Jump to content
tum

เตรียมตัวรับ Lion กันครับ

Recommended Posts

ไม่ว่าคืนนี้จะมาหรือไม่ แต่ที่แน่ๆ ภายในเดือนกรกฎานี้แน่นอน สำหรับ Mac OS X 10.7 Lion

เรามาเตรียมตัวกันครับ ว่าจะ Upgrade ไป Lion ควรเตรียมตัวอย่างไร

1. คุณจะต้องซื้อผ่าน Mac App Store เท่านั้น ราคาที่ Apple ประกาศไว้คือ 29.99$ หรือ 900 กว่าบาท และการจะซื้อผ่าน Mac App Store คุณจะต้องมีบัตรเครดิต หรือบัตรเดบิตที่เค้ารับเท่านั้นนะครับ หากคุณไม่มีบัตรเครดิต ลองดูกระทู้นี้ ใครอยากสั่งซื้อผ่าน App Store แต่ไม่มีบัตรเครดิตยกมือขึ้น! เตรียมตัวให้เรียบร้อยก่อนแบงค์จะปิดครับ

Screen shot 2011-07-20 at 10.58.59 AM.png

2. คุณรู้หรือไม่ ว่า Lion จะเป็นระบบปฏิบัติการใหม่ล่าสุดที่รองรับ CPU ไม่ครบทุกรุ่นนะจ๊ะ CPU ที่ Lion สามารถทำงานได้คือ Intel Core 2 Duo, Core i3, Core i5, Core i7, หรือ Xeon processor แล้วเครื่องเราเป็นรุ่นไหน จะรู้ได้อย่างไร ง่ายมั่ก เรียก About This Mac จาก Apple Menu ซ้ายมือบนครับ แล้วดูตรง Processor ถ้าอยู่ในข่ายที่บอกไว้ เสียตังได้

Screen shot 2011-07-20 at 10.49.30 AM.png

3. Lion จะ Upgrade จาก Snow Leopard แปลเป็นภาษาง่ายๆ ว่า ถ้าคุณจะใช้ Lion เครื่องคุณต้องลง Mac OS X 10.6 ไว้ก่อนแล้ว และต้องทำการ Update เป็น Version ล่าสุด 10.6.8 ด้วย

ทำไงล่ะ ถ้าไม่มี ถ้าคุณยังใช้ Leopard หรือ 10.5 อยู่ คุณก็จำเป็นต้องแวะไป iStudio เพื่อซื้อ Snow Leopard มาครับ หากคุณมี 10.6 อยู่แล้ว ติดตั้งให้เรียบร้อย และ Update "ทุกอย่าง" ให้หมดครับ ทำได้โดยเรียกจาก Apple Menu / Software Update มีอะไรขึ้นมา อัพให้เรียบครับ

Screen shot 2011-07-20 at 10.54.50 AM.png

4. ทำการ Backup ข้อมูลสำคัญให้เรียบร้อย ไม่ว่าจะเป็นไฟล์งาน ภาพถ่าย เพลง หนัง AV หรืออะไรก็แล้วแต่ ถ้ามี External HD ทำ Time Machine ไว้ ก็สั่ง Back Up ซ้ำไปอีกทีครับ ถ้ามีอะไรผิดพลาด คุณยังมีข้อมูลสำรองไว้อยู่ ถ้าไม่มี ไม่ได้ทำสำรองไว้ ก็อาจต้องลุ้นเล็กน้อย ก็ไม่ได้เลวร้ายหรอกครับ แต่อย่างน้อย การ Backup จะช่วยให้คุณสบายใจได้มากขึ้นทีเดียว

Screen shot 2011-07-20 at 10.57.43 AM.png

5. เมื่อพร้อมแล้ว ก็ลุยครับ เปิด Mac App Store ซึ่งจะอยู่บน Dock ของคุณ ณ เวลานั้น ก็น่าจะมี Banner ของ Lion ให้เห็นแล้ว ก็ทำการสั่งซื้อตามขั้นตอนใน Mac App Store ครับ เมื่อสั่งซื้อผ่านเรียบร้อย มันก็จะถูกดาวน์โหลดมาอยู่บน Dock ของคุณครับ ขนาดไฟล์น่าจะประมาณ 3-4 GB เน็ทหลุด โหลดต่อได้ ไม่ต้องกังวล จะปิดเครื่อง กด Pause ก่อนได้ ไม่ต้องกังวลครับ

Screen shot 2011-07-20 at 11.01.28 AM.png

6. จากนั้น ทำตามคำแนะนำในการติดตั้ง Mac OS X ตามปกติครับ ไม่ยากเย็นแต่อย่างใด ถ้าคุณไม่เคยทำมาก่อน ลองศึกษาจากกระทู้นี้ครับ ใกล้เคียงกัน แตกต่างแค่ Lion ไม่ได้ใช้แผ่น วิธีลง Mac OS X ด้วยตนเอง (Youtube)

