Jump to content
itkito

รวมปัญหาหลังจากลง Mac OS X Lion

Recommended Posts

อ้ออีกอย่างครับ ผมใช้ key พวกปรับเพิ่มลดแสง เพิ่มเสียง ลดเสียง เปลี่ยนเพลงใน boot camp ไม่ได้ (Windows 7) ก่อนหน้านี้ยังใช้ได้อยู่เลย T_T

วันนี้เพิ่งเจออาจจะไม่ใช่ปัญหาแต่ว่าผมใช้บ่อย การใช้สองนิ้วขยาย folder บนหน้าจอ desktop ....นิ่งเลยไม่เกิดอะไรขึ้น -__-"

เห็นด้วยครับ Safari เร็วขึ้นจริง

ว่าคุณ Turnpro ใช้ app อะไรครับในการดูว่า ใช้แรมไปเท่า และมีบอกด้วยว่าแต่ละโปรแกรมใช้แรมไปเท่าไรบ้าง เพราะของผมไม่มีบอกอะ

ที่ใช้ตรวจสอบจริงๆก็โปรแกรม Activity Monitor นั้นแหละครับ ดีที่สุดแล้ว ละเอียดดี

และอีกตัวก็โปรแกรม iStatMenu อันนี้ก็ดี ง่ายดี สวยดี

ก่อนลง safari ดูออนไลน์ได้ แต่พอลง os x lion ดูไม่ได้อะคับ

ส่วนตัวที่รู้สึกไม่สะดวกคือการ drag&drop เมื่อก่อนใช้ Tap 2 ครั้ง lock แล้วลาก ไม่อยากคลิ๊กลาก (ถนอม Touch Pad) แต่ตอนนี้ 3 นิ้ว เผอิญนิ้วใหญ่ ลำบากมากมาย ใครมีวิธี ช่วยแนะนำบ้างครับ จักขอบพระคุณย่างยิ่ง :wallbash:

เพิ่งงมเจอครับไม่ต้องdrag 3 นิ้ว drag โดยใช้นิ้วเดียว tap (ไม่ใช่ click นะครับ) แล้ว drag ได้เหมือนเก่า ให้เข้าไปทำตามรูปที่แนบนะครับ

1. ไม่ต้องเลือก drag 3 นิ้ว

2. ไปที่ Universal Access ใน System Preferences

3. เลือก Mouse & Trackpad แล้วเลือก Trackpad Options

4. ให้เลือกใช้ Draging แล้วก็กด Done

เท่านี้ก็ Drag แบบเดิมได้แล้วครับ :cheers:

• Like 3

ปกติดีครับ

ขอบป่มก้อใช้ไม่ได้อ่ะครับ...มานบอกให้ Reinstall แต่ก้อยังไม่ได้อยู่ดี...คัยรุบอกทีคับ

ใน itune ใช้ thai tune แปลงเป็นภาษาไทยไม่ได้ครับ แต่ที่เคยแปลงแล้วได้ปกติ

อาการเดียวกานเลยครับ....ทามงัยดี :wallbash:

เพิ่งงมเจอครับไม่ต้องdrag 3 นิ้ว drag โดยใช้นิ้วเดียว tap (ไม่ใช่ click นะครับ) แล้ว drag ได้เหมือนเก่า ให้เข้าไปทำตามรูปที่แนบนะครับ

2. ไปที่ Universal Access ใน System Preferences

3. เลือก Mouse & Trackpad แล้วเลือก Trackpad Options

4. ให้เลือกใช้ Draging แล้วก็กด Done

เท่านี้ก็ Drag แบบเดิมได้แล้วครับ :cheers:

ขอบคุณมากครับกำลังหาคำตอบเลย

ขอบคุณครับ

พบว่าโปรแกรม Captureone Pro 6.2.2 ลง Lion ได้

แต่พอ import raw image แล้วโปรแกรมปิดตัว

สรุปใข้กับ Lion ไม่ได้

อยากให้ Finder/ และ Floder โชว์พื้นที่ ที่เหลืออยู่ ด้านล่างเหมือนเดิม ตั้งค่ายังไงครับ

autoCAD for mac ผมตอนลงใหม่ๆก็เปิดได้ปกติแต่ตอนนี้ไม่ได้แล้ว

ผมใช้ iMac 21.5" mid 2011 ต้อง restart เครื่องสองครั้งเกือบทุกที เพราะ lion หา wifi hardware ไม่เจอในครั้งแรก

ตอนยังไม่ upgarde ไม่เห็นเป็นเลย ???

