Jump to content
itkito

รวมปัญหาหลังจากลง Mac OS X Lion

Recommended Posts

ความมหัศจรรย์อยู่ตรงที่ เราสามารถใช้ปุ่ม Ctrl + เลข desktop

เอ่อ... snow ก็ทำได้นะครับ ส่วน Lion เดี๋ยวไปลองๆ

ไหนเขาว่า Lion แถบ scroll bar มันจะหายไปเมื่อเราไม่ใช้ เหมือนในไอแพท ไอโฟนอะครับ

ของผมมันไม่เห็นหายเลย ใครหายบ้างครับ?

ของผมก้หายนะครับ

ตอนนี้ไม่สามารถใช้สื่อสารกับกล้อง และ printer และ scanner ได้เลยครับ software ก็ update ไม่ทัน ทำให้ไม่สามารถใช้งานได้เลย ไม่รู้จะใช้ได้เมื่อไหร่ เสียหายมากจริงๆ

ไม่นะ ไม่เห็นเป็นเลย ปกติทุกอย่างครับ

หายครับ

ใน finder ปกติใช้ 2 นิ้วถูไปมา เพื่อย้อนกลับไป folder ก่อน แต่หลังจากลง lion มันถูกลับไม่ได้ ต้องกดที่ลูกศร ถอยหลัง หรือเดินหน้า มีวิธีแก้ไหมครับหรือต้องไป setting ค่า ที่ตรงไหน ? ขอบคุณครับ

Bug ครับ เป็นๆหายๆ

Bug เหมือนกันครับ เป๊นๆหายๆเหมือนกัน

ไหนเขาว่า Lion แถบ scroll bar มันจะหายไปเมื่อเราไม่ใช้ เหมือนในไอแพท ไอโฟนอะครับ

ของผมมันไม่เห็นหายเลย ใครหายบ้างครับ?

ลองปรับเป็นแบบนี้ใน System Preferences > General ดูครับ

ถ้าใน Magic TrackPad ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาเลยนะ

ผมปกตินะครับ หายไปโล่งๆ

หาทางแก้ได้แล้วละครับอยู่ใน system preferences>general>show scroll bars

Edited by meehin

ส่วนตัวที่รู้สึกไม่สะดวกคือการ drag&drop เมื่อก่อนใช้ Tap 2 ครั้ง lock แล้วลาก ไม่อยากคลิ๊กลาก (ถนอม Touch Pad) แต่ตอนนี้ 3 นิ้ว เผอิญนิ้วใหญ่ ลำบากมากมาย ใครมีวิธี ช่วยแนะนำบ้างครับ จักขอบพระคุณย่างยิ่ง :wallbash:

คลำอยู่นานจนเจอครับเพราะตอนแรกก็มีปัญหาbackกลับในfinderไม่ได้

จนปรับไปปรับมาจนถึงบางอ้อว่าต้องปรับ swipe between page เป็นอันสุดท้ายสุด

แล้วผลที่ได้คือ 2นิ้วยังใช้ back safari เหมือนเดิม back ใน finder ใช้ 3 นิ้วครับ ส่วนเลื่อน full screen app เป็น 4 นิ้ว

ไม่แน่ใจว่าถูกเรื่องไหม

เรื่อง Scroll Bar ผมขึ้นอยู่กับโปรแกรมนะ

ผมใ้ช้ Chrome มันมี Scroll Bar ตลอดเวลาเลย

แต่ว่าอย่างใน Finder ไรงี้ หรือว่า Safari มันปกติ

(ใช้งานกับ TrackPad ติดเครื่อง)

Chrome 12.0.742.122 ไม่สนับสนุน WebGL ครับ อันนี้เจอกับตัว

ส่วน Safari5.1 ใช้งาน WebGL ได้ ไม่มีปัญหา

น่าจะเกิดปัญหาความเข้ากันได้

Flash Player ไม่รู้มีปัญหาหรือเปล่า แต่ข่าวบอกมีปัญหาบ้าง ส่วนตัวยังไม่เคยเจอ

Launchpad พบอะไรแปลกๆอยู่ระยะนึง เวลาเปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์แล้วมีปัญหาไม่ยอมเปลี่ยน ไปเปลี่ยนโฟลเดอร์อื่นแทน

แล้วไอคอน Numbers มีสองอันซะงั้น

สักพักค้าง แล้ว relauch เองซะงั้นก็กลับปกติเหมือนเดิม

Edited by GOoGol

คลำอยู่นานจนเจอครับเพราะตอนแรกก็มีปัญหาbackกลับในfinderไม่ได้

จนปรับไปปรับมาจนถึงบางอ้อว่าต้องปรับ swipe between page เป็นอันสุดท้ายสุด

แล้วผลที่ได้คือ 2นิ้วยังใช้ back safari เหมือนเดิม back ใน finder ใช้ 3 นิ้วครับ ส่วนเลื่อน full screen app เป็น 4 นิ้ว