7. เสร็จแล้ว หลัง Restart ก็จะเป็น Lion แล้วครับ

Screen shot 2011-07-20 at 11.13.56 AM.png

ใครมีอะไรเสริมก็ต่อได้เลยนะครับ

ถ้ามีตรงไหนที่ผมผิดพลาด จะช่วยแก้ ก็ยินดีนะครับ จะได้มีข้อมูลที่ถูกต้องสำหรับทุกคนครับ

ข้อมูลอ้างอิง : http://www.apple.com/macosx/how-to-buy/

Edited by tum
  • Like 12

ใครที่ลอง Test ตัว GM แล้วบ้างครับ ผมรู้สึกว่า ทุกอย่างมันเร็วและลื่นกว่าแต่ก่อนเยอะเลยครับ เรียกโปรแกรมเร็วมาก โดยเฉพาะเวลาเล่นเว็บน่ะครับ

รู้สึกว่ามันโหลดหน้าเว็บเร็วมาก หรือเป็นเพราะว่ายังไม่ได้ลงโปรแกรมอื่นๆ ก็ไม่แน่ใจ แต่โดยรวมแล้วผมชอบนะ

เสียนิดหน่อยตรงที่ การ Scrolling มันจะอิงไปทาง Device ที่ใช้หน้าจอ Touch การ Scrolling มันเลยสวนทางกับ Snow leopard น่ะครับ แรกๆใช้แล้วขัดใจเล็กน้อย อยากจะซื้อฟิล์ม Touch มาติดให้รู้แล้วรู้รอด จะได้ Touch อย่างเดียวเลย ฮ่า ฮ่า ฮ่า

และได้ติดตั้ง Facetime มาให้ด้วยเลยก็แจ่มดีนะ

Edited by I like Mac
  • Like 1

เสียนิดหน่อยตรงที่ การ Scrolling มันจะอิงไปทาง Device ที่ใช้หน้าจอ Touch การ Scrolling มันเลยสวนทางกับ Snow leopard น่ะครับ แรกๆใช้แล้วขัดใจเล็กน้อย อยากจะซื้อฟิล์ม Touch มาติดให้รู้แล้วรู้รอด จะได้ Touch อย่างเดียวเลย ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ตั้งได้ใน System Preferences ครับ :lol:

ขอบคุณครับ

ว่าแตามาแล้วหรอครับ แมวใหญ่อ่ะครับ

มานั่งดูเค้าเตรียมตัวกัน เพราะของผมเป็น Core Duo กินแห้ว :crybaby:

Edited by chandler

ใครที่ลอง Test ตัว GM แล้วบ้างครับ ผมรู้สึกว่า ....

GM คืออะไรครับ?

คุ้นๆ ว่าตั้งวิธีการปัดเลื่อนหน้าจอไม่ได้นี่ครับ วิธีการลากนิ้วจะตรงข้ามกับที่คุ้นเคยบน Snow Leopard และ PC ปกติ

ตั้งได้ใน System Preferences ครับ :lol:

ใครที่ลอง Test ตัว GM แล้วบ้างครับ ผมรู้สึกว่า ทุกอย่างมันเร็วและลื่นกว่าแต่ก่อนเยอะเลยครับ เรียกโปรแกรมเร็วมาก โดยเฉพาะเวลาเล่นเว็บน่ะครับ

รู้สึกว่ามันโหลดหน้าเว็บเร็วมาก หรือเป็นเพราะว่ายังไม่ได้ลงโปรแกรมอื่นๆ ก็ไม่แน่ใจ แต่โดยรวมแล้วผมชอบนะ

และได้ติดตั้ง Facetime มาให้ด้วยเลยก็แจ่มดีนะ

ตั้งค่าตรงนี้ครับ

• Like 3

คุ้นๆ ว่าตั้งวิธีการปัดเลื่อนหน้าจอไม่ได้นี่ครับ วิธีการลากนิ้วจะตรงข้ามกับที่คุ้นเคยบน Snow Leopard และ PC ปกติ

ตั้งได้ครับ แค่ติ้กออกก็กลับเป็นเหมือนเดิมแล้วครับ

• Like 1

ตั้งได้ครับ แค่ติ้กออกก็กลับเป็นเหมือนเดิมแล้วครับ

โหยอดเลยครับ ขอบคุณมากครับ ได้ใช้อย่างสบายใจสักทีผมว่ามันเร็วดีนะ

ดูใน Review เห็นมี TM ลึกถึงโปรแกรมเลย เช่น เราพิมพ์ Word ไว้แค่ไหน สามารถย้อนกลับไปตอนที่เราพิมพ์ ก่อน หรือ หลังได้อ่ะ เทห์ แต่ผมยังหาไม่เจอไม่รู้มันอยู่ตรงไหน

GM คืออะไรครับ?

