัวนี้สั่นมั้ยครับ -> ไม่รู้สึกนะครับ

- Review HDD Seagate Momentus XT -> น่าสนครับผม

มีรูปชิซูกะไม่ผ่านกองเซนเซอร์ติดมาด้วยนะนาย (ฮา)

แถมให้นิดหนึ่ง ในคู่มือช่างของ Apple เขาจะมีลำดับการไขนอตอยู่ ถ้าเป็นผู้ใช้ทั่วไปก็คงไม่ต้องสนใจมันหรอก แต่ลำดับการไขนี้ทาง Apple อ้างว่า ไขตามลำดับแล้วจะทำให้ฝามันดูแน่นเข้ากับตัวเครื่องมากขึ้น เท่าที่เคยเห็นผ่าน ๆ ตามา MacBook Pro กับ MacBook นี่ลำดับการไขต่างกัน ของ MacBook Pro มันจะวิ่งเป็นแนวเดียวตลอดไม่กระโดดข้ามไปอีกแนว แต่ของ MacBook นี่จะกระโดดข้ามไปมา (เห็นภาพก็จะนึกออกเอง)

อีกอย่างถ้าเป็นไปได้ รูปตอนบน ๆ อยากให้ย่อรูปแล้วอัพโหลดใหม่อีกรอบ เพราะรูปปัจจุบันมันทำให้ดูหน้านี้ได้ช้ามาก ๆ กับไฟล์รูปความละเอียดสูงขนาดนี้ (Scroll ผ่านนี่แทบค้างเลย)

ว้าว เพิ่งรู้ว่า MacBook รุ่นนี้ support RAM ถึง 8GB เลย สุดยอด

ของผมได้แค่ 4GB เอง เศร้า :unsure:

แล้วแบตมันจะใช้ได้นานแค่ไหนครับ แต่ละตัว กินเหลือเกิน

ว้าว เพิ่งรู้ว่า MacBook รุ่นนี้ support RAM ถึง 8GB เลย สุดยอด

ของผมได้แค่ 4GB เอง เศร้า :unsure:

ไส่ได้มองเห็น แต่ยังไม่ชัวว่าใช้ได้เต็มที่รึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ ชอบมากครับ

:tuzki037:

แนะนำนิดเดียวครับ คำว่า พิมพ์ มี พอพาน การันต์ ด้วยครับผม

:tuzki021:

ขอบคุณมากครับ ชอบมากครับ

:tuzki037:

แนะนำนิดเดียวครับ คำว่า พิมพ์ มี พอพาน การันต์ ด้วยครับผม

:tuzki021:

ขอบคุณครับ แก้แล้วนะครับ

• Like 2

ค่าเสียหายแรมเท่าไหร่ครับเนี่ย อยากเปลี่ยนบ้าง :tuzki007:

ค่า RAM 8GB kit 5400 ครับ

ค่า HDD 500gb 7200rpm 2350 ครับ

อาจจะหาซื้อได้ถูกหรือแพงกว่านี้ครับ แล้วแต่เจอร้านไหนครับ

แต่เศร้าใจ macbook เปิดใช้ 64bit kernel ไม่ได้ครับ สงสัยต้องไป compile kernel ใช้เองแล้ว

• Like 1

ราคาแรมตอนนี้ถูกจนน่าตกใจครับลองเช็คดูในเว็ป ผมก็เพิ่งไปเปลี่ยนมา ให้เป็น8GB. ที่ได้จากการประมูล แล้วทำการบูตเข้าโหมด 64bit ตลอดเวลา แล้วได้เจอเจ้าของกระทู้ด้วย(จริงๆโทรนัด) เลยให้ช่วยเดินหาของบางอย่าง ตกลงเสียทรัพย์ครับ แต่คุ้ม

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

ถ้ามีคนอยากทำตามนี่ ติดต่อหาของและอุปกรณ์ที่เจ้าของกระทู้ได้ไหมครับ หาเองกลัวพลาดครับ

เรื่องประหยัดพลังงานของ WD Black ตัวนี้ น่าจะประหยัดได้ดีพอสมควร จากที่หลายๆเวป Review มาครับ

ผมว่าโมเครื่องมาแรงๆ มาเจอกระทู้นี้เข้าไป เดี้ยงครับ ภาพมโหฬารมากๆ ผมขี้เกียจรอโหลดรูปเสร็จ เลยเลื่อนๆๆๆๆๆๆลงมาล่างสุด ............. หน้าเพจเดี้ยงไปเลยครับ ขนาดเครื่อง Core i5 Ram 8GB. Boot 64bit นะนี่ อิอิอิ

