Jump to content
itkito

รวมปัญหาหลังจากลง Mac OS X Lion

Recommended Posts

สำหรับผม ตอนนี้ external hard disk network ของ Western Digital รุ่น My Book World Edition II เข้าไปดึง-ส่ง file ไม่ได้เลย

จากที่อ่านในforum ของ WD ก็เจอแทบจะทุกรุ่นของ WD ที่เป็น network รวมทั้ง WD TV ที่เป็น media box ด้วย

มีวิธีแก้ แต่วุ่นวายพอสมควร เลยตัดสินใจรอ Apple software update ดีกว่า

ปัญหาเท่าที่อ่านมาคือ smb: ของ Lion ยังมีปัญหา

Edited by itkito

ผมอัพ iTune เป็น 10.4 แล้ว Thai iTune ใช้ไม่ได้ครับ มีใครเป็นบ้าง

• Like 1

ผม install lion ใน macbook air late 2010 แล้วตอน restart เครื่องหน้าจอมืด ลองกดปรับแสงก็ไม่ขึ้น เลยกดปิดเครื่องให้มันเปิดใหม่

เปิดมาเป็นจอมืดเหมือนเดิม แต่มีเสียง ตื้ด ตื้ด ตื้ด ติดกัน แล้วก็เครื่องดับไปเลย กดเปิดอีกก็ไม่ติด พรุ่งนี้คงต้องส่งให้ศูนย์เช็ค :crybaby:

ลงใหม่แล้ว ข้อมูลเดิมอยู่ครบไหมครับ

การใช้ multitouch ในการสลับ app ไปมา ผมสลับไปแต่ app ที่ใช้อยู่ปัจจุบันกับ Dashboard ได้เท่านั้นเองอ่ะครับ

อะไรนะ? SAMBA Lion มีปัญหาหรอ?

งานเข้าล่ะตรู

ยังไม่กล้าลงเลยครับ กลัว app หลักๆ ใข้ไม่ได้ ตัดสินใจรอซักพักครับ

safari ถ่างนิ้ว zoom ไม่ได้

ได้นะครับ ปกติ

safari ผม zoom (ถ่างนิ้ว) ได้ครับ แต่พอลอง rotate ดูเล่นๆ ค้างเลย ฮ่าๆๆ :hrhr:

ชอบตรงสามนิ้ว ดบเบิ้ลคลิกแปลคำศัพท์จัง สะดวกมากๆ :clap:

• Like 1

ผมอัพ iTune เป็น 10.4 แล้ว Thai iTune ใช้ไม่ได้ครับ มีใครเป็นบ้าง

ปกติดีครับ

มีความรู้สึกว่าบูตช้ากว่าเดิมนะครับ ท่านอื่นเป็นไหม ของผม 45 วินาที

ทุกท่านใช้สามนิ้วสลับโปรแกรมไปมาซ้ายขวาได้ไหมครับ เครื่องผมมันสลับไปมาระหว่างโปรแกรมที่ใช้ปัจจุบันกับ Dashboard เท่านั้นอ่ะครับ มันไม่ยอมสลับโปรแกรมไปมากับโปรแกรมที่เปิด 2-3 โปรแกรมอ่ะครับ

ทุกท่านใช้สามนิ้วสลับโปรแกรมไปมาซ้ายขวาได้ไหมครับ เครื่องผมมันสลับไปมาระหว่างโปรแกรมที่ใช้ปัจจุบันกับ Dashboard เท่านั้นอ่ะครับ มันไม่ยอมสลับโปรแกรมไปมากับโปรแกรมที่เปิด 2-3 โปรแกรมอ่ะครับ

หมายถึง swipe ด้วย 4 นิ้ว ใช่มั้ยคะ

อันนั้นเหมือนเป็นการสลับ Space ที่ใช้งานอะค่ะ

เพราะถ้าเทียบกับ Snow Leopard

จากใน Mission Control - ด้านบนที่มี Dashboard กับ Desktop ค้างไว้อยู่แล้วคือ Space

ส่วนด้านล่างที่เป็นโปรแกรมกระจายอยู่คือ Expose ค่ะ

ปัญหาที่พบ .​ . .

1. ฟ้อนท์ไทยหน้าตาอุบาทว์ :wallbash:

2. มีกระตุกบ้างบางจังหวะ แต่อาจจะเพราะเครื่องผมแก่แล้ว (MBP Late 2006) ไม่แน่ใจว่าเป็นที่การ์ดจอหรือแรมน้อย (3GB)

แต่โดยรวมถือว่ายังโอเค ไม่มีสะดุดให้เสียอารมณ์

ปล. เพื่อนๆ ลงแบบ upgarde หรือว่า clean install กันครับ ผมลงแบบ upgrade ไป ยังคิดว่าที่มันกระตุกเพราะลงแบบนี้หรือ-

เปล่า ผมไม่เคยลงแบบ upgrade มาก่อนเลย ตั้งแต่เปลี่ยนจาก Tiger (ติดเครื่อง) > Leopard > Snow Leopard ผมก็ลงแบบ

clean มาตลอด คิดยังไงกันครับ ลงแบบไหนกันไป

ลงแบบ upgrade มาตลอด ข้อมูลอยู่ครบ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

ใครมีปัญหาอะไร ช่วยกันแจ้งเข้ามาได้เรื่อยๆ เพื่อให้คนที่กำลังตัดสินใจกับการใช้โปรแกรมสำคัญ ว่าควรลง Lion ตอนนี้เลยหรือไม่ หรือควรจะรอ Software update แก้ปัญหาตรงนั้นก่อน

Edited by itkito

หมายถึง swipe ด้วย 4 นิ้ว ใช่มั้ยคะ

อันนั้นเหมือนเป็นการสลับ Space ที่ใช้งานอะค่ะ

เพราะถ้าเทียบกับ Snow Leopard

จากใน Mission Control - ด้านบนที่มี Dashboard กับ Desktop ค้างไว้อยู่แล้วคือ Space

ส่วนด้านล่างที่เป็นโปรแกรมกระจายอยู่คือ Expose ค่ะ

อ้อ ผมเข้าใจแล้วครับ งั้นเครื่องผมก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

มีความรู้สึกว่าบูตช้ากว่าเดิมนะครับ ท่านอื่นเป็นไหม ของผม 45 วินาที

เครื่องผม mba(2010) ใช้เวลาประมาณ 18 วินาทีครับ แต่ก็รู้สึกเหมือนกันว่ามันช้าลงไปนิดนึงนะครับ

Folder Library ใน User/Home ไปไหน???

- ถ้าต้องการจะให้ show Library folder ให้เข้าไปที่ Terminal.app แล้วพิมพ์ chflags nohidden ~/Library

อีกอย่าง... หลังจาก upgrade ไปแล้ว file installer ไปอยู่ไหน????

- re-download Lion ใน App Store โดยการกดปุ่ม Option ค้างไว้แล้วกดที่ปุ่ม Installed

Google ทั้งนั้น... :rolleyes:

Edited by oneam
  • Like 3

safari ถ่างนิ้ว zoom ไม่ได้

Smart Zoom like iPad. two-fingered double tap.

ผมเจอปัญหากับ Wacom ครับ Scroll ซ้าย ขวา ขึ้น ลง กลับตาลปัตรครับ ยังไม่มีทางแก้ไข นอกจากจูนสมองตัวเองใหม่ ใครจะเปลี่ยนมา Lion แล้วใช้ Wacom อยู่ ระวังด้วยครับ

Network Harddisk ใช้ไมไ่ด้เป็นอะไรที่น่ากลัวมาก

ผมเจอปัญหากับ Wacom ครับ Scroll ซ้าย ขวา ขึ้น ลง กลับตาลปัตรครับ ยังไม่มีทางแก้ไข นอกจากจูนสมองตัวเองใหม่ ใครจะเปลี่ยนมา Lion แล้วใช้ Wacom อยู่ ระวังด้วยครับ

แก้ตามนี้ครับ http://freemac.net/home/index.php?/topic/3804-เตรียมตัวรับ-lion-กันครับ/