Jump to content
itkito

รวมปัญหาหลังจากลง Mac OS X Lion

Recommended Posts

Expose เฉพาะ app นั้นๆ ยังได้ครับ เช่น safari เปิดหลายหน้า ก็ expose ดูเฉพาะ safari ใช้ 3 นิ้วลง

MBP ผมไม่มี Multitouch ทำไม่ได้ง่ะ

เจออีกหนึ่งปัญหา external hard disk ใช้ไม่ได้เลยครับ แง ทำไงดี ไม่น่าเลย

มีใครเป็นแบบผมบ้าง ต้องมีเงื่อนไขดังต่อไปนี้ กับ Macbook Pro 15 late 2010

1. Disable automatic login ใน Security and Privacy เลือกไว้

2. ใน Energy saver เลือก Automatic Graphics Switching ไว้

พอเปิดเครื่องเสร็จ ถ้าใส่ Password ไม่ทั้นใน 5-7 วินาที เครื่องจะมีบอลลูนหมุนๆค้าง เครื่องช้า login ไม่ได้ ต้องปิดเครื่องเปิดใหม่

ตอนนี้ต้องให้เป็น Automatic login ไปก่อน หรือไม่ก็ต้อง Disable Automatic Graphics Switch ทิ้งไปเลย

และเมื่อเปิดเครื่องใช้แบตอย่างเดียว เครื่องก็ไม่ยอมสลับไปใช้ Intel HD Graphic card อยู่ดี

สอบถามนิดนึงครับ ว่า AirDrop ต่างจากการใช้ Share folder ยังไงครับ

ผมกลับมองว่า Share folder โอเคกว่า เพราะได้ทั้ง Windows+MAC และไม่ต้องคลิก SAVE เองอีกด้วย ถ้ากลัวมีปัญหา ก็ให้ใส่ Password

แต่ AirDrop ใช้ได้แต่กับ MAC เวลามีการโยนไฟล์ให้กันต้องกด SAVE เองเหมือนใน MSN น่ะครับ

เลยไม่เข้าใจว่ามันดีกว่ากันยังไง

AirDrop ส่งfile ให้กันโดยไม่ต้องผ่านวง wifi ครับ ไม่ต้องผ่าน router wifi ที่เป็นตัวกลาง

ใช้เพียงคอมสองตัวเปิด wifi พร้อมกันก็ส่งให้กันได้เลยครับ ระยะห่างระหว่าง 2เครื่อง คือ 30 feet ครับ

เจออีกหนึ่งปัญหา external hard disk ใช้ไม่ได้เลยครับ แง ทำไงดี ไม่น่าเลย

อันนี้กลุ้มมาก แต่ทำอะไรไม่ได้ รอ update

เจอปัญหา External HDD ที่เป็น NTFS ต่อแล้วไม่ขึ้นครับ แต่อันที่เป็น Format ของ Mac ไม่มีปัญหา

:!tuzki032:

ผมกล้อง Facetime ใช้ไม่ได้ครับ

สำหลับท่านที่ไม่เห็นทุงขาต ผมแนะนำให้ลองกด command ค้างแล้วกด space bar

สำหลับท่านที่ไม่เห็นทุงขาต ผมแนะนำให้ลองกด command ค้างแล้วกด space bar

ฮ่อ อันนี้เวิร์คครับ ต้องกดค้างไว้หน่อยนึง จึงจะเห็น

เจอปัญหา External HDD ที่เป็น NTFS ต่อแล้วไม่ขึ้นครับ แต่อันที่เป็น Format ของ Mac ไม่มีปัญหา

:!tuzki032:

เอ๋ ของผมขึ้นหมดนะฮะ

NTFS / FAT

ใช้ยี่ห้ออะไร อย่างไรอะครับ

ผมใช้ SEAGATE ต่อผ่านตัวนี้ครับ Firewire 800

http://freemac.net/home/index.php?/topic/61-review-external-hdd-ที่ไม่ต้องไขน๊อต/

Edited by tum
  • Like 1

ผมรู้สึกว่าตอนบูชเครื่องมันช้ากว่า Snow Leopard มากๆ ครับ

Ext HD ของผมขึ้นตามปกติครับ Hitachi 1 TB ผ่าน USB ส่วนอีกตัว WD my book studio 1.5 TB ผ่าน Firewall 800 เป็น time capsule ก็ปกติดี back up ได้

บูทเครื่องช้ากว่านิดหน่อย แต่ safari ลื่นมาก

ผมก็ใช้ไมไ่ด้ลง thai itune ใหม้ก็ไม่ได้ครับ

ของผมใช้ได้ไม่มีปัญหานะครับ

เอ๋ ของผมขึ้นหมดนะฮะ

NTFS / FAT

ใช้ยี่ห้ออะไร อย่างไรอะครับ

บน Macbook Alu ครับ

ผมมี WD My Studio I USB, FW800 ฟอร์เมต Mac ใช้ได้ (USB)

Toshiba ในกล่องโนเนม USB ฟอร์เมต Mac ใช้ได้

Lacie Little Disk รุ่นที่เป็น USB, FW800 ฟอร์เมต NTFS ต่อแล้วไม่ขึ้นครับ

แต่ใน Disk Utility มองเห็นนะครับ

ถามหน่อยครับ ผมสั่ง พวก iwork ติดกลับ mac มา ไม่มี pack มาให้ด้วย แล้วเวลาเรา format เครื่อง แล้วเราจะเอาโปรแกรมที่ว่ามาจากไหน

อยากทราบว่า เวลาดูรูปใน iphoto เราใช้สองนิ้วปัดดูรูปถัดไปไม่ได้แล้วเหรอคะ

ยัง งงๆกับทัชแบบใหม่อยู่

iphoto ใหม่ ปัดไม่ได้แล้วครับ ต้องลากเมาท์มาที่แถบรูปข้างล่างแล้วมันจะ expand ออก แล้วปัดเลือกรูปจากตรงนั้น แบบเดียวกับ aperture

ขอบคุณครับ แต่ผมใข้ iMac และไม่มี trackpad เลยเข้าไปเซ็ตอะไรไม่ได้ครับ

ลองลงโปรแกรมนี้ดูครับ http://pilotmoon.com/scrollreverser/ อาจจะช่วยได้บ้าง

ผมเพิ่งซื้อแมคไปเมื่อวันที่ 12 07 2554 ลงทะเบียน up to date เมื่อวาน 21 07 54 คือผมต้องรอ App Code จากทาง Apple ใช่มั้ยครับ

หลังจาก up to date แล้วจะขึ้นหน้าที่มี Redeem Code มาให้ ใช้ Code ที่หน้า Mac App Store เลยครับ

iphoto ใหม่ ปัดไม่ได้แล้วครับ ต้องลากเมาท์มาที่แถบรูปข้างล่างแล้วมันจะ expand ออก แล้วปัดเลือกรูปจากตรงนั้น แบบเดียวกับ aperture

ใช้4นิ้วปัดซ้ายขวาได้ครับ

ใช้4นิ้วปัดซ้ายขวาได้ครับ

แง้ ของผมปัดไม่ได้อ่ะครับ ใช้ 4 นิ้วปัด มันจะเปลี่ยน full screen app แทน

มีคำเตือนจากพี่ขจร Thai Adobe Users Group นะครับ ดังนี้

ใครใช้ CS 5.5 ก็อดใจรออีกนิดนะครับ จะได้ไม่เดือดร้อนกัน

แล้วถ้าเป็น CS5 เฉยๆหละครับ จะมีปัญหาไหมครับ

โปรแกรมสามัญประจำเครื่องเลยนะนี่

โหะๆ ปัญหายาวมาถึงหน้าเจ็ดแล้ว จะกล้าใช้ไหมนี่

ปล.งงกับคำว่าทุงชาติ ตั้งนาน นึกว่าอะไรพุงๆ :hrhr: :hrhr: :hrhr: :hrhr:

ไม่แน่ใจปัญหาเดียวกับผมรึเปล่า ของผมเอาไว้backupข้อมูลตอนแรกก็ทำไม่ได้ ก็เลยrepiar disk verify disk ก็ใช้ได้ปกติครับลองดู

ถามหน่อยครับ ผมสั่ง พวก iwork ติดกลับ mac มา ไม่มี pack มาให้ด้วย แล้วเวลาเรา format เครื่อง แล้วเราจะเอาโปรแกรมที่ว่ามาจากไหน

ตอนซื้อเครื่องน่าจะมีแผ่นมาด้วครับ ถ้าไม่มี มีวิธี copy จากเครื่องเก่าตามนี้ครับ

https://discussions.apple.com/message/11248465?messageID=11248465#11248465?messageID=11248465

Edited by suwitcha

ตอนนี้ติดปัญหาโปรแกรมเดียวคือ Dreamwever CS5.5 เท่านั้น

นอกนั้นก็ผ่านหมดแล้ว ยังหาวิธีแก้ปัญหา Dream 5.5 ไม่ได้ (เซ็งเล็กน้อย)