Jump to content
itkito

รวมปัญหาหลังจากลง Mac OS X Lion

Recommended Posts

คลำอยู่นานจนเจอครับเพราะตอนแรกก็มีปัญหาbackกลับในfinderไม่ได้

จนปรับไปปรับมาจนถึงบางอ้อว่าต้องปรับ swipe between page เป็นอันสุดท้ายสุด

แล้วผลที่ได้คือ 2นิ้วยังใช้ back safari เหมือนเดิม back ใน finder ใช้ 3 นิ้วครับ ส่วนเลื่อน full screen app เป็น 4 นิ้ว

ไม่แน่ใจว่าถูกเรื่องไหม

แต่ถ้าตั้งตามนี้แล้ว Drag โดยใช้ 3 นิ้วจะใช้ไม่ได้นี่ครับ ผมยังหนักใจกับ Gestures อยู่เลย ตอนนี้ผมตั้งไว้ตามรูปนะครับ ซึ่งถ้าตั้งแบบนี้แล้วสิ่งที่ผมยังทำไม่ได้คือ ใช้ 2 นิ้วปัดเพื่อ เดินหน้า/ถอยหลัง Finder และเลื่อนรูปใน iPhoto แต่ถ้าตั้งตามแบคุณ gamo_man ก็จะ drag 3 นิ้วไม่ได้ :crybaby:

เพื่อนๆตั้งกันยังไงให้ใช้งานได้ครบครับ

ผมเจอเรื่อง การต่อจอนอก และ recovery hd

เรื่องต่อจอนอกเพราะผมใช้ mbp early 2010 ใช้จอ 21.5 full hd ตอนเป็น snow ถอดปลั๊ก เปิดฝาได้ และก็ได้ native resolution (ตอนถอดปลั๊กนะครับ)

พอเป็น lion ทำไม่ได้ เพราะหน้าจอมันจะไม่เต็ม

(เสียบปลั๊ก) snow เปิดฝาได้ ส่วน lion ต้องพับฝาไว้

ส่วนเรื่อง recovery hd ผมไม่ต้องการ พอจะเอาออกได้มั้ยครับ พอดีรำคาญตา อ่ะครับ ขอบคุณครับ

ไม่ได้เด็ดขาดครับ Recovery HD จำเป็นมากๆ ครับ เช่น

การลง Lion ใหม่ เข้า Recovery HD โดยกด Option ค้างไว้ตอนเสียงผ่าง หรือ กด Command+R ค้างไว้ตอนเสียงผ่าง

แล้วก็จะมีเมนู Reinstall OS X Lion ครับ

หรือถ้าต้องการจัดการ HDD ก็มีเมนู Disk Utility อยู่ในเมนูนั้นเช่นกันครับ

ใครก็ได้ช่วยทีครับ เป็นแบบนี้ แก้ยังไง เอามันออกยังไง มี keynote pages numbers มา 2 อันอ่ะครับ

แล้ว Photobooth Effect หน้าแรก เป้นอันเดียวกันหมดเลย ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยครับ

สงสัยจะมี Alias ของ iWork อยู่ครับ

ลบ icon alias ออกคงจะเหลืออันเดียว

:coffee:

แบบเดิมก็ยังทำได้อยู่ครับผม

ไม่ทราบว่าตั้งค่าตรงไหนครับ ให้มัน Tab  2 ครั้งแล้ว Dag ผมเจอแต่แบบให้มันเป็น 3 นิ้ว ซึ่งไม่สะดวกเลย :no

สงสัยจะมี Alias ของ iWork อยู่ครับ

ลบ icon alias ออกคงจะเหลืออันเดียว

:coffee:

ตอนนีี้แก้ได้แล้วอะครับ

เหลือแต่ PhotoBooth มันไม่ได้จริงๆ

ลอง Repair Permission แล้วก็ไม่หาย

ใครเป็นมั่งครับ

Mission Control: ไม่สามารถแสดงเพื่อสลับโปรแกรมที่ถูก minimized ไว้ได้ต้องไป click ที่ icon program นั้นถึงจะ restore กลับมาได้ (ถ้าไม่ได้ minimized มันจะ show ปกติ) ถ้าเป็นตัวเก่าจะสลับได้เมื่อกด F3 หรือ alt + tab

safari: ถ้าใช้ hotmail ไม่สามารถ drag mail ไปที่ folder ต่าง ๆ ได้

iTunes: ไม่สามารถใช้ plugin ThaiTune ได้ (ย้ำ plugin ThaiTune ไม่ใช่ iTune)

xcode: ต้อง Download Version ใหม่ 4.0 เปิดไม่ได้

ผมเจอมาเท่านี้ครับ

บอลชายหาด หมุนติ้วๆ ,.... XD 5555+ ขำไม่ค่อยออกเท่าไหร่

ผมเจอเรื่อง แสดงแสงคีย์บอร์ดไม่ค่อยเสถียรครับ

ระดับแสงในห้องก็เท่าเดิม แต่แสงไฟคีย์บอร์ด แสดงวูบวาบประหนึ่งดิสโก้(ก็เดินๆไป)

จริงๆ คือทุก 5 วินาทีครับ

ตอนนี้พบปัญหาใหม่

ตอนใช้ Snow Leopard (SL) เวลาต่อจอนอก สามารถเปิดฝาได้ แต่ถ้าเป็นในสิงโตนี่ต้องปิดฝาตลอดเพราะไม่งั้นจะเป็นโหมด 2 จอ