อยากให้ Finder/ และ Floder โชว์พื้นที่ ที่เหลืออยู่ ด้านล่างเหมือนเดิม ตั้งค่ายังไงครับ

View > Show Status Bar ค่ะ

View > Show Status Bar ค่ะ

ว้าว ขอบคุณคร้าบบบ

ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ parallel คับ

ตอนที่ใช่ snow leopard ตัว parallel ก็ต่อเน็ตได้ปกติอะคับ

แต่พอลง Lion เปิดวินโดว์ขึ้นมาแล้วก็ขึ้นแบบรูปอะคับ เล่นเน็ตไม่ได้เลย ต้องทำไงอะคับ ใครรู้ช่วยผมทีนะคับ

ขอบคุนคับ :unworthy:

ลงแล้วไม่สามารถใช้ Logic pro ได้ครับมีใครเจอปัญหานี้บ้างครับ

สามารถใช้งานได้ครับ โดอยตอนแรกคุณต้อง Update ให้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดก่อนครับ กด Update จาก Softeware Update ได้เลย หลังจากนั้น PM มานะครับ ออกอากาศไม่ได้

parallel อัพเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดแล้วหรือยังครับ เครื่องผมใช้งานได้ตามปกตินะครับ

ของผมไม่สามารถแชร์ Internet ผ่าน wifi ได้ มีใครเป็นอย่างผมบ้างครับ

จริงด้วยอะค่ะ กดตัวอักษรซ้ำไม่ได้ แต่กดพวกเครื่องหมายซ้ำได้ อืมมมมมมมมม

...... ''''''' ((((((( ****** &&&&& #### !!! ~~~~~~ กดค้างได้หมดเลย

แต่ถ้าเป็นตัวอักษรไม่ว่าจะไทยหรืออังกฤษ (แม้กระทั่งตัวเลข) ก็กดค้างไม่ได้ทั้งนั้นเลยแฮะ....

มีวิธีทำให้เป็นเหมือนเดิมได้แล้วครับ เข้า terminal ตามนี้ครับ

Re-enable key repeating

If you find Lion’s default behavior to display accented letters annoying, you can revert back to a more standard setting that will enable key repeating. Type this command in the Terminal: “defaults write -g ApplePressAndHoldEnabled -bool false” and OS X will go back to allowing you to keep a key pressed to type the same character multiple times.

• Like 1

ของผมไม่สามารถแชร์ Internet ผ่าน wifi ได้ มีใครเป็นอย่างผมบ้างครับ

เจอเหมือนกันจ้า หลังจากเปลี่ยนเป็น Lion แชร์แล้ว IPAD มองเห็น Connect ได้ปกติ แต่ออกเนทไม่ได้

ผมมีปัญหาเกี่ยวกับ parallel คับ

ตอนที่ใช่ snow leopard ตัว parallel ก็ต่อเน็ตได้ปกติอะคับ

แต่พอลง Lion เปิดวินโดว์ขึ้นมาแล้วก็ขึ้นแบบรูปอะคับ เล่นเน็ตไม่ได้เลย ต้องทำไงอะคับ ใครรู้ช่วยผมทีนะคับ

ขอบคุนคับ :unworthy:

ต้องไปปรับในโปรแกรมparallelsครับให้มันเลือกรับเน็ตจากไวไฟถึงจะได้

ล่าสุดของผม Adium เปิดไม่ได้หลังอัฟ Lion ครับ ท่านใดพอทราบวิธีแก้ไขบ้างมั้ยครับ รบกวนด้วยนะครับ :wallbash:

ล่าสุดของผม Adium เปิดไม่ได้หลังอัฟ Lion ครับ ท่านใดพอทราบวิธีแก้ไขบ้างมั้ยครับ รบกวนด้วยนะครับ :wallbash:

ผมปกตินะครับ พอดีก่อน up เป็น Lion ผมเพิ่ง Upgrade Adium ไป

ยังไงลองโหลดเวอร์ชั่นล่าสุดมาลงใหม่อีกรอบนะครับ

• Like 1

ผมปกตินะครับ พอดีก่อน up เป็น Lion ผมเพิ่ง Upgrade Adium ไป

ยังไงลองโหลดเวอร์ชั่นล่าสุดมาลงใหม่อีกรอบนะครับ

ขอบคุณมากครับ ได้แล้วครับทำตามที่บอก แต่ตัวไอคอนใน applications ตรงด้านล่างซ้ายของจอที่ติดกับ downloads พอกดเข้าไปมันเป็นแบบในรูปไม่ทราบมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ แต่ applications ใน Finder กลับไม่เป็นไร ลองลบแล้วลงใหม่ก็ไม่หาย จากตอนแรกที่ลงทับ ขอบคุณครับ

Edited by TOpRY