มีรูปชิซูกะไม่ผ่านกองเซนเซอร์ติดมาด้วยนะนาย (ฮา)

แถมให้นิดหนึ่ง ในคู่มือช่างของ Apple เขาจะมีลำดับการไขนอตอยู่ ถ้าเป็นผู้ใช้ทั่วไปก็คงไม่ต้องสนใจมันหรอก แต่ลำดับการไขนี้ทาง Apple อ้างว่า ไขตามลำดับแล้วจะทำให้ฝามันดูแน่นเข้ากับตัวเครื่องมากขึ้น เท่าที่เคยเห็นผ่าน ๆ ตามา MacBook Pro กับ MacBook นี่ลำดับการไขต่างกัน ของ MacBook Pro มันจะวิ่งเป็นแนวเดียวตลอดไม่กระโดดข้ามไปอีกแนว แต่ของ MacBook นี่จะกระโดดข้ามไปมา (เห็นภาพก็จะนึกออกเอง)

อีกอย่างถ้าเป็นไปได้ รูปตอนบน ๆ อยากให้ย่อรูปแล้วอัพโหลดใหม่อีกรอบ เพราะรูปปัจจุบันมันทำให้ดูหน้านี้ได้ช้ามาก ๆ กับไฟล์รูปความละเอียดสูงขนาดนี้ (Scroll ผ่านนี่แทบค้างเลย)

ใช้ iPhoto Export เลือก low แล้ว ได้แค่นี้ละครับ มีวิธีไหนบ้างแนะนำหน่อยครับ<br><br>Resize ได้แล้วครับ  Picasa ช่วยได้ <br>

Edited by chankx

ราคาแรมตอนนี้ถูกจนน่าตกใจครับลองเช็คดูในเว็ป ผมก็เพิ่งไปเปลี่ยนมา ให้เป็น8GB. ที่ได้จากการประมูล แล้วทำการบูตเข้าโหมด 64bit ตลอดเวลา แล้วได้เจอเจ้าของกระทู้ด้วย(จริงๆโทรนัด) เลยให้ช่วยเดินหาของบางอย่าง ตกลงเสียทรัพย์ครับ แต่คุ้ม

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

ถ้ามีคนอยากทำตามนี่ ติดต่อหาของและอุปกรณ์ที่เจ้าของกระทู้ได้ไหมครับ หาเองกลัวพลาดครับ

ยินดีครับ ยินดีช่วยเหลือชาว freemac ทุกท่านครับ

• Like 1

ย่อขนาดรูปเลย ขนาด 4 พันกว่าคูณ 2 พันกว่ามันใหญ่ไป ถ้าย่อมาให้เหลือซัก 1024 คูณ 768 ได้ก็จะดีมากเลย (เหมือนอย่างรูปหลัง ๆ ที่ capture หน้าจอนั่นแหละ)

ย่อขนาดรูปเลย ขนาด 4 พันกว่าคูณ 2 พันกว่ามันใหญ่ไป ถ้าย่อมาให้เหลือซัก 1024 คูณ 768 ได้ก็จะดีมากเลย (เหมือนอย่างรูปหลัง ๆ ที่ capture หน้าจอนั่นแหละ)

Resize ได้แล้วครับ Picasa ช่วยไว้

รับไม่ได้ๆ เอาน้องแม็คไปคว่ำบนโต๊ะไม้แบบนั้น โหดร้ายที่สุด :tuzki027:

รับไม่ได้ๆ เอาน้องแม็คไปคว่ำบนโต๊ะไม้แบบนั้น โหดร้ายที่สุด :tuzki027:

:cry พอดีโต๊ะไม้ตัวนั้นพ่อผมทำให้เองกับมือเลยครับผมว่าลายมันสวยดีครับ

UpDate ครับ เรื่องที่ Macbook ไม่สามารถใช้งาน 64 bit kernel ได้ แต่มันสามารถ ใช้งาน ram เกิน 4GB ได้ครับ

• Like 2

แบบนี้คงทำให้หลาย ๆ ท่านสบายใจในการเพิ่มแรมเกินขีด 4 GB แล้วซินะเนี่ย

• Like 1

อย่างนี้ต้องลองครับ ลอง Run Vmware ซักตัวเอาเป็นที่ 64 bit อย่าง Windows7 64 bit มาลงแล้วแบ่ง Ram ให้ Mac 4G Windows 4G 50/50 กันไปเลยแล้วจะได้รู้ว่า มันใช้งานได้เต็มที่หรือเปล่า (เลยถือโอกาส ลองเลย ซะงั้นครับ) (^^)