Jump to content
itkito

รวมปัญหาหลังจากลง Mac OS X Lion

Recommended Posts

ผมVMware fusion ใช้ไม่ได้ครับ เลยเข้าwindows xpไม่ได้ หลังลงLion os ใช้Macbook Pro 2011 i7 15"

Update VMware เป็นตัวล่าสุดดูนะ Parallels ก็เป็นเหมือนกัน อัพแล้วใช้ได้ปกติ

ของผมนี่ รู้สึก App Store มีหน่วงมากๆ เลยครับ ต่างกับตอน Snow Leopard มากๆ เลย

สงสัยต้องรอ Apple แก้บั๊กก่อน

ผมVMware fusion ใช้ไม่ได้ครับ เลยเข้าwindows xpไม่ได้ หลังลงLion os ใช้Macbook Pro 2011 i7 15"

ผมก็เป็นเหมือนกันหลังจากลง Lion แล้ว ผมแก้โดยลบ window เดิมออกจาก VMware ก่อนแล้วต่อยสร้างขึ้นใหม่อีกครั้งถึงจะใช้งานได้ปกติครับ ของผม VMware version 3.1.3 (416484)

ของผม beach ball หมุนบ่อยมากๆครับ กำลังคิดอยู่ว่าจะลองลง clean install ดูดีมั้ย

clean ก็เป็นเหมือนกัน ไม่รู้บ่อยเท่ากับแบบ upgrade มั้ย iMac 24" Early 2009

2.93G Core2Duo Ram4G ติดตั้งจาก ext. HDD

Edited by nQuantum

มีข้อสงสัยครับ ผมดูใน iStat มันขึ้น Disk Mobile Backups มาขนาด 128.2 GB อยากทราบว่ามันคืออะไรครับ :question: :question:

ผมเจอปัญหานี้ครับ ด้านกราฟฟิค ถ้ามี popup ของ app อื่นอยู่แล้วไปคลิกอีก app มันเป็นเงาของ popup ดังรูปครับ

ใช้ สี่นิ้วลาก มันไม่ back แต่ไป หน้า dashboard แทนอะ :crybaby:

preview / textedit crashed หลังจากลงครับ ยังแก้ไม่ได้เลย ใครแก้ได้ช่วยบอกวิธีด้วยนะครับ

ฝากอีกหนึ่งคำถาม. ถ้า reinstall lion จะทำให้ข้อมูลหายหรือไม่ครับ ถ้าไม่ได้ back up ไว้

clean ก็เป็นเหมือนกัน ไม่รู้บ่อยเท่ากับแบบ upgrade มั้ย iMac 24" Early 2009

2.93G Core2Duo Ram4G ติดตั้งจาก ext. HDD

ของผม 2.0Gz core2duo ram 4gb ครับ

preview / textedit เปิดไม่ได้ครับ

วิธีแก้

Found out it was a problem with the ~/Downloads folder being symlinked.

To fix it, delete the link and start Preview/TextEdit once. This will generate a new Downloads folder.

Then delete this new folder and create the symlink again.

ใครแก้เป็น ช่วยเขียนให้เป็นภาษาไทยอีกทีได้มั้ยครับ ผมอ่านแล้วยังไม่เข้าใจเลยว่าจะแก้อย่างไร ตอนนี้ยังแก้ไม่ได้เลย

ใช้ สี่นิ้วลาก มันไม่ back แต่ไป หน้า dashboard แทนอะ :crybaby:

ยืนยันครับ รบกวนคนที่ทำได้ แนะนำอีกครั้งได้ไหมครับ เอ.. หรือจะทำไม่ได้ ต้องกดปุ่มเอา no.gif

การใช้ multitouch ในการสลับ app ไปมา ผมสลับไปแต่ app ที่ใช้อยู่ปัจจุบันกับ Dashboard ได้เท่านั้นเองอ่ะครับ

ต้องใช้ร่วมกับ mode full screen ครับ

AirDrop ส่งfile ให้กันโดยไม่ต้องผ่านวง wifi ครับ ไม่ต้องผ่าน router wifi ที่เป็นตัวกลาง

ใช้เพียงคอมสองตัวเปิด wifi พร้อมกันก็ส่งให้กันได้เลยครับ ระยะห่างระหว่าง 2เครื่อง คือ 30 feet ครับ

อันนี้กลุ้มมาก แต่ทำอะไรไม่ได้ รอ update

อย่างนี้ Airdrop ก็คล้ายๆ การส่งผ่าน Bluetooth น่ะสิครับ แต่ใช้ wifi แทน

ยืนยันครับ รบกวนคนที่ทำได้ แนะนำอีกครั้งได้ไหมครับ เอ.. หรือจะทำไม่ได้ ต้องกดปุ่มเอา no.gif

Magic TrackPAD ใช้สี่นิ้ว ปาดซ้าย ปาดขวา เป็นไปหน้า ถอยหลังใน Finder และใน Safari ได้แน่นอนจ้า

ต่อจอนอกต้องปิดฝาอย่างเดียวเลยเหรอครับ ถ้าเปิดฝาแล้วมันจะเป็นสองจอ ทำยังไงดี

แบบนี้เครื่องจะร้อนไปมั้ย

Magic TrackPAD ใช้สี่นิ้ว ปาดซ้าย ปาดขวา เป็นไปหน้า ถอยหลังใน Finder และใน Safari ได้แน่นอนจ้า

อ้อ.. โอเคครับ ตอนแรกไม่ทันดูว่าทำกับ Magic TrackPADblushing.gif

MBP ก็สามารถใช้สองนิ้ว เปิดหน้า web ใน Safari แบบ back / forward ได้เช่นกันครับ ).gif

ผมก็ใช้ไมไ่ด้ลง thai itune ใหม้ก็ไม่ได้ครับ

เหมือนกันเลยครับ Uninstall + Install ใหม่ก็ยังไม่ได้ T____T

** ทำได้แล้วครับ ตามนี้

ผมเขียน script ใช้เองมาตั้งแต่ Leopard แล้วครับ

ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ

http://trekkieland.info/wordpress/?p=32

copy script (ไฟล์ .scpt) ไปไว้ที่ ~/Library/iTunes/Scripts

วิธีใช้ก็เลือกเพลง เลือก Thai to Unicode (Leopard) เหมือนๆ กับที่ใช้ Thaitunes น่ะครับ

ขอบอกว่ายังไม่เคยแปลงชื่อไฟล์ใน Lion แต่ได้ลองแล้วว่า script ยังรันได้ปกติ

ลองกันดูนะครับ เผื่อใช้ได้

>>> Credit : ท่าน vorasilp <<<

Edited by i.PEAK

ลงแล้วไม่สามารถใช้ Logic pro ได้ครับมีใครเจอปัญหานี้บ้างครับ

อย่างนี้ Airdrop ก็คล้ายๆ การส่งผ่าน Bluetooth น่ะสิครับ แต่ใช้ wifi แทน

น่าจะใช่ครับ ลองแล้วบอกด้วย

มีข้อสงสัยครับ ผมดูใน iStat มันขึ้น Disk Mobile Backups มาขนาด 128.2 GB อยากทราบว่ามันคืออะไรครับ :question: :question:

เหมือนกันครับไม่รู้อะไรแต่เหมือนไม่มีปัญหาอะไร

สำหรับประเด็น Time Machine.. และ Error ที่เกี่ยวข้อง..

เท่าที่ผมทราบ! เมื่อมีการเปิดใช้ Time Machine แต่ไม่ได้เสียบหรือเปิด External HDD หรือ Time Capsule ที่เลือกเอาไว้ ..

Lion จะทำ Offline Backup หรือ Local Backup ไว้ในเครื่องของเราก่อนครับ.. และเมื่อมีการเชื่อมต่อกับ Time Machine Drive ในครั้งต่อไป Lion ก็จะย้ายเจ้า Local Backup ที่ได้ทำไว้ไปรวมกับ Backup หลัก ของ Time Machine ครับ..