หรือจอนอกแสดงไม่เต็ม

แต่ก่อนใช้ Snow Leopard สามารถย้ายหน้าต่างของ program ต่างๆ ไปมาในแต่ละ Space ได้เพียงแค่ drag&drop แต่พอใช้ Lion แล้วมันต้องทำยังไงครับ

ลากย้ายได้ครับ ในหน้า mission control

ผมเป็นสมาชิกใหม่รบกวนด้วยครับ

ทำไมเวลาเปิดเครื่องใหม่มันยัง Run program ที่เราเปิดไว้ก่อนปิดเครื่องหล่ะครับ

ใครรู้ช่วยทีครับ

ทำไมเวลาเปิดเครื่องใหม่มันยัง Run program ที่เราเปิดไว้ก่อนปิดเครื่องหล่ะครับ

ติ๊กเลือกตัวเลือกที่มีอยู่เพียงอันเดียวตอนสั่ง shutdown ออกครับ

มันเป็นส่วนหนึ่งของฟีเจอร์ resume ครับ

Edited by GOoGol

ที่กระทู้นี้ครับ

ขอบคุณมากเลยครับเกือบแย่เหมือนหลายท่าน เพราะหนังชมพู กับ app one click goที่ช่วยปิดเครื่องให้เร็ว พอเปิดมามันrunอีกรอบเลยเปิดไม่ได้อยู่นานเลย

ไม่ได้เด็ดขาดครับ Recovery HD จำเป็นมากๆ ครับ เช่น

การลง Lion ใหม่ เข้า Recovery HD โดยกด Option ค้างไว้ตอนเสียงผ่าง หรือ กด Command+R ค้างไว้ตอนเสียงผ่าง

แล้วก็จะมีเมนู Reinstall OS X Lion ครับ

หรือถ้าต้องการจัดการ HDD ก็มีเมนู Disk Utility อยู่ในเมนูนั้นเช่นกันครับ

เวลาเรียกใช้อ่ะครับ ผมเรียกใช้เป็นครับผม แต่อยากรู้วิธีการเอาออก สรุปคือ เอาออกไม่ได้ใช่มั้ยครับ ? คือ recoery สำหรับผมมันไม่จำเป็นไงครับผม...

วันนี้ แถบ chat ใน Facebook หายไปอะครับ เป็นเฉพาะใน safari บน firefox ยังอยู่ปกติ

แล้ว safari ใช้ไปนานๆ บางทีจะใช้ 2 นิ้ว zoom ไม่ได้ ต้องปิด safari เปิดใหม่

เปิดเข้าไปดึงข้อมูลจาก buffalo nas linkstation quard ไม่ได้ กลายเป็นว่า macbook pro ใช้เล่นเนตอย่างเดียวเลยตอนนี้

wondershare youtube downloader ใช้ไม่ได้กับ Lion ครับ

รู้สึกว่า Safari ใน Lion จะทานแรมมากเลยนะครับ ลองเทียบดูกับ Chrome แล้ว เวลาใช้ Chrome เหลือแรมเยอะกว่า

รู้สึกว่า Safari ใน Lion จะทานแรมมากเลยนะครับ ลองเทียบดูกับ Chrome แล้ว เวลาใช้ Chrome เหลือแรมเยอะกว่า

ก็ไม่เยอะจนมีปัญหากับเครื่องและความเร็วนะครับ RAM 4GB ไม่น่าจะวิตกอะไร

หากดูจากใช้ RAM ก็ใช้เยอะสุดที่เปิดโปรแกรมใช้งาน

แต่เปิดเว็บได้เร็วดีมาก อันนี้ก็ชอบครับ ผมเปิดโปรแกรมใช้งานไว้หลายตัว เครื่องก็ไม่ได้ช้าลงไปกว่าตอนเป็น Leopard นะ

RAM ก็ยังเหลืออีกเยอะ

ขนาด Aperture + PS ทำงานกันอยู่ก็ไม่หนักอะไร

ผมมีปัญหาคือ Run Account ใน iChat ไม่ได้ครับมันขึ้นว่า An undefined AIM socket error has occurred

จากวันที่ลงผ่านมาสามวัน ผมรู้สึกว่าเครื่องมันอืดๆลงยังไงไม่รู้

ก็ไม่เยอะจนมีปัญหากับเครื่องและความเร็วนะครับ RAM 4GB ไม่น่าจะวิตกอะไร

หากดูจากใช้ RAM ก็ใช้เยอะสุดที่เปิดโปรแกรมใช้งาน

แต่เปิดเว็บได้เร็วดีมาก อันนี้ก็ชอบครับ ผมเปิดโปรแกรมใช้งานไว้หลายตัว เครื่องก็ไม่ได้ช้าลงไปกว่าตอนเป็น Leopard นะ

RAM ก็ยังเหลืออีกเยอะ

ขนาด Aperture + PS ทำงานกันอยู่ก็ไม่หนักอะไร

เห็นด้วยครับ Safari เร็วขึ้นจริง

ว่าคุณ Turnpro ใช้ app อะไรครับในการดูว่า ใช้แรมไปเท่า และมีบอกด้วยว่าแต่ละโปรแกรมใช้แรมไปเท่าไรบ้าง เพราะของผมไม่มีบอกอะ