Lion GM = Lion Golden Master ครับ

คือ เวอร์ชั่นท้ายสุดที่เสร็จสมบูรณ์และพร้อมปล่อยออกมาใช้งานจริงแล้ว ให้ลองเทสกันดูครับ

เมื่อไหร่่จะมาซะที อยากเสียเงินแย้วววว

ถามนิดนึงถ้าเราBack up ด้วย Time machine แล้ว

เวลาเรา Format เครื่องที่จะลง Lion ต้องสร้างชื่อ user เหมือนกันหรือเปล่า

ผมเคย ใช้ migration assistant เอาข้อมูลจาก macbookwhite มา imac ทำได้ แต่อยู่คนละ user อ่ะครับ

ถ้าจะซื้อเครื่องใหม่ช่วงนี้ จะได้ lion เลยรึเปล่าครับสมมุติว่ามันออกมาคืนนี้จริงๆ

อ๋อ เป็นเช่นนี้เอง ขอบคุณครับ

ปูเสื่อนั้งรอด้วยคนครับ เตรียมตัวเสียเงิน :2guns:

ถ้าลง Lion แล้ว โปรแกรมต่างๆที่เคยลงไว้ต้องมาลงใหม่อีกครั้งทั้งหมดหรือเปล่าครับ ???

ไม่ต้องน่ะครับ ตอนผมเปลี่ยนจาก Leopard เป็น Snow Leopard ก็ไม่ต้องลงโปรแกรมใหม่น่ะครับ...

แต่มีคำถามครับ ที่บ้านมี iMac กับ MacBook Air license ต่อการซื้อ 1 ครั้งนี่ลงได้ 5 เครื่องรึึเปล่าครับ

ถ้าได้ สมมติผมอัะพเกรดที่ iMac แล้วจะไปอัพที่ MBA ได้ยังไงครับ ขอคำชี้แนะทีครับ

ขอบคุณครับ...

ขอเพิ่มปลน่ะครับ

หรือว่าแค่ เปิด App Store ใน MBA แล้วใช้ ID เดียวกับที่ซื้อ Lion มาลงใน iMac แล้วกด install ครับ

Edited by ultramanjack

รอด้วยคนครับ แต่ก็ยังกล้า ๆ กลัว ๆ แฮะ :dizzy: :dizzy:

ถ้าจะซื้อเครื่องใหม่ช่วงนี้ จะได้ lion เลยรึเปล่าครับสมมุติว่ามันออกมาคืนนี้จริงๆ

เครื่องใหม่ในช่วงนี้คาดว่าเป็นเครื่องค้าง stock อยู่จะยังไม่ได้ lion มาด้วยแต่มี up to date program ให้ติดตั้งได้ทีหลังครับ

กำลัง Backup data อยู่ครับ. นานมาก. บ่นเฉยๆ ไม่มีความเห็นอะไร.

Edited by RedSox

ว่าแต่มาแล้วหรอครับ แมวใหญ่อ่ะครับ

ยังครับ แต่เห็นพูดกันเยอะว่าจะมาคืนนี้ แต่ถึงไม่คืนนี้ ก็ไม่เกินเดือนนี้ครับ Apple บอกไว้ว่าวาง July => ข่าว : OSX Lion มาแน่นอน คืนนี้!!!

มานั่งดูเค้าเตรียมตัวกัน เพราะของผมเป็น Core Duo กินแห้ว :crybaby:

ซื้อใหม่ครับ :cheers:

ถามนิดนึงถ้าเราBack up ด้วย Time machine แล้ว

เวลาเรา Format เครื่องที่จะลง Lion ต้องสร้างชื่อ user เหมือนกันหรือเปล่า

ผมเคย ใช้ migration assistant เอาข้อมูลจาก macbookwhite มา imac ทำได้ แต่อยู่คนละ user อ่ะครับ

ควรชื่อเดียวกันครับ ถ้าตามขั้นตอนปกติ หลังลง OS เสร็จ มันจะให้คุณ Restore ก่อนจะตั้งชื่อ User ครับ ในลิงก์นี้ของ 10.6 นะครับ

วิธีลง Mac OS X ด้วยตนเอง (Youtube)

เข้าใจว่าเป็น 10.6 เหมือนลุง tomzt บอกครับ น่าจะยังเป็นเครื่อง Stock ครับ

ถ้าลง Lion แล้ว โปรแกรมต่างๆที่เคยลงไว้ต้องมาลงใหม่อีกครั้งทั้งหมดหรือเปล่าครับ ???

ไม่เกี่ยวกันครับ แต่บางตัวอาจทำงานไม่ได้ ถ้าไม่ Compatible วิธีตรวจสอบลองดูกระทู้นี้ครับ

วิธีการตรวจสอบว่าโปรแกรมที่เข้ากันไม่ได้กับ Mac OS X Lion แนะนำโดยคุณ 9dap

แต่มีคำถามครับ ที่บ้านมี iMac กับ MacBook Air license ต่อการซื้อ 1 ครั้งนี่ลงได้ 5 เครื่องรึึเปล่าครับ

ถ้าได้ สมมติผมอัะพเกรดที่ iMac แล้วจะไปอัพที่ MBA ได้ยังไงครับ ขอคำชี้แนะทีครับ

ขอบคุณครับ...

ใช้ Apple ID เดียวกันได้ 5 เครื่องครับ

นั่นคือคุณ Login Mac App Store ที่ MBA ด้วย Apple ID เดียวกันกับ iMac ก็ใช้ได้แล้วครับ

:cheers:

• Like 2

Thank you so much คุณ ต้ำ ที่ให้คำตอบ +1 ไปเลย

Edited by ZexiPluzo