Jump to content
tum

ทุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับ Lion โปรดอ่านก่อนตั้งกระทู้ | Lion Index

Recommended Posts

กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อรวบรวมกระทู้เกี่ยวกับ Lion ในเวบเราช่วงนี้ เพื่อเป็นแนวทาง และจัดระเบียบเวบนะครับ

จะได้ไม่กระจัดกระจาย และซ้ำไปมา เนื่องจากเรามีพื้นที่จำกัดแค่ 10 กระทู้ ในบริเวณกระทู้รวมนะครับ

เผื่อท่านที่มีปัญหาอื่น จะได้ไม่หลุดกระเด็นกระดอนไปโดยไม่ได้รับการตอบคำถามจากพวกเรานะครับ

และเพื่อให้กระทู้ถูกดันขึ้นมาเป็นระยะๆ ผมจะแขวนเป็นกระทู้แนะนำในห้อง Mac OS & Software นะครับ

ขอความกรุณาเพื่อนๆ ช่วยกันดันกระทู้โดย

ใครที่ลง Lion แล้ว ขอเชิญมาลงชื่อไว้ในกระทู้นี้เลยครับ บอกรุ่นเครื่องด้วยนะครับ จะได้เป็นแนวทางสำหรับท่านอื่นๆ ที่ยังลังเลครับ

เข้าเรื่อง รวมคำถามสุดฮิตเกี่ยวกับ Lion

อยากลง Lion แต่สงสัยหลายอย่าง อ่าน

ก่อนจะลง Lion ลองดูกระทู้นี้ครับจะได้ทราบว่าต้องเตรียมตัวอะไรบ้าง

:right: เตรียมตัวรับ Lion กันครับ

โปรแกรมเดิมที่ใช้อยู่ โปรแกรมไหนจะไม่ทำงานใน Lion ดูกระทู้นี้ โดยคุณ 9dap

:right: วิธีการตรวจสอบว่าโปรแกรมที่เข้ากันไม่ได้กับ Mac OS X Lion

จะลง Lion แบบ Clean Install ได้ไหม ได้ครับ รายละเอียดอ่านกระทู้นี้

:right: Lion ลงแบบ Clean เลย ได้ไหมครับ

Lion จะทำ Boot Disk ได้ไหม ได้ครับ รายละเอียดกระทู้นี้ โดยคุณ 9dap

:right: ขั้นตอนการสร้าง OS X Lion Boot Disk

หรือจะทำลง USB Drive ก็ได้ รายละเอียดกระทู้นี้ โดยคุณ ozzymac

:right: วิธีทำBootable Mac OS X 10.7 Lion Installer from a USB Flash Drive เอามาฝากครับ ^^

Lion ตัว GM กับตัว Official Release เหมือนกันมั้ย

:right: Lion ตัว GM กับ ตัวที่ พึ่งปล่อย มีอะไร ต่างกันไหมครับ

ลง Lion ทับไปแล้วข้อมูลจะหายมั้ย ไม่หายครับ ลงได้เลย แต่เพื่อกันความผิดพลาด อุบัติเหตุ ก็ควร Backup นะครับ

:right: ลง Lion แล้วข้อมูลอะไรต่างๆอยู่ครบกันไหมครับ

แล้วจะ Restore จาก Time Machine ทำไง ไม่เคยทำ / ลองดูกระทู้นี้ครับ คุณ qnap ทำแล้วถ่ายรูปมาให้ดูด้วยครับ

:right: อยากรู้ขั้นตอนดึงข้อมูลจาก Time machine จาก snow มา Lion

Lion มีขายแบบ Family Pack ไหม

:right: OS X Lion มีขายแบบ Family Packมั้ยครับ

ซื้อ Lion 1 License ลงได้กี่เครื่อง

ตามกติกาของ Mac App Store จะอนุญาตให้คุณใช้ Apple ID นั้น Login ได้ 5 เครื่อง แต่ก็มีหลายคำตอบ ตามแต่ตีความนะครับ อ่านที่กระทู้นี้เพิ่มเติม

:right: ถ้าจะดูข้อตกลงการใช้งานแนะนำว่าไปดูข้อตกลงการใช้งาน Mac App Store ถึงจะถูกกว่านะครับ

เกี่ยวกับ OS X Lion Up to Date Program

เพิ่งซื้อเครื่อง Mac ไป ได้สิทธิ์ Update Lion ฟรี ต้องทำไง (OS X Lion Up to Date Program)

เปิดแล้วครับ ทำตามรายละเอียดในลิงก์ข้างล่างนี้

:right: uptodate (lion) เปิดให้ลงทะเบียนยังครับ

ติดปัญหาว่าใส่ Serial ใน Up to date Program แล้วไม่ผ่าน ลองตรวจสอบตามนี้ คุณ punjimka แนะนำ

:right: ไปคลิกตรง Server หรือเปล่า

หรืออาจจะติดเรื่องวันที่ ดูรายละเอียดคุณ Deschutes

:right: จุดที่สำคัญคือวันที่ครับ

เค้าให้กรอกบัตรเครดิต แต่ไม่มี ทำไงดี ถ้าไม่อยากรอ ก็ทำตามกระทู้นี้ครับ โดยคุณ luckygirl

:right: ใครอยากสั่งซื้อ App Store แต่ไม่มีบัตรเครดิตยกมือขึ้น!

ปัญหาระหว่างและหลังลงแล้ว

เลือก Drive เพื่อ Install ไม่ได้ มันบอกว่า This disk doesn't use GUID Partition Table Scheme

กรณีนี้เกิดจาก Drive ไม่ได้ Partition มาเป็นแบบ GUID ต้อง Format ใหม่แล้วลงแบบ Clean Install ไปเลยครับ ต้อง Backup นะครับ ข้อมูลหายนะครับ

:right: ผมกดลงแล้วมาติดขั้นตอนนี้ ทำไงต่อดีครับ งงมาก

:right: มีอีกอย่างครับ สาเหตุที่ทำเพราะเหมือนมันแจ้งว่าผมทำพาติชั่นไท่ถูก ไม่มี GUID ไรสักอย่าง

ใครเจอปัญหาหลังติดตั้ง รวมที่กระทู้นี้เลยครับ

:right: รวมปัญหาหลังจากลง Mac OS X Lion

งงกับ Trackpad บน Lion มาก Scroll คนละทิศ ไม่ชอบเลย ทำไงดี

ปรับได้ครับ ใน System Preferences

:right: คุณ Songsak แนะนำวิธีไว้แล้วครับ

มีปัญหากับโปรแกรมพื้นฐานต่างๆ ในเครื่องหลังลง Lion

:right: อยากให้ลอง แก้ด้วยการ Repair Permission ดูนะครับ คลิกที่ลิงก์

ใช้ Adobe CS ได้ปกติไหม

:right: มีคำเตือนสำหรับท่านที่ใช้ CS 5.5 จากพี่ขจร Thai Adobe Users Group ครับ

Lion บน Core 2 Duo จะช้าไหม

:right: Lion กับ Core 2 Duo เป็นยังไงบ้างครับผม ช้ามั๊ย

ไม่ชอบหน้าตา Font ไทยใน Lion คุณ axquest แนะนำไว้ในกระทู้นี้ครับ

:right: เข้าไป fontbook แล้ว disable Tahoma ครับ จะกลับมาเป็นแบบเดิม

Finder หน้าตาเปลี่ยนไป ย่อขยายรูปไม่ได้แล้วเหรอ / ได้ครับ แค่เปิด Status Bar

:right: OSX Lion ไม่สามารถย่อ ขยายรูปในFolderได้แล้วหรอครับ

ตัว Installer หาย หลังลง Lion ทำไงดี คุณ oneam ตอบไว้

:right: กด Option ค้างไว้ แล้วคลิก Installed ใน Mac App Store ครับ มันจะ Re-Download ให้อีกครับ

เครื่อง 2007 ใช้ AirDrop ไม่ได้ คุณ axquest ตอบไว้

:right: Macs that support AirDrop in OS X Lion

ไม่ชอบ Restore หน้าเดิมหลังจากปิด Safari ไป คุณ errin ตอบไว้ให้ครับ

:right: System Preferences > General > Uncheck "Restore windows when quitting and re-opening apps"

มีปัญหา External Harddisk ที่เป็น NTFS ไม่เม้าท์ คุณ Thaiger ตอบไว้น่าจะพอช่วยได้ครับ

:right: แก้ปัญหา HD NTFS ได้แล้วครับ ให้ไป download macfuse-core-10.5-2.1.9

ซื้อ iWork มาพร้อมเครื่อง พอลง Lion แบบ Clean แล้วหายไป จะหาคืนจากไหนดี คุณ Needmac เจอปัญหา

:right: ตอนนี้แก้ได้แล้ว

หาโฟลเดอร์ Library ไม่เจอ ทำไงดี

:right: ที่ Finder เลือกเมนู Go / Go to Folder พิมพ์ ~/Library ครับ เค้าซ่อนไว้ ไม่ให้ Users ที่ไม่ค่อยคุ้นกับการคุ้ย Library ไปลบ หรือไปซนครับ

ส่วนถ้าจะให้โชว์ Library แบบถาวรเหมือนเดิม คุณ oneam แนะนำไว้ครับ

:right: ถ้าต้องการจะให้ show Library folder ให้เข้าไปที่ Terminal.app แล้วพิมพ์ chflags nohidden ~/Library

หรือตามที่คุณ errin แนะนำไว้ครับ

:right: Enable the user Library folder

ThaiiTunes ใช้งานไม่ได้ ทำไงดี คุณ Guidestick , ezy, vorasilp ตอบไว้ครับ

:right: ลองแก้ตามวิธีเหล่านี้ไปก่อนครับ เลือกตามถนัด

ข้อควรระวังสำหรับคุณผู้ชาย เรื่องนี้มั่นเป็นปัญหาระดับชาติเลยทีเดียว :hrhr:

:right: เมื่อ Resume และ All my files ความสามารถใหม่ของ Lion เผยตัวตนของคุณ กร๊ากกกๆๆๆ

โปรแกรมใน Launchpad เยอะมาก เกะกะหลายหน้า ทำไงดี

:right: ลากไฟล์ 2 ไฟล์มาวางซ้อนทับกันเลย มันจะสร้างโฟลเดอร์ให้เองเหมือนใน iOS ครับ

:right: จัดการอื่นๆ ก็เหมือนใน iOS เลยครับ

เดี๋ยวจะมาเพิ่มให้เรื่อยๆ นะครับ

Edited by tum
  • Like 13

มารายงานตัวครับ Macboook Pro 15" (Early 2011) Core i7, SSD 128GB, RAM 4GB ลงแบบ clean install ใช้งานได้ไม่มีปัญหา รู้สึกเร็วพอๆกับ Snow Leopard ไม่มีอาการอืดให้เห็นครับ :cheers:

มาลงชื่อว่าเป็นอีกคนที่ลง Lion แล้วใช้ได้ดี ยังไม่เจอปัญหาใดค่ะ

MacBook Pro Mid 2010

2.4 GHz Core i5

Ram 4 GB

HDD 320 GB

lion กันแล้วสิน่ะ ผมยัง leopard อยู่เลย :!tuzki001:

• Like 1

มารายงานตัวด้วยคนครับ ของผม iMac 21.5 (2010) 3.06 GHz Intel Core i3 4 GB 1333 MHz DDR3 อีฟเดทผ่าน app store ใช้งานได้ดียังไม่พบปัญหาในการใช้งานแต่อย่างใด ข้อแตกต่างที่เห็นได้ชัด Safari ใช้งานได้เร็วขึ้น นอกนั้นโอเคครับสวยแปลกใหม่เหมือนได้คอมใหม่ครับ :lol:

มารายงานตัวครับ ของผม MBP (early 2011) 15" 2.2 GHz Ram 4 GB ครับ ลง lion แบบอัพเดต ผ่าน App Store ไม่มีปัญหาอะไรครับ (ลืม (copy file Lion Installer ไว้) ใช้งานได้ดี ยังไม่มีปัญหาครับ

ผมอยากได้ สามนิ้ว ไว้ กด back หรือ forward ใน Finder อ่ะครับ ใช้จนติดซะแล้ว แต่ ใน Lion ไม่มี(มี 2 นิ้วไว้ลากซ้ายขวาใน safari แทน)

ใครรู้สึกว่า trackpad มันลากไม่ลื่นบ้างมั้ยครับ

Core 2 Duo late 2006 ครับ

โดยรวมรู้สึกพอใจมากครับ smooth ดี Interface สวย

ชอบ gesture ที่สามารถใช้ได้กับ mouse

แต่รู้สึกว่าพัดลมหมุนเร็วขึ้นจากปกติ (ปกติเปิด Safari ประมาณ 10 tabs mail itunes)

Edited by benjasu
  • Like 2

MacBook Pro 15" , Mid2010

Core i7 2.66 GHz

4 GB 1067 MHz DDR3

ไม่มีปัญหาครับ

ใช้เวลาโหลด Lion ตอน 7.00 น. 50 นาที ลงโปรแกรมอีก 50 นาที

:cheers: :cheers:

Macbook Pro 13

Intel Core i7 dual-core 2.7 GHz

4GB 1333MHz

500GB 5400-rpm1

อัพเรียบร้อยครับตั้งแต่เมื่อคืน ยังไม่พบปัญหาครับ

จะมีก็เรื่องบัตรเครดิด ทำไมไม่เห็นมีมีการตัดยอดเลย

มาเช็คดูตอนเช้าสายวงเงินในบัตรก็ยังเท่าเดิม งง เลย

MacBook Alu late 2008

2.4 G Core 2 DUO

Ram 8 GB

Hdd 500 GB 7200 rpm

ยังไม่มีปัญหา กลับบ้านตอนเย็นค่อย ไปทดสอบอีกครั้ง

Edited by duang99

Macbook Pro 13

Intel Core i7 dual-core 2.7 GHz

4GB 1333MHz

500GB 5400-rpm1

อัพเรียบร้อยครับตั้งแต่เมื่อคืน ยังไม่พบปัญหาครับ

จะมีก็เรื่องบัตรเครดิด ทำไมไม่เห็นมีมีการตัดยอดเลย

มาเช็คดูตอนเช้าสายวงเงินในบัตรก็ยังเท่าเดิม งง เลย

เดี๋ยวมันก็จะตัดไปเองครับ ปรกติครับ ของผมก็เป็นเหมือนกัน :cheers:

MacBook Pro 17", Mid 2010

Core i7 2.66 GHz

8 GB 1067 MHz DDR3

ลงแบบ Clean Install ครับ ตอนนี้ยังไม่พบปัญหาครับ

iMac 27" i3 12 GB

ลงแล้วเจอปัญหาเรื่อง บน Lion มองไม่เห็น BootCamp HDD แต่บูทเข้าใช้งาน Windows ได้ตามปกติ เรียกผ่าน Parallels ไม่มีปัญหาอะไร

ความเร็ว OK การใช้งานประทับใจ ความพอใจอยู่ที่ 9 เต็ม 10 หักเรื่องปัญหาเล็กๆน้อยๆ ออกไป

ราบรื่น สมูธ สวยงามสุดๆครับ แอบตื่นตาตื่นใจกับ Lion มากมายครับ

ของผม

MacBook Pro Mid 2009

2.26 GHz Core 2 Duo

Ram 4 GB

HDD 160 GB

iMac 20" ครับ

2.4 GHz Intel Core 2 Duo

4 GB 800 MHz DDR2 SDRAM

อัพตั้งแต่เมื่อคืน

ยังทดลองโน่นนี่ไปไม่ได้เท่าไร

ยังไม่เจอปัญหาครับ

:coffee:

MBP 2011 15" i7 2.2 อัพผ่าน store ไม่ได้ clean ใช้งานดีครับ ไม่มีปัญหา รู้สึกว่าไวขึ้นด้วย

Up free from Code....!!!

Pixelmator ใช้ไม่ใด้ครับ

Edited by sonny

- -" งั๊นผมคงต้องเลื่อนการลงสิงโตไปก่อน

มีตัว Update นะครับ

Screen Shot 2554-07-21 at 1.47.38 PM.png

- Macbook Air late 2010 boot เร็วเช่นเดิม/ปิดเร็ว 18 วินาที/ปิดครั้งแรกหลัง install 15 วินาที ปิดครั้งที่สอง 5วินาที

- พบปัญหา 2 ข้อครับ

1. ใส่ Harddisk ที่ดึง USB แบบ ไม่ safe มาใส่ในเครื่อง ถ้า Leopard ให้ Force แล้ว เปิดได้ แต่ใน Lion พี่แกไม่ให้ทำอะไรเลย ไม่มี drive ให้เลือก disk Utility ด้วย เราก็ลืมบ่อยซะด้วย

2. ตะครุบ เพื่อเปิด icon ใหม่ ทำติดบ้างไม่ติดบ้าง แต่ ไม่รู้จะทำ ทำไม เพราะ มันมี icon ด้านล่างให้ click อยู่แล้ว หรือ เราหัดยังไม่เสร็จหว่า

Core 2 Duo late 2006 ครับ

โดยรวมรู้สึกพอใจมากครับ smooth ดี Interface สวย

ชอบ gesture ที่สามารถใช้ได้กับ mouse

แต่รู้สึกว่าพัดลมหมุนเร็วขึ้นจากปกติ (ปกติเปิด Safari ประมาณ 10 tabs mail itunes)

ว้าววว ...รุ่นเดียวกันเลยครับ อิอิ เจอเพื่อนแล้ว รู้สึกเหมือนกันว่าพัดลมทำงานบ่อยขึ้นแต่การใช้งานทั่วไป

ไม่ได้รู้สึกว่าช้าลงหรือเร็วขึ้นสักเท่าใดนัก

มาลงชื่อว่าลงแล้วเรียบร้อยครับ

Edited by tum

อัพเกรดเรียบร้อย ตั้งแต่เมื่อคืน ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาใดๆ โดยรวมผมว่าเร็วขึ้นนะครับ โดยเฉพราะซาฟารี เร็วผิดหูผิดตาเลยครับ

ปล.ว่าแต่ทำไมยอดในบัตรเครดิตไม่เห็นถูกตัดเลยครับ เพื่อนๆเช็คกันหรือยังครับว่ายอดในบัตรถูกตัดหรือเปล่า แอบสงสัย อิอิ