ถ้าต้องตั้งค่าตามนี้ก็น่าจะเป็นบั๊กนะ

ของผมใข้สองนิ้วเลื่อน Back Forward ใน Chrome ไม่ได้ ไม่รู้ใครเป็นมั่ง

แต่พอปรับเป็นสามนิ้วแล้วได้ตามปกติ

Edited by GOoGol

ถ้าต้องตั้งค่าตามนี้ก็น่าจะเป็นบั๊กนะ

ของผมใข้สองนิ้วเลื่อน Back Forward ใน Chrome ไม่ได้ ไม่รู้ใครเป็นมั่ง

แต่พอปรับเป็นสามนิ้วแล้วได้ตามปกติ

ผมว่าไม่บั๊กนะ ถูกตามที่คุณ gamo_man บอกแหละครับ ขอบคุณมากเลย ตอนแรกก้อนึกว่าโดนเอาออก

ตอนแรกผมก็คิดว่าอย่างนั้นครับ ใช้ๆไปมันก็กลับมา Swipe ได้บ้าง ไม่ได้บ้างอีกเหมือนเดิม

เรื่อง Scroll Bar ผมขึ้นอยู่กับโปรแกรมนะ

ผมใ้ช้ Chrome มันมี Scroll Bar ตลอดเวลาเลย

แต่ว่าอย่างใน Finder ไรงี้ หรือว่า Safari มันปกติ

(ใช้งานกับ TrackPad ติดเครื่อง)

Scroll Bar ของ Finder เมื่อวานมันโผล่มาค้างไม่หายเลยครับ วันนี้มันหายไปแล้วหลังจากเปิดเครื่องใหม่ โดยที่ผมไม่ได้ปรับอะไรเพิ่มเลย

Wireless Printer ที่ Share ผ่าน Airport Extreme ใช้ไม่ได้ครับ ขึ้น Error

Laser Printer Fuji Xerox รุ่น C1110

ใช้อีกเครื่องที่เป็น Snow Leopard สั่งปริ้นท์ได้ปกติ

ของใครเป็นบ้างครับ

มีคำเตือนจากพี่ขจร Thai Adobe Users Group นะครับ ดังนี้

ใครใช้ CS 5.5 ก็อดใจรออีกนิดนะครับ จะได้ไม่เดือดร้อนกัน

CS4 ใช้ได้หรือไม่ครับ?

ส่วนตัวที่รู้สึกไม่สะดวกคือการ drag&drop เมื่อก่อนใช้ Tap 2 ครั้ง lock แล้วลาก ไม่อยากคลิ๊กลาก (ถนอม Touch Pad) แต่ตอนนี้ 3 นิ้ว เผอิญนิ้วใหญ่ ลำบากมากมาย ใครมีวิธี ช่วยแนะนำบ้างครับ จักขอบพระคุณย่างยิ่ง :wallbash:

แบบเดิมก็ยังทำได้อยู่ครับผม

CS4 ใช้ได้หรือไม่ครับ?

CS3 ไม่ได้ลอง CS4 ไม่มีใช้ CS5 ใช้งานได้ครับ (ที่แน่ๆ Photoshop, Dreamwever, Acrobat, Premier ใช้งานได้)

...

เราสามารถลาก Application ที่ไม่ได้เปิด Full Screen ไปใส่ใน desktop 2,3,4,.. ได้ ความมหัศจรรย์อยู่ตรงที่ เราสามารถใช้ปุ่ม Ctrl + เลข desktop เพื่อไปที่หน้านั้นๆได้ เช่น Ctrl+3 เพื่อไปที่หน้า desktop 3 เราไม่จำเป็นต้องกด Ctrl+ขวา ครั้งอีกต่อไป

Source : http://www.blogaboutme.com/2011/07/the-secret-about-mission-control-in-lion/

สำหรับเพื่อนคนไหนยังไม่ขี่สิงโตก็ทำแบบตรงที่ผมเน้นสีแดงได้นะครับ กับ Space ไม่ต้องรอมาขี่สิงโต ตามบทความจะบอกว่าไม่ต้องกด Ctrl + ขวาอีกต่อไปก็ค่อยถูกนักครับ

กำหนดได้นะครบใน space ของ 10.6 ว่าจะใช้ Ctrl + number ไปเท่าไหร่ ตามจำนวน space ที่สร้างครับ

แต่บน Lion ทำไม่ได้แล้วแฮะ มันกำหนดตายตัวมาใน keyboard shortcut แค่ 1-4 เอง

• Like 1

รู้สึกว่าตัวเองตัดสินใจถูกที่ยังไม่รีบ upgrade นะครับ ปัญหาเยอะมากมายครับ

ส่วนใครที่ up ไปแล้ว ก็สู้ๆ กันต่อไป และขอขอบคุณที่ฟันฝ่าปัญหาแล้ว post วิธีแก้ไขต่างๆ ไว้ให้เพื่อนๆ ครับ

รู้สึกว่าตัวเองตัดสินใจถูกที่ยังไม่รีบ upgrade นะครับ ปัญหาเยอะมากมายครับ

ส่วนใครที่ up ไปแล้ว ก็สู้ๆ กันต่อไป และขอขอบคุณที่ฟันฝ่าปัญหาแล้ว post วิธีแก้ไขต่างๆ ไว้ให้เพื่อนๆ ครับ

ความเห็นส่วนตัวผม หลังจาก Upgrade ทั้งแบบ ลงทับ 10.6.8 และ Clean Install คิดว่าทั้งสองแบบไม่แตกต่างกันมากเท่าไร สะดวกแบบไหนก็เลือกแบบนั้น

หากคิดจะ Upgrade ก็คงต้องหาเวลาสักสองสามวันในการไล่แก้ปัญหา กับการเรียนรู้ยูเซอร์อินเทอร์เฟสเพิ่มอีกนิดหน่อย

ผมไม่ค่อยดีใจอะไรกับพวกลูกเล่นยูเซอร์อินเทอร์เฟสบน Lion สักเท่าไรหรอกครับ บางฟีเจอร์ก็ออกจะรำคาญด้วยซ้ำ อาจจะยังไม่เคยชินด้วยประการหนึ่ง

แต่ที่ประทับใจก็แค่โปรแกรม Safari บน Lion เร็วจริงๆครับ ยอมรับว่าเร็ว และมีลูกเล่นเพิ่มขึ้นน่าใช้

แต่ไม่ประทับใจโปรแกรม Mail ใหม่สักเท่าไร กับพวกยูเซอร์อินเทอร์เฟสใหม่ ผมกลับไปเลือกใน option view ให้เป็นแบบ Classic แทนของใหม่

ผมมองโดยรวม... Lion ไม่ได้เพิ่มอะไรใหม่ๆในด้าน OS มากนัก ค่อนข้างจะเน้นไปกับ UI และ Safari เสียมากกว่า (สำหรับส่วนตัวผม)

ใช้งานมาสองสามวัน ก็มีความสูขๆดิบๆดีครับ ตอนนี้ก็คิดว่าใช้เจ้า Lion นี้ได้อย่างสะดวกโยธินแล้ว อะไรต่างๆเข้าที่เข้าทางแล้วครับ

สำหรับผม... Lion สอบผ่านครับ...

ลองซื้อมาลงทับ 10.6.8 แล้วทดสอบดูก่อนครับ อาจจะไม่ผิดหวังก็ได้

สำรวจโปรแกรมหลักๆว่าใช้งานได้ไหม ส่วนพวก UI ผมว่า เราปรับนิสัยความเคยชินใช้งานกับมันได้ไม่นานหรอกครับ

แสดงว่าบางครั้งเราต้อง Swipe 2 นิ้ว บางที 3 นิ้วอย่างนี้เหรอครับ

ผมคิดว่าการกำหนด ถ้ากำหนด 2 นิ้วมันก็ควรใช้ 2 นิ้วได้กับทุกโปรแกรมสิ

swipe 2 นิ้วใน finder ไม่ได้แล้วจะมี option 2 นิ้วนี้ไว้ทำไม

อย่างนี้ตั้งเป็น 3 นิ้วอย่างเดียวเลยเป็นไง

เรื่อง gesture ผมเฉยๆ

คือผมไม่ค่อยถนัดไอ้ pinch เท่าไร ทุกอย่างเลย เวลาซูมผมชอบกดคีย์ลัดเอา แล้วตั้ง Hot Corner เอาไว้เรียก LaunchPad กับ Show Desktop ต่างหาก สะดวกกว่า

ผมเจอเรื่อง การต่อจอนอก และ recovery hd

เรื่องต่อจอนอกเพราะผมใช้ mbp early 2010 ใช้จอ 21.5 full hd ตอนเป็น snow ถอดปลั๊ก เปิดฝาได้ และก็ได้ native resolution (ตอนถอดปลั๊กนะครับ)

พอเป็น lion ทำไม่ได้ เพราะหน้าจอมันจะไม่เต็ม

(เสียบปลั๊ก) snow เปิดฝาได้ ส่วน lion ต้องพับฝาไว้

ส่วนเรื่อง recovery hd ผมไม่ต้องการ พอจะเอาออกได้มั้ยครับ พอดีรำคาญตา อ่ะครับ ขอบคุณครับ