Jump to content
itkito

รวมปัญหาหลังจากลง Mac OS X Lion

Recommended Posts

ปัญหาของผมคือ ไม่สามารถ copy หรือ Duplicate ไฟล์บางไฟล์ได้ครับ ไม่มี Error ขึ้นมานะครับ

แต่พอเสร็จแล้วไฟล์ที่ถูก Copy มาหรือ Duplicate มาจะหายไปครับ

ส่วนใหญ่เกิดกับไฟล์ที่ได้มาจากที่อื่นครับ น่าจะเป็นปัญหาที่ Permission ครับแต่ก็ไม่รู้จะแก้ยังไงครับ

ขอบคุณมากครับ :crybaby: :crybaby: :crybaby:

โอยเครียดครับ จะทำไงกับ iwork ผมดี ไม่หน้าซื้อมาติดกับเครื่องเลย :wallbash:

lion ไม่มี library หรอครับ

รู้สึกมันหายไป แล้วจะเรียกให้ตัวเครื่อง มองเห็นทำไงอ่ะครับ

แถมมองไม่เห็น driver ตัวเองอีก เห็นแค่ bootcamp กับ DVD :sleeping:

Edited by Needmac

เวลา CMD+Q Safari แล้วเปิดมาใหม่ ทำไมไม่เข้าหน้าโฮมเพจ กลับเข้าหน้าที่เราเปิดล่าสุด (แอบเซง)

มีวิธีแก้ไหมครับ ขอบคุณครับ

เจอปัญหา External HDD ที่เป็น NTFS ต่อแล้วไม่ขึ้นครับ แต่อันที่เป็น Format ของ Mac ไม่มีปัญหา

:!tuzki032:

- ผมว่าปัญหาอยู่ที่ NTFS-3G แน่เลยครับ ผมมีปัญหากับ HD แบบนี้เช่นกันครับ ไปดูราคาขายของ NTFS-3G รุ่นใหม่ ที่สนับสนุน Lion เครียดเลย เกือบราคาเท่ากับ Lion OS เลย ซะงั้น

ก่อนที่ผมจะลง os x lion ผมดูทีวีออนไลน์ แต่ลงแล้วดูไม่ได้อะคับ ทำไงดีอ่าคับ

ฮ่อ อันนี้เวิร์คครับ ต้องกดค้างไว้หน่อยนึง จึงจะเห็น

อันนี้ใครใช้ snow อยู่ก็ทำได้เหมือนกันนะครับ

กด Command+Space ปล่อยปุ่ม Space และค้าง Command ไว้แล้วค่อย Space เลือก

จะเหมาะมากกับคนที่เปิดใช้หลายภาษาครับ

• Like 1

lion ไม่มี library หรอครับ

รู้สึกมันหายไป แล้วจะเรียกให้ตัวเครื่อง มองเห็นทำไงอ่ะครับ

แถมมองไม่เห็น driver ตัวเองอีก เห็นแค่ bootcamp กับ DVD :sleeping:

Enable the user Library folder

Lion hides the Library by default, but there’s an easy way to get it back. Open the Terminal and type “chflags nohidden ~/Library” (without quotes). Press Enter. The Library has been assigned a “not hidden” flag, meaning it’s now visible under your Home folder. One more thing: once your Library is back, head over the Finder’s Go menu in the menubar, click on it and press Option. The Library will be an extra option to quickly launch. [update: the Library doesn't need to be visible with the Terminal hack for the Option shortcut to work in the menubar.]

Credit: MacStories ครับ

• Like 1

เวลา CMD+Q Safari แล้วเปิดมาใหม่ ทำไมไม่เข้าหน้าโฮมเพจ กลับเข้าหน้าที่เราเปิดล่าสุด (แอบเซง)

มีวิธีแก้ไหมครับ ขอบคุณครับ

System Preferences > General > Uncheck "Restore windows when quitting and re-opening apps"

Credit: MacRumors

• Like 1

app Expose ที่ใช้ 4 นิ้วลากลง หายไปคับ ไม่เห็นทำได้เลย ไม่รู้ใครเป็นเหมือนกันไหม สงสัยเป็น bug แน่ ๆ รอตัวอัพเดตต่อไป

โดนเอาออกไปแล้วครับ เหลือแค่ App Expose แทน (ส่วนตัวอยากด่า Apple มากว่าจะเอาออกไปทำแมวอะไร) :rant:

วันนี้ผมลองเล่น Lion แล้วพบว่า Bug เยอะมาก เช่น ใน Finder เลื่อน Swipe ไปกลับได้บ้างไม่ได้บ้าง หรือตอน Sleep Display มีตื่นบ้างไม่ตื่นบ้าง

Apps หลายๆตัวใช้ไม่ได้แล้วอย่าง Diablo 2 ผมก็เล่นไม่ได้แล้ว รวมทั้งพวก Script หลายๆตัวเดี้ยงหมด

แนะนำว่าถ้าเครื่องใช้งานจริงๆ อย่าเพิ่งอัพเลยครับ ใช้ตัวเก่าที่ชินๆไปก่อนเถอะ

และที่ผมงงที่สุดคือ Apple คิดยังไงถึงเซ็ท Scroll แบบใหม่เป็น Default และเรียกว่า Natural ในขณะที่ Swipe Fullscreen ดันมี Defualt ตรงข้ามกัน

• Like 1

-แก้ปัญหา HD NTFS ได้แล้วครับ ให้ไป download macfuse-core-10.5-2.1.9 ขนาด 32.6 MB แล้ว double click file MacFUSE Core.pkg เมื่อ install เสร็จ ก็เสียบ HD เล่นได้เลยนะครับ จะมีข้อความว่า unmouth 5 วินาที แต่ก็ใช้ file ได้ตามปกตินะครับ

- ไม่ได้เกี่ยวกับโปรแกรม NTFS-3G ไม่เกี่ยวกับปัญหานี้นะครับ เฮ้อ

- ค่อยน่าเล่น Lion หน่อย ลองเปิดหนัง Blueray full Rip เล่นได้ฉลุยครับ

- คุณ V-Unity up แนะนำว่า ถ้า macfuse ก็ยังใช้ HD ไม่ได้ แต่ลง Paragon NTFS ไว้ ให้ไป disable มันไป ก็จะใช้ HD ได้ครับ

- bug เพิ่มอีกข้อ เมื่อวานลาก file จะส่ง ข้อมูล e mail มีรูป file ค้างที่ desktop ต้อง ปิดเครื่อง ภาพค้างถึงจะหายไป

Edited by thaiger
  • Like 1

โอยเครียดครับ จะทำไงกับ iwork ผมดี ไม่หน้าซื้อมาติดกับเครื่องเลย :wallbash:

ไม่ทราบ iWork เป็นอะไรหรอครับ ของผมลง Lion แบบ Clean Install ก็ใช้งาน iWork ได้ปกติ

ตอนนี้เหลือตัวเดียวที่กำลังหาทางแก้ปัญหาคือ Adobe Dreamwever CS5.5 ยังเปิดไม่ได้ (ใครทราบช่วยบอกทีครับ)

แต่ก่อนใช้ Snow Leopard สามารถย้ายหน้าต่างของ program ต่างๆ ไปมาในแต่ละ Space ได้เพียงแค่ drag&drop แต่พอใช้ Lion แล้วมันต้องทำยังไงครับ

คุณ oneam ตอบไว้ว่า

อีกอย่าง... หลังจาก upgrade ไปแล้ว file installer ไปอยู่ไหน????

- re-download Lion ใน App Store โดยการกดปุ่ม Option ค้างไว้แล้วกดที่ปุ่ม Installed

ทำไมผมทำไม่ได้ครับ แล้วมีวิธีอื่นไหมครับ

แต่ก่อนใช้ Snow Leopard สามารถย้ายหน้าต่างของ program ต่างๆ ไปมาในแต่ละ Space ได้เพียงแค่ drag&drop แต่พอใช้ Lion แล้วมันต้องทำยังไงครับ

ทำได้แล้วครับ โดยต้อง drag หน้าต่าง program จากหน้า desktop อันใหญ่ไป drop ที่ desktop เล็กด้านบน เพราะตอนแรกไปเลือกจาก desktop เล็กด้านบนทำยังไงมันก็ไม่ได้ซักที

System Preferences > General > Uncheck "Restore windows when quitting and re-opening apps"

Credit: MacRumors

ขอบคุณครับ ได้แล้ว ^^

เหมือน Lion จะบังคับให้ Apps มี Full Screen เลยปิด Space แล้วให้แต่ละ App มี Full Screen ของตัวเองอะครับ :crybaby:

แนะนำวิธีเรียก Library แบบง่ายๆ ไม่ต้องใช้ Terminal นะครับ

ที่ Finder เข้าเมนู Go เลือก Go to Folder

Screen Shot 2554-07-22 at 7.11.18 PM.png

พิมพ์ ~/Library เข้าไป แล้ว Enter ครับ

Screen Shot 2554-07-22 at 6.46.52 PM.png

ง่ายครับ

• Like 1

แบบนี้รึเปล่าครับ

กด mission control แล้วเอาเมาส์ไปวางตรงมุมขวาบน จะมี pop up โผล่ออกมา

กดปุ่ม + เพิ่ม Desktop ได้อีก คล้าย ๆ space บน Snow

สามารถลากแต่ละ app ไปวางไว้แต่ละ Desktop ได้ครับ

*แก้ไขพิมพ์ตก

Edited by tendo

แนะนำวิธีเรียก Library แบบง่ายๆ ไม่ต้องใช้ Terminal นะครับ

ที่ Finder เข้าเมนู Go เลือก Go to Folder

พิมพ์ ~/Library เข้าไป แล้ว Enter ครับ

ง่ายครับ

กด Go แล้วกด alt ค้างไว้ก็ได้ครับ จะมี Library โผล่มา แต่ผมว่าใช้ Terminal มันโผล่มาถาวรเลยน่าจะดีกว่านะครับ

• Like 1

ทำไมผมทำไม่ได้ครับ แล้วมีวิธีอื่นไหมครับ

ไม่ทราบว่าติดตรงไหนเหรอครับ? มีข้อความขึ้นมาว่าอย่างไรครับ ที่ว่าไม่ได้น่ะ

กด Go แล้วกด alt ค้างไว้ก็ได้ครับ จะมี Library โผล่มา แต่ผมว่าใช้ Terminal มันโผล่มาถาวรเลยน่าจะดีกว่านะครับ

กำลังแก้กระทู้รวมอยู่น่ะครับ เลยเอามาเติมไว้เป็นข้อมูลครับ :smoke:

ทุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับ Lion โปรดอ่านก่อนตั้งกระทู้ | Lion Index

เหมือน Lion จะบังคับให้ Apps มี Full Screen เลยปิด Space แล้วให้แต่ละ App มี Full Screen ของตัวเองอะครับ :crybaby:

ผมว่า mission control มันเป็นการเพิ่มความสามารถของ space ที่ลงตัวนะ เพราะหลายๆ คนที่ผมถามเขาก็ไม่เคยใช้เลยเจ้า space นี่ แล้วถ้าเราไม่

full screen กับ app มันก็ยังทำงานตาม space ที่เรายกไปวางอยู่ดี