(ผมอธิบายไม่ค่อยเก่ง.. คงไม่งงนะครับ..) p.gif

พูดง่ายๆคือ.. ถึงแม้เราจะนำ Macbook ของเราไปเที่ยวทะเลซักสามวัน โดยที่ไม่ได้เอา External HDD ไปด้วย!

เราก็ยังมีข้อมูลในช่วงสามวันนั้นสำรองเก็บไว้และสามารถดึงกลับมาได้ถ้าเราต้องการครับ..

ซึ่งแนวคิดนี้ของ Apple หวังที่จะให้เราได้ประโยชน์และความสะดวกในการใช้งานครับ แต่ก็ยังมีผลข้างเคียงอยู่บ้าง (อาจเรียกว่า Bug ก็ได้) เช่น Error แปลกๆที่เพื่อนๆได้เจอกันมาบ้างแล้ว.. หรือการที่อาจจะมีการทำ Local Backup ที่ใหญ่ และจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ (ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานในช่วง offline ครับ..)

ส่วนแนวทางการแก้ไขก็คงต้องรอดูกันต่อไปครับ..

..

Edited by SnowMan
  • Like 2

ตอนนี้ไม่สามารถใช้สื่อสารกับกล้อง และ printer และ scanner ได้เลยครับ software ก็ update ไม่ทัน ทำให้ไม่สามารถใช้งานได้เลย ไม่รู้จะใช้ได้เมื่อไหร่ เสียหายมากจริงๆ

ไหนเขาว่า Lion แถบ scroll bar มันจะหายไปเมื่อเราไม่ใช้ เหมือนในไอแพท ไอโฟนอะครับ

ของผมมันไม่เห็นหายเลย ใครหายบ้างครับ?

ผมเป็นหนึ่งคนที่หงุดหงิดกับการหายไปของ Space ใน Lion เพราะว่าใน space เราสามารถที่จะกด Ctrl+ลูกศร เพื่อเลื่อน space ได้รอบทิศทาง แต่พอมาเป็น Lion เมื่อเราสั่ง Full Screen มันจะเหมือนเปิด Space ด้านข้างมาให้เรา หากเราเปิดไว้ 5 โปรแกรม กว่าที่เราจะเลื่อนจากโปรแกรมที่ 1 ไปถึงโปรแกรมที่ 5 เราจะต้องกด ctrl+ลูกศรขวา 5 ที จนกระทั้งวันนี้ผมพบว่าเราสามารถสร้าง desktop ได้มากกว่า 1 อัน โดยการเรียก Mission Control ขึ้นมา จากนั้นเลื่อนเมาส์ไปด้านบนขวา จะมีเครื่องหมายบวกขึ้นมาด้านข้าง(แบบ รูปด้านล่าง) พอกดไปก็จะได้ desktop เพิ่มมาอีก 1 อัน

เราสามารถลาก Application ที่ไม่ได้เปิด Full Screen ไปใส่ใน desktop 2,3,4,.. ได้ ความมหัศจรรย์อยู่ตรงที่ เราสามารถใช้ปุ่ม Ctrl + เลข desktop เพื่อไปที่หน้านั้นๆได้ เช่น Ctrl+3 เพื่อไปที่หน้า desktop 3 เราไม่จำเป็นต้องกด Ctrl+ขวา ครั้งอีกต่อไป

Source : http://www.blogaboutme.com/2011/07/the-secret-about-mission-control-in-lion/

• Like 1

ไหนเขาว่า Lion แถบ scroll bar มันจะหายไปเมื่อเราไม่ใช้ เหมือนในไอแพท ไอโฟนอะครับ

ของผมมันไม่เห็นหายเลย ใครหายบ้างครับ?

ผมปกตินะครับ หายไปโล่งๆ