Jump to content
itkito

รวมปัญหาหลังจากลง Mac OS X Lion

Recommended Posts

ขอบคุณมากครับ ได้แล้วครับทำตามที่บอก แต่ตัวไอคอนใน applications ตรงด้านล่างซ้ายของจอที่ติดกับ downloads พอกดเข้าไปมันเป็นแบบในรูปไม่ทราบมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ แต่ applications ใน Finder กลับไม่เป็นไร ลองลบแล้วลงใหม่ก็ไม่หาย จากตอนแรกที่ลงทับ ขอบคุณครับ

ลอง Restart เครื่องหรือ Repair Permission ดูครับ

• Like 1

เปิดเข้าไปดึงข้อมูลจาก buffalo nas linkstation quard ไม่ได้ กลายเป็นว่า macbook pro ใช้เล่นเนตอย่างเดียวเลยตอนนี้

ผมรุ่นเดียวกันใช้ได้ครับ

ปัญหารายงานเพิ่มนะครับ

1. มีปัญหาเวลาเรา copy link เพื่อเก็บไว้ไปกำหนด download ในโปรแกรมอื่น มันกลายเป็น download ทับ download เดิมไปเรื่อย ๆ ของเดิมมัน จะเติมเลขให้อัตโนมัติ ไม่รู้แก้ยังไง ใครช่วยทีครับ

2. มีปัญหา Kid Pix 3D รุ่น DVD เล่นไม่ได้ ไม่มี update ให้ด้วย ใน web มันให้ซื้อใหม่ผ่าน App store จะเป็น version รองรับ Lion ซะงั้น ของเดิมไม่ยอมออก update ลูกชอบเล่นตัวนี้มาก ๆ ด้วย เฮ้อ ตัดใจซื้อไม่ไหวเกือบ 50 เหรียญ

Edited by thaiger

Startup Disk ผม boot camp drive ไม่ปรากฎ ตอนนี้จะเลือก boot windows ต้องกด option อย่างเดียวเลย... :crybaby:

Edited by runmac

ลอง Restart เครื่องหรือ Repair Permission ดูครับ

ขอบคุณครับ เมื่อวานทั้ง Restart เครื่องก็แล้วไม่หายเลยตัดใจ เช้ามาวันนี้เปิดเครื่องลองดูดันหายซะนี้ ขอบคุณครับ :unworthy:

• Like 1

เจอเหมือนกันจ้า หลังจากเปลี่ยนเป็น Lion แชร์แล้ว IPAD มองเห็น Connect ได้ปกติ แต่ออกเนทไม่ได้

วันนี้มั่วจนได้แล้ว รอดไปเรื่องนึง

ต้องไปปรับในโปรแกรมparallelsครับให้มันเลือกรับเน็ตจากไวไฟถึงจะได้

ปรับไงอะคับ ลองไปแชร์เน็ตมาแล้ว เน็ตก็จะมาเป็นช่วงๆๆ แล้วมันก็ชอบตัดเองโดยที่มันขึ้น

ว่าnetwork adapter มันมีปัญหา

ต้องทำไงคับ

เจออีกปัญหาแล้วครับ กด fullscreen app ในจอ extended มันกลับมาแสดงผลที่จอ MBP เชยเลย

ของผมมีปัญหาเวลาจอดับแล้วปลุกด้วย Trackpad ไม่ได้ครับ ต้องกดตีบอร์ดเอาถึงจะตื่น

แล้วก็แอบเซ็งตรง Swipe 3 นิ้วเพื่อ Back & FW ใน Finder

ทำไมเค้าไม่ทำเป็น Swipe 2 นิ้วเหมือน Safari ไปเลย จะได้เอา Swipe 3 นิ้วไปใช้ทำอย่างอื่น

พอจะใช้ Three Finger Drag ก็ไม่ได้ ฟังชั่นมันตีกันกับ Swipe 3 นิ้ว

ประเด็นคือผมชอบแดร็กแบบ 3 นิ้วมากกว่าครับ ไฮไลท์ข้อความก็ง่ายดี

ถ้าใช้ Dragging มือผมมันก็ชอบกดไปติด Dringging โดยไม่ตั้งใจอยุ่บ่อยๆ เซ็ง

Edited by auy_san

ของผมมีปัญหาเวลาจอดับแล้วปลุกด้วย Trackpad ไม่ได้ครับ ต้องกดตีบอร์ดเอาถึงจะตื่น

เจอเหมือนกัน แต่ไม่ค้องกดที่คียบอร์ดนะ กดที่ Trackpad เลยก็ทำได้ แต่ต้องกด เมื่อก่อนเอามือไปลูบก็ทำงาน

เจอเหมือนกัน แต่ไม่ค้องกดที่คียบอร์ดนะ กดที่ Trackpad เลยก็ทำได้ แต่ต้องกด เมื่อก่อนเอามือไปลูบก็ทำงาน

ใช่ครับ ลูบไม่ได้แล้ว ปกติผมไม่ค่อยกด Trackpad ด้วย เพราะไม่ชอบเสียงมันดังตึกๆ เลยกดตีย์บอร์ดแทน - -"

ผมไม่สามารถattach fileในmailได้อะครับ ลองหลายๆชนิด หลายๆmailแล้วครับ T-T

เจอเหมือนกันจ้า หลังจากเปลี่ยนเป็น Lion แชร์แล้ว IPAD มองเห็น Connect ได้ปกติ แต่ออกเนทไม่ได้

MacBook Pro 2011 แชร์เน็ทไม่ได้เหมือนกันครับ หาวิธี Set อยู่ครับ ยังไม่เจอเลย ใครทำได้ช่วยบอกที..........

แล้ว ipad2 มันแชร์ internet ได้ไหมครับ?

Edited by Chatchawan

ผมไม่สามารถattach fileในmailได้อะครับ ลองหลายๆชนิด หลายๆmailแล้วครับ T-T

ของผม attach ได้นะครับ

MacBook Pro 2011 แชร์เน็ทไม่ได้เหมือนกันครับ หาวิธี Set อยู่ครับ ยังไม่เจอเลย ใครทำได้ช่วยบอกที..........

แล้ว ipad2 มันแชร์ internet ได้ไหมครับ?

เปลี่ยนชื่อ network Wifi แล้วเปลี่ยน IP ของ Wifi เป็นคนละตัวกับของ Ethernet อย่างอื่นเซ็ทเหมือนกันเลย ของเครื่องที่ใช้อยู่สองเครื่องแก้แบบนี้หาย

แต่ที่แนะนำไปบางคนก็แก้ไม่หาย แต่ของบางคน เปลี่ยนชื่อ network Wifi ก็หายแล้ว คงเป็นเรื่องของบุญทำกรรมแต่งน่ะ

เพิ่งสังเกตุว่า Front Row หายไปแล้ว :crybaby: ไม่น่าเอาออกไปเลย ไม่รู้ว่าจะหามาลงได้มั้ยครับ

ผมมีปํญหาที่ thai tunes เห็นว่าแก้ต้องสร้าง root เขาทำไงครับลองทั้งวันตาม web ไมสำเร็จ

desktop ผมเป็นไรไม่รู้ครับ ทำไงดี

ล้อเล่นเน่ออออ อิอิ

ขอสอบถามครับ ตอนนี้เป็นปัญหาการใช้งานมากๆ

1. Parallel version 6.0.1xxxx ยังไม่ได้เป็น ตัวล่าสุดหรือก่อนล่าสุด เวล้เปิดจะให้เรียก load driver มาใช้ได้ไงบ้างครับ จะซื้อ parallel ตัวใหม่ก็แพงอยู่

2. อันนี้ไม่สะดวกมากๆ ของ snow leopard เวลาลาก 4 นิ้วลง มันจะ show applications รวมไปถึง app ที่เรา minimize อยู่ ของ Lion เวลาเลือก mission control มันจะไม่ show app ที่ minimize อยู่ รวมไปถึงติ๊กเลือก apps expose ใน system preferences/track pad แล้ว มันก็จะ show แค่ app ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน ไม่ show อันที่เรา minimize ไว้ (ไม่ show เหมือนในรูป) เวลาทำงานเปิดหลายๆ app หรือ หลายๆหน้าต่าง แล้ว minimize ลงไปไม่ให้มันรก จะเรียกใช้งานกลับมานี่หาไม่เจอ หรือไม่ก็ลืมไปแล้วว่าเปิด app อะไรใช้อยู่บ้าง

ใครรู้ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

พอจะมีวิธีตั้งให้ spotlight ค้นหาจากดิกชันนารีเป็นอันดับแรกๆไหมครับ

เพราะตอนนี้ผลการค้นหา ดิกชันนารี่มันเลื่อนมาอยู่ล่างสุดเลย

จากแต่ก่อนที่กด Enter เปิดดิกได้ทันที เดี๋ยวนี้ต้องเอาเม้าท์เลื่อนลงมาไกลมากครับ

• Like 1

เพิ่งงมเจอครับไม่ต้องdrag 3 นิ้ว drag โดยใช้นิ้วเดียว tap (ไม่ใช่ click นะครับ) แล้ว drag ได้เหมือนเก่า ให้เข้าไปทำตามรูปที่แนบนะครับ

1. ไม่ต้องเลือก drag 3 นิ้ว

2. ไปที่ Universal Access ใน System Preferences

3. เลือก Mouse & Trackpad แล้วเลือก Trackpad Options

4. ให้เลือกใช้ Draging แล้วก็กด Done

เท่านี้ก็ Drag แบบเดิมได้แล้วครับ :cheers:

โอ่ว ต้องขอขอบคุณมากมายครับ ได้ทางสว่างซักที :unworthy: :unworthy: :unworthy:

เปลี่ยนชื่อ network Wifi แล้วเปลี่ยน IP ของ Wifi เป็นคนละตัวกับของ Ethernet อย่างอื่นเซ็ทเหมือนกันเลย ของเครื่องที่ใช้อยู่สองเครื่องแก้แบบนี้หาย

แต่ที่แนะนำไปบางคนก็แก้ไม่หาย แต่ของบางคน เปลี่ยนชื่อ network Wifi ก็หายแล้ว คงเป็นเรื่องของบุญทำกรรมแต่งน่ะ

ละเอียดอีกนิดได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

มีใครชี้แนะเรื่อง Facetime แล้วยังครับ เพราะของผมหลัง up เป็น lion แล้ว มัน sign in ใน facetime ไม่ได้อีกเลย

ทั้ง ๆ ที่ก่อน up เข้าได้ปกติทั้งใน ipad2 และ MBP....เมื่อเปิดโปรแกรมแล้วพยายาม sign in มันเป็นแบบนี้

Untitled-1.jpg?w=61a6f742

ในเมนูมันเป็นแบบนี้ด้วยครับ

สังเกตุใน Preferences กับ Turn FaceTime On มันจาง

เป็นแบบนี้แก้ไขกันยังไงครับ???????? (ใน ipad2 ผมสามารถใช้ FaceTime ได้ตามปกตินะครับ แสดงว่า Account ปกติอยู่)

Edited by Chatchawan

desktop ผมเป็นไรไม่รู้ครับ ทำไงดี

ล้อเล่นเน่ออออ อิอิ

เพิ่งเจอปัญหาครับ แต่เป็นการใช้งานร่วมกับ magic trackpad คือใช้ 4 นิ้วปัดซ้ายขวาเปลี่ยน desktop แบบในรูปไม่ได้ครับ..

Edited by niwatori

มีใครชี้แนะเรื่อง Facetime แล้วยังครับ เพราะของผมหลัง up เป็น lion แล้ว มัน sign in ใน facetime ไม่ได้อีกเลย

ทั้ง ๆ ที่ก่อน up เข้าได้ปกติทั้งใน ipad2 และ MBP....เมื่อเปิดโปรแกรมแล้วพยายาม sign in มันเป็นแบบนี้

Untitled-1.jpg?w=61a6f742

ในเมนูมันเป็นแบบนี้ด้วยครับ

สังเกตุใน Preferences กับ Turn FaceTime On มันจาง

เป็นแบบนี้แก้ไขกันยังไงครับ???????? (ใน ipad2 ผมสามารถใช้ FaceTime ได้ตามปกตินะครับ แสดงว่า Account ปกติอยู่)

เกี่ยวกับเรื่องที่ APPLE ID ครบกำหนดเปลี่ยนพาสเวิร์ดหรือเปล่าแฮะ ?

ตอนนั้นผมเคยล็อคอิน Find my iPhone ไม่ได้เพราะแบบนี้เหมือนกัน - -"

คือยังซื้อแอพฯได้ปกติ นอกนั้นบริการอื่นจะใช้งานไม่ได้เลย

ต้องไปหน้าเว็บ APPLE ID พอล็อคอินเสร็จมันก็จะบังคับให้เราเปลี่ยนพาสเวิร์ดใหม่อ่ะครับ