Jump to content
tum

ทุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับ Lion โปรดอ่านก่อนตั้งกระทู้ | Lion Index

Recommended Posts

Macbook Pro 17" Late 2008 (ก่อน Unibody) + 4G RAM + SSD OCZ 256G ลงแบบโหลดจากแอปสโตร์ ใช้งานได้ดีครับ

Macbook Pro 15" Unibody + 8G RAM + SSD OCZ 256G ลงผ่าน DVD แบบ Upgrade ยังใช้งานได้ดีครับ

Macbook Air 1st Gen (HD) ลงผ่าน DVD แบบ Upgrade ดูเหมือนเครื่องจะช้าลง โปรแกรม CoolBookController เหมือนจะทำงานไม่ได้ครับ

ลองลงบน Macbook Air แบบ Clean Install แล้วก็ยังไม่ดีขึ้นมาก พอไม่มีโปรแกรม CoolBook แล้วพัดลมดังมาก เครื่องก็ร้อน เห็นว่าจะมีออกรุ่นที่รองรับ Lion ก็ต้องรอกันต่อไป

Edited by suwitcha

Clean คือการลงแบบ Format HDDเลย และต้องมานั่งลงโปรแกรมต่างๆเองหรือป่าวครับ

แล้วข้อมูลทั้งที่ Time machine ไว้ ลากกลับมาได้มั๊ยครับ เลือกเฉพาะข้อมูลนะครับ ทำได้ใช่ใหม.

Clean คือการลงแบบ Format HDDเลย และต้องมานั่งลงโปรแกรมต่างๆเองหรือป่าวครับ

แล้วข้อมูลทั้งที่ Time machine ไว้ ลากกลับมาได้มั๊ยครับ เลือกเฉพาะข้อมูลนะครับ ทำได้ใช่ใหม.

Clean Install คือลง OS แบบไม่เอาของเดิมไว้เลย Format HDD ไปเลยครับ

ได้ครับ สามารถเอาข้อมูลที่ Backup ใน Time Machine กลับมาได้หมดครับ

ลองดูกระทู้นี้ครับ

อยากรู้ขั้นตอนดึงข้อมูลจาก Time machine จาก snow มา Lion

:hrhr:

Clean Install คือลง OS แบบไม่เอาของเดิมไว้เลย Format HDD ไปเลยครับ

ได้ครับ สามารถเอาข้อมูลที่ Backup ใน Time Machine กลับมาได้หมดครับ

ลองดูกระทู้นี้ครับ

อยากรู้ขั้นตอนดึงข้อมูลจาก Time machine จาก snow มา Lion

:hrhr:

ขอรบกวนถามนิดนะครับ

ถ้าข้อมูลที่ Backup ใน Time Machine มันเคยเบ็คอัพมาจาก HDD ที่มี 2 Partition (หมายถึงก่อนลง Lion เคยใช้ 2 พาร์ติชั่น)

แล้วเมื่อผมจะลงแบบ Clean HDD แล้วรวมเหลือเพียง Partition เดียว

เจ้าข้อมูลต่างๆ ที่เคยเบ็คอัพ มาจาก 2 พาร์ติชั่น มันจะมาลงครบมั้ยครับ :question:

Edited by amorno

ขอรบกวนถามนิดนะครับ

ถ้าข้อมูลที่ Backup ใน Time Machine มันเคยเบ็คอัพมาจาก HDD ที่มี 2 Partition (หมายถึงก่อนลง Lion เคยใช้ 2 พาร์ติชั่น)

แล้วเมื่อผมจะลงแบบ Clean HDD แล้วรวมเหลือเพียง Partition เดียว

เจ้าข้อมูลต่างๆ ที่เคยเบ็คอัพ มาจาก 2 พาร์ติชั่น มันจะมาลงครบมั้ยครับ :question:

อันนี้ยังไม่เคยลองเลยครับ

ปกติผมจะใช้งานหลักแค่ Partition เดียวครับ

ของผม MacBook 2.0GHz (13-inch, Aluminum, Late 2008)

