Jump to content
itkito

รวมปัญหาหลังจากลง Mac OS X Lion

Recommended Posts

ไม่ชอบ font ไทยใหม่ใน Lion เหมือนกันครับ อยากได้แบบเดิมมากกว่า

ไม่ชอบ font ไทยใหม่ใน Lion เหมือนกันครับ อยากได้แบบเดิมมากกว่า

เข้าไป fontbook แล้ว disable Tahoma ครับ จะกลับมาเป็นแบบเดิม

• Like 4

เข้าไป fontbook แล้ว disable Tahoma ครับ จะกลับมาเป็นแบบเดิม

โอววว ขอบคุณมากครับ ได้แล้วจริงๆด้วย

ขอบคุณมากเลยครับคุณ axquest ยังไงๆ ก็ยังชอบฟอนท์แบบเดิมอยู่ :unworthy:

ลองคลิกย้ำเลือกระดับ Key Repeat ใน Keyboard ดูครับ ผมลองแล้วกลับมาใช้ได้ตามปกติ

ลองทำดูตามที่บอก แต่ก็กดย้ำได้แค่บางตัวเท่านั้นอะค่ะ

เราปรับ Key Repeat ไปที่ Fast สุดค่ะ ส่วน Delay Until Repeat ก็ลดจาก Short ลงมา 1 ขีด

ภาษาอังกฤษ ตัว d q w r t และอีกหลายๆ ตัว กดย้ำไม่ได้ ส่วน aaaaaa sssssss ได้ตามปกติ (พวกสระได้หมด eeee iiiii ooooo uuuuuuu)

ส่วนภาษาไทย แทบไม่มีตัวไหนกดย้ำได้เลยอะค่ะ T T เท่าที่ลองจิ้มๆ ดู ได้แค่ คคคคคค กับ าาาาาาา แค่นี้เอง

มันเป็น bug จริงๆ หรือว่าเราทำอะไรผิดน้อ T T

โอ้ว ขอบคุณมากเลยคร้าบบบ :clap:

ผมอ่านเจอมาว่าเครื่องที่เก่ากว่าปี 2008 จะใช้ AirDrop ไม่ได้!! ท่านใดใช้เครื่องปี 2007 (หรือเก่ากว่า) ช่วยทดสอบ AirDrop หน่อยนะครับ.. ว่าใช้ได้หรือไม่ประการได??

ตอนนี้ผมยังไม่เจอปัญาหที่หนักหนา สาหัสอะไร ส่วน Tool หลักที่ใช้ทำงานอย่าง Xcode เห็นว่ามี 4.1 ออกมาแล้วเดี๋ยวขอโหลดก่อน

แต่อยากทราบ(อยากได้หน่วยกล้าตาย) Onyx ที่มันใช้ลบพวกแคช ลบ Temp File ต่างๆยังใช้ได้มั๊ยครับ หรือต้องรอรุ่นของ Lion เลย

PS.มะตะกี้ลองเปิดเองแล้วครับ ไม่ support ครับ มันบอกคนละรุ่นกัน สงสัยต้องรอรุ่นของ 10.7

Onyx ต้องใช้ version 2.4 ถึงจะ support lion ครับ แต่ตอนนี้ยังเป็น beta อยู่ ผมลองใช้แบบ automation เลือกทุกอย่างพอทำเสร็จปรากฏว่าบูตแล้วค้างต้องปิดเปิดใหม่ :crybaby:

ผมอ่านเจอมาว่าเครื่องที่เก่ากว่าปี 2008 จะใช้ AirDrop ไม่ได้!! ท่านใดใช้เครื่องปี 2007 (หรือเก่ากว่า) ช่วยทดสอบ AirDrop หน่อยนะครับ.. ว่าใช้ได้หรือไม่ประการได??

สอบถามนิดนึงครับ ว่า AirDrop ต่างจากการใช้ Share folder ยังไงครับ

ผมกลับมองว่า Share folder โอเคกว่า เพราะได้ทั้ง Windows+MAC และไม่ต้องคลิก SAVE เองอีกด้วย ถ้ากลัวมีปัญหา ก็ให้ใส่ Password

แต่ AirDrop ใช้ได้แต่กับ MAC เวลามีการโยนไฟล์ให้กันต้องกด SAVE เองเหมือนใน MSN น่ะครับ

เลยไม่เข้าใจว่ามันดีกว่ากันยังไง

Macs that support AirDrop in OS X Lion

The following list shows the earliest of each Mac model type that is supported. If your Mac is the same, or newer than the model listed, then it supports AirDrop.

MacBookPro (Late 2008 or newer)

MacBook Air (Late 2010 or newer)

MacBook (Late 2008 or newer)

iMac (Early 2009 or newer)

Mac Mini (Mid 2010 or newer)

Mac Pro (Early 2009 with AirPort Extreme card, or Mid 2010)

http://support.apple.com/kb/HT4783

ผมใช้ MBP Late 2006 ใช้ไม่ได้ครับ ยืนยัน T-T :2guns:

ครับ ผมเพิ่งลองอีกรอบก็เจอได้บ้าง ไม่ได้บ้างเช่นกัน

ลองทำดูตามที่บอก แต่ก็กดย้ำได้แค่บางตัวเท่านั้นอะค่ะ

เราปรับ Key Repeat ไปที่ Fast สุดค่ะ ส่วน Delay Until Repeat ก็ลดจาก Short ลงมา 1 ขีด

ภาษาอังกฤษ ตัว d q w r t และอีกหลายๆ ตัว กดย้ำไม่ได้ ส่วน aaaaaa sssssss ได้ตามปกติ (พวกสระได้หมด eeee iiiii ooooo uuuuuuu)

ส่วนภาษาไทย แทบไม่มีตัวไหนกดย้ำได้เลยอะค่ะ T T เท่าที่ลองจิ้มๆ ดู ได้แค่ คคคคคค กับ าาาาาาา แค่นี้เอง

มันเป็น bug จริงๆ หรือว่าเราทำอะไรผิดน้อ T T

พบปัญหาแล้วครับอีกหนึ่งประเด็น

แต่ก่อนใช้โปรแกรม Preview เปิดรูปภาพดูแล้ว save as เป็นไฟล์ชนิดอื่น เช่น JPG เราจะสามารถเลือกคุณภาพของไฟล์ได้

และมีบอกด้วยว่าขนาดไฟล์เป็น KB ที่เราจะบันทึกออกไปนั้นมีขนาดเป็นเท่านั้น แต่ปัจจุบันมันหายไปแล้ว มีให้เลือกเพียงว่าจะ

เอาดีแค่ไหนแต่ไม่บอกว่าขนาดไฟล์ที่ออกไปจะมีขนาดเท่าใด

ตรงนี้ผมรับไม่ได้มากๆ เพราะประโยชน์ของการรู้ขนาดไฟล์ทันทีที่เลือกคุณภาพมันมีประโยชน์มากมายมหาศาลเลย โดยเฉพาะ

เวลาจะโพสไฟล์ขึ้นเว็บบอร์ดต่างๆ

Edited by axquest
  • Like 1

safari ทำไมเว็บบางเว็บ เข้าได้ แล้วก็ refresh เป็นหน้าโล่งซะงั้นเลยครับ มีใครเป็นบ้างครับ? แก้ยังไงดีเนี่ย เว็บที่เป็นก็เช่น sanook.com

Edited by panutsss

พบปัญหาแล้วครับอีกหนึ่งประเด็น

แต่ก่อนใช้โปรแกรม Preview เปิดรูปภาพดูแล้ว save as เป็นไฟล์ชนิดอื่น เช่น JPG เราจะสามารถเลือกคุณภาพของไฟล์ได้

และมีบอกด้วยว่าขนาดไฟล์เป็น KB ที่เราจะบันทึกออกไปนั้นมีขนาดเป็นเท่านั้น แต่ปัจจุบันมันหายไปแล้ว มีให้เลือกเพียงว่าจะ

เอาดีแค่ไหนแต่ไม่บอกว่าขนาดไฟล์ที่ออกไปจะมีขนาดเท่าใด

ตรงนี้ผมรับไม่ได้มากๆ เพราะประโยชน์ของการรู้ขนาดไฟล์ทันทีที่เลือกคุณภาพมันมีประโยชน์มากมายมหาศาลเลย โดยเฉพาะ

เวลาจะโพสไฟล์ขึ้นเว็บบอร์ดต่างๆ

บ๊ะแหล่ว ทำไงล่ะทีนี้ ออกตัว Update มาหน่อยก็ดีครับ :crybaby:

Edited by I like Mac

อีกอย่างที่รู้สึกคือ พอตั้งค่าให้เลื่อนหน้าเอกสารแบบเดิมเหมือน Snow Leopard กลับรู้สึกว่า "ไม่เหมาะ" เพราะตอนเลื่อนซ้าย/ขวา ผมงงกว่าเดิมอีก สุดท้ายก็กลับไปใช้การตั้งค่าเดิมๆ ของ Lion

ของผม Tahoma enable regular กับ bold มันก็โอเคขึ้นนะครับ เพราะผมลอง disable Tahoma ทั้งหมด Font ภาษาอังกฤษมันดูแปลกๆไปเลย

ขอบคุณมากครับ คุณ axquest

:unworthy:

สำหรับท่านที่ใช้ 1Password อยู่ หลังจาก Up เป็น Lion ต้อง Install Extension ใหม่นะครับ

วิธีการตรงนี้ครับ

Using 1Password in Safari 5.1 (Lion and Snow Leopard)

รวมถึง Safari 5.1 บน Snow Leopard ด้วยครับ

ปัญหาที่ผมเจอ ตอนนี้ เพราะเพิ่งเสร็จตะกี้

App Store แปลกๆ รูปไม่โชว์

Tuxera NTFS 2011.4 ต้องอัพเป็น 2011.4.1

Little Snitch 2.3.6 ต้องอัพเป็น version 2.4 โหลดฟรีจากเว็บเลย

Parallels 6 ต้องอัพเป็น Build ล่าสุด 12094 ไม่งั้นจะเห็น App จาก Windows เต็มไปหมดใน Launchpad

ถ้ามีอีกเดี๋ยวมา edit ครับ

Edited by tonic
  • Like 1

ผมชอบ Full screen app แต่ว่ามันทำให้มองไม่เห็นธงชาติว่าตอนนี้ผมพิมพ์ภาษาอะไรอยู่ เฮ่อๆ อันนี้คงแก้ยากสินะ ไม่ใช่บั๊กนิ

ผมชอบ Full screen app แต่ว่ามันทำให้มองไม่เห็นธงชาติว่าตอนนี้ผมพิมพ์ภาษาอะไรอยู่ เฮ่อๆ อันนี้คงแก้ยากสินะ ไม่ใช่บั๊กนิ

มีแต่เวลาเอาเมาส์ชี้ แถบมันจะโผล่ออกมา ผมว่าน่าจะมีวิธีล็อกได้เหมือน Dock นะ

ใครรู้โปรดแถลงให้ชัดเจนด้วยครับ

ของผมมีปัญหาว่า Turn Wi-Fi On ไม่ได้

ดูใน Console

System Preferences: failed to set airport power state

Finder: copyPrimaryAirPortInterface::ACInterfaceDeviceNameCopy returned NULL

Finder: _CSIsWirelessP2PEnabled::copyPrimaryAirPortInterface failed

Macbook Pro 15" early 2011 ลงแบบ upgrade ครับ

ใครมีวิธีแก้ปัญหาบอกด้วยนะครับ

-

ขอบคุณครับ :clap: