Jump to content
itkito

รวมปัญหาหลังจากลง Mac OS X Lion

Recommended Posts

โห เว่อร์แล้วแมค

เพิ่มได้ 16 หน้า ย้ำ สิบหกหน้า!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

โห เว่อร์แล้วแมค

เพิ่มได้ 16 หน้า ย้ำ สิบหกหน้า!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

เดิมที spaces ก็เพิ่มได้ถึง 16 ครับ

ผมว่า mission control มันเป็นการเพิ่มความสามารถของ space ที่ลงตัวนะ เพราะหลายๆ คนที่ผมถามเขาก็ไม่เคยใช้เลยเจ้า space นี่ แล้วถ้าเราไม่

full screen กับ app มันก็ยังทำงานตาม space ที่เรายกไปวางอยู่ดี

ผมเคยใช้แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ใช้อยู่ดีเพราะมันชอบดึงกลับมาหน้าเดิม ส่วนตัวผมชอบ Full Screen มากกว่าเหมือนกันครับ แต่ผมอยากได้ Option เลือกมากกว่าโดนบังคับอะครับ :crybaby:

เพิ่ม Tips อีกหน่อยครับ

Lion สามารถกด Click ขวาที่ App บน Dock เพื่อดู Recent items ได้เลย ซึ่งสามารถ Set ให้แสดงจำนวนได้ตามต้องการ หรือปิดไปเลยก็ได้

โดย เข้า System Preferences >>> General >>> เลือกตรง Number of recent items ครับ

เดิมที spaces ก็เพิ่มได้ถึง 16 ครับ

หน้าแหก ๕๕๕

เพิ่งรู้ว่า Space ยังอยู่ครับ ตรง Mission Control ให้เลื่อน Cursor ไปมุมขวาบน จะมีให้ Add Desktop เพิ่มได้ ซึ่งเหมือน Space เลยครับ

Timemachine ผมทำงานทุกๆ ไม่เกิน 30 นาทีครับ พอไม่เปิด ExHDD ก็ฟ้องว่า backup delayed , cannot find backup harddisk !

เหนื่อยกะ Lion , bug เยอะจิงๆ

http://www.temppic.com/img.php?22-07-2011:1311341692_0.46215000.jpg

swipe 2 finger ก็ใข้ไม่ได้

double tap to drag ก็หายไป

มึนจริงๆครับ

Edited by hinebi

ไม่ทราบว่าติดตรงไหนเหรอครับ? มีข้อความขึ้นมาว่าอย่างไรครับ ที่ว่าไม่ได้น่ะ

ผมเข้า App Store > ไปที่ Tab Purchase ตรงขวามือ เขียนว่า INSRALLED เป็นสีเทาๆ คลิกไม่ได้ >

ผมกดปุ่ม Option ก็คลิกไม่ได้เลยครับ

โหลดใหม่ก็ไม่ได้ครับ

Edited by Nort.SP

แต่ก่อนใช้ Snow Leopard สามารถย้ายหน้าต่างของ program ต่างๆ ไปมาในแต่ละ Space ได้เพียงแค่ drag&drop แต่พอใช้ Lion แล้วมันต้องทำยังไงครับ

เรียก Mission control แล้วจะ Create space ก็ลากเม้าส์ไปทางขวาบนๆ จะมีรูป Spaces ใหม่ขึ้นมา กดที่รูปนั้น แค่นี้ก็สร้าง Spaces

ถ้าต้องการลากแอพไปมา ก็เอาแอพจากเดสก์ทอปที่เปิดใหญ่อยู่ ลากไปใน Spaces ที่ต้องการ (ด้านบน) แค่นี้ แอพนั้นก็ไปอยู่ใน Spaces อื่นแล้ว

ทำไมผมมี Keynote Pages Numbers มา 2 อันหล่ะครับ และจะเอาออกยังไงอ่ะครับ

ใครก็ได้ช่วยทีครับ เป็นแบบนี้ แก้ยังไง เอามันออกยังไง มี keynote pages numbers มา 2 อันอ่ะครับ

แล้ว Photobooth Effect หน้าแรก เป้นอันเดียวกันหมดเลย ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยครับ

Timemachine ผมทำงานทุกๆ ไม่เกิน 30 นาทีครับ พอไม่เปิด ExHDD ก็ฟ้องว่า backup delayed , cannot find backup harddisk !

เหนื่อยกะ Lion , bug เยอะจิงๆ

http://www.temppic.com/img.php?22-07-2011:1311341692_0.46215000.jpg

swipe 2 finger ก็ใข้ไม่ได้

double tap to drag ก็หายไป

มึนจริงๆครับ

timemachine เป็นเหมือนกันเลยครับรำคาญมาก ต้องใช้วิธีเปิด ปิด เอา ถ้าเปิดไว้ตลอดจะเด้งขึ้นมาทันที่

ก่อนที่ผมจะลง os x lion ผมดูทีวีออนไลน์ แต่ลงแล้วดูไม่ได้อะคับ ทำไงดีอ่าคับ

ดูผ่านเว็บไหนอะครับ ปกติผมดูทีวีออนไลน์ผ่านวินโดว์ parallels desktopตลอด

ใช้โปรแกรมบางตัวไม่ได้ .... บูตนานกว่า Snow เครื่องผมมันโบราณแระ White M2007

ผมเข้า App Store > ไปที่ Tab Purchase ตรงขวามือ เขียนว่า INSRALLED เป็นสีเทาๆ คลิกไม่ได้ >

ผมกดปุ่ม Option ก็คลิกไม่ได้เลยครับ

โหลดใหม่ก็ไม่ได้ครับ

กดที่ icon รูปสิงห์โตทางด้านหน้านะครับ แล้วมันจะนำไปที่หน้าตอนกำลังจซื้อ app น่ะครับ ให้กด option+click ที่แถบ installed ที่หน้านั้นครับ

กดที่ icon รูปสิงห์โตทางด้านหน้านะครับ แล้วมันจะนำไปที่หน้าตอนกำลังจซื้อ app น่ะครับ ให้กด option+click ที่แถบ installed ที่หน้านั้นครับ

ผมกดที่ INSTALLED แล้วครับ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ

APP อื่นก็กดไม่ได้เหมือนกันครับ

ทำได้แล้วครับ ตามขั้นตอนนี้ครับ

http://tonymacx86.com/viewtopic.php?f=168&t=25708

Edited by Nort.SP

แต่ก่อนใช้ Snow Leopard สามารถย้ายหน้าต่างของ program ต่างๆ ไปมาในแต่ละ Space ได้เพียงแค่ drag&drop แต่พอใช้ Lion แล้วมันต้องทำยังไงครับ

ย้ายใน mission control ครับ

drag หน้าต่างย้าย space (หรือสร้าง space ใหม่ได้เลย)

ถ้า drag ที่ไอค่อนของโปรแกรม จะเป็นการย้ายหน้าต่างทุกหน้าของโปรแกรมนั้น(ใน space นั้น) ไปพร้อมๆกันครับ

Edited by FlightRecord
  • Like 1

Solver ที่ Lunchpad ผมใช้ไม่ได้ เปิดแล้ว quit unexpectedly ตลอด

** แก้ได้แล้วครับ

Edited by i.PEAK

ของผม beach ball หมุนบ่อยมากๆครับ กำลังคิดอยู่ว่าจะลองลง clean install ดูดีมั้ย

MacBook Pro 13-inch, Mid 2009 แชร์อินเตอร์เน็ทผ่านไวไฟไม่ได้อ่ะครับ

ผมลง gold master แล้วตอนนี้เลยลอง ลงตัวล่าสุดทับ อ้าวเห้ย!!! มันก็ build เดียวกัน :wallbash:

เท่าที่ใช้ ก็ยังเหมือนเดิมคือ ติดใจ ส่วนปัญหา thai tune ผมไม่เป็นแฮ่ะ

timemachine เป็นเหมือนกันเลยครับรำคาญมาก ต้องใช้วิธีเปิด ปิด เอา ถ้าเปิดไว้ตลอดจะเด้งขึ้นมาทันที่

นึกว่าเป็นคนเดียวซะอีก คงต้องรอ update ต่อไป :smoke: :smoke:

พบอีกหนึ่งปัญหาคือ เวลาเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ แล้วกด finder หรือกดเปิด folder ต่างๆ มันไม่ยอมแสดงหน้าต่างขึ้นมา ต้องไป set ใน option ของ finder ให้ assign ใหม่ทุกครั้ง มีใครเป็นบ้างหรือว่าเครื่องผมเก่าเกินไป Macbook Black late 2007

ใน finder ปกติใช้ 2 นิ้วถูไปมา เพื่อย้อนกลับไป folder ก่อน แต่หลังจากลง lion มันถูกลับไม่ได้ ต้องกดที่ลูกศร ถอยหลัง หรือเดินหน้า มีวิธีแก้ไหมครับหรือต้องไป setting ค่า ที่ตรงไหน ? ขอบคุณครับ

ใน finder ปกติใช้ 2 นิ้วถูไปมา เพื่อย้อนกลับไป folder ก่อน แต่หลังจากลง lion มันถูกลับไม่ได้ ต้องกดที่ลูกศร ถอยหลัง หรือเดินหน้า มีวิธีแก้ไหมครับหรือต้องไป setting ค่า ที่ตรงไหน ? ขอบคุณครับ

ถ้าบน TrackPAD ใช้ 4 นิ้วจ๊า

ผมVMware fusion ใช้ไม่ได้ครับ เลยเข้าwindows xpไม่ได้ หลังลงLion os ใช้Macbook Pro 2011 i7 15"

Edited by Thitipong80