SSD 512 GB, Ram 8 GB

ใช้ได้ดีครับ

เหลืออีกตัว MacPro 12-Core 2.93GHz

SSD 512 GB, HDD 6 TB, ATI Radeon HD 5870 1GB, Ram 32 GB

ยังไม่กล้าลงครับยังคงกลัวปัญหากับโปรแกรมที่ใช้ หลักๆผมใช้ Adobe Creative Suite CS3

และเรื่องของ Printer Driver ผมใช้ Canon LBP 5960 กับ HP Color LaserJet

เดี๋ยวรอซักพักอาจจะ upgrade กับเขาบ้าง

ว่าแต่ว่าผมต้องซื้อ Lion อีกครั้งนึงใช่ไหมครับ?

ผมใช้ Apple ID เดียวกันกับที่ซื้อ Lion กับ MacBook ของผม

แต่มันไม่สามารถ Download Lion มาลงบน MacPro 12 Core ของผมได้

ที่หน้าจอตอนที่พยายามกด Download แจ้งว่า "Installed"

มันมีวิธีอื่นอีกหรือเปล่าครับที่สามารถจะลง Lion บน MacPro ของผมอีก

หรือต้องสร้าง Apple ID ใหม่ขึ้นมาอีก 1 ID แล้วซื้อ Lion ผ่านบัตรเครดิตใหม่อีกครั้ง

ปล. เครื่อง MacPro 12 Core ของผม ทั้ง itunes และ App Store Authorize เรียบร้อยแล้วครับ

Macbook Pro 13" early 2011 core i5

อัปเดทฟรี เพราะซื้อมาได้ไม่นาน

ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ

Macbook Pro 13" early 2011 core i5

อัปเดทฟรี เพราะซื้อมาได้ไม่นาน

ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ

อัพ ฟรีนี่มันจะมายังไงหรอครับ มันจะมาเองใน Software Update หรอครับ

เพราะผมก็รุ่นเดียวกัน เพิ่งซื้อ ไม่นานเหมือนกันครับ หาไม่เจอครับ รบกวนด้วยนะครับ

อัพ ฟรีนี่มันจะมายังไงหรอครับ มันจะมาเองใน Software Update หรอครับ

เพราะผมก็รุ่นเดียวกัน เพิ่งซื้อ ไม่นานเหมือนกันครับ หาไม่เจอครับ รบกวนด้วยนะครับ

อ่านเรื่อง up to date program ต้นกระทู้ครับ

รายงานตัวครับ

MBP 13" C2D 2.4Mhz Mid 2010 ครับ

Ram 8 GB

SSD Intel 320 series 300 GB

ใช้งานได้ดีครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ ผมเคยลงตัว GM แบบอัพเดต รู้สึกหน่วงๆ ไม่ค่อยชอบ เลยลงใหม่แบบ Clean ครับ แล้ว Migration เฉพาะข้อมูลบางอย่างมาเท่านั้น

ปล.จากที่เมื่อวานซื้อ Lion ไม่ได้ โดนเตือนว่าเวอร์ชั่นใหม่กว่า วันนี้จะลองซื้อใหม่อีกครั้ง มันดันขึ้นว่า Installed แล้วครับ สงสัยเครื่อง recheck กับทาง Appstore อีกครั้ง :unworthy:

มีตัว Update นะครับ

ไม่ทราบว่ากดที่ไหน ถึงได้อัพเดทอย่างในรูปอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่ากดที่ไหน ถึงได้อัพเดทอย่างในรูปอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

กดตรงนี้ครับผม.. laughing.gif

..

ของผม MacBook 2.0GHz (13-inch, Aluminum, Late 2008)

SSD 512 GB, Ram 8 GB

ใช้ได้ดีครับ

เหลืออีกตัว MacPro 12-Core 2.93GHz

SSD 512 GB, HDD 6 TB, ATI Radeon HD 5870 1GB, Ram 32 GB

ยังไม่กล้าลงครับยังคงกลัวปัญหากับโปรแกรมที่ใช้ หลักๆผมใช้ Adobe Creative Suite CS3

และเรื่องของ Printer Driver ผมใช้ Canon LBP 5960 กับ HP Color LaserJet

เดี๋ยวรอซักพักอาจจะ upgrade กับเขาบ้าง

ว่าแต่ว่าผมต้องซื้อ Lion อีกครั้งนึงใช่ไหมครับ?

ผมใช้ Apple ID เดียวกันกับที่ซื้อ Lion กับ MacBook ของผม

แต่มันไม่สามารถ Download Lion มาลงบน MacPro 12 Core ของผมได้

ที่หน้าจอตอนที่พยายามกด Download แจ้งว่า "Installed"

มันมีวิธีอื่นอีกหรือเปล่าครับที่สามารถจะลง Lion บน MacPro ของผมอีก

หรือต้องสร้าง Apple ID ใหม่ขึ้นมาอีก 1 ID แล้วซื้อ Lion ผ่านบัตรเครดิตใหม่อีกครั้ง

ปล. เครื่อง MacPro 12 Core ของผม ทั้ง itunes และ App Store Authorize เรียบร้อยแล้วครับ

ถ้า Login App Store เรียบร้อยแล้ว..

ลองกดปุ่ม Option ค้างไว้แล้วกดที่ Installed ดูอีกทีครับ.. (น่าจะได้นะ!)

ลองดูครับผม.. laughing.gif

:coffee:

ยังมีข้อมูลหน้าแรก Update อยู่เรื่อยๆ นะครับ ผมพยายามรวบรวมมาให้ จะได้หากันง่ายๆ ครับ

ยังไงฝากเพื่อนๆ ช่วยกันดูด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ลง lion แล้ว ลง windows ทำไมมันขึ้นแบบนี้อ่ะครับ

ในข้อความเขียนว่า

The startup disk must be formatted as a single Mac OS Extended (Journaled) volume or already partitioned by Boot Camp Assistant for installing Windows.

อ่า มีกระทู้ผมด้วย

ขอบคุณ คุณ tum มากครับ ที่ให้คำแนะนำ จนย้ายมาได้ อย่างที่ต้องการ

ผมไปอัพเดท ข้อมูล ให้ดูง่ายขึ้นแล้วครับ เสียแต่บางช่วงไม่ได้ถ่ายรูปไว้

เพิ่มเติมสำหรับคนที่มีปัญหากับ Software ของ Apple ในเครื่องนะครับ

เช่นมีปัญหากับ Photo Booth, Widgets, หรืออื่นๆ

อยากให้ลอง Repair Permission หลังลง Lion แล้วดูด้วยนะครับ

แนะนำให้ Boot ใน Recovery Mode นะครับ

วิธีการ

Restart เครื่อง กด Command+R ค้างไว้ จนกว่า Logo Apple จะหายไป (สักพักนึงเลย)

มันจะขึ้นหน้าจอดังภาพครับ

เลือก Disk Utility แล้วเลือก Drive ที่ลง Lion ไว้

กด Repair Permission แล้วรอจนเสร็จครับ

หลังจากนั้น Quit ออก แล้ว Restart เครื่องครับ

ลองดูว่าอาการที่เจออยู่หายไหมนะครับ :cheers:

อ่า มีกระทู้ผมด้วย

ขอบคุณ คุณ tum มากครับ ที่ให้คำแนะนำ จนย้ายมาได้ อย่างที่ต้องการ

ผมไปอัพเดท ข้อมูล ให้ดูง่ายขึ้นแล้วครับ เสียแต่บางช่วงไม่ได้ถ่ายรูปไว้

ผมมีครับ เดี๋ยวเอาไปเพิ่มให้ครับ :hrhr:

รายงานตัวครับ

MBP 13" C2D 2.4Mhz Mid 2010 ครับ

Ram 8 GB

SSD Intel 320 series 300 GB

ใช้งานได้ดีครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ ผมเคยลงตัว GM แบบอัพเดต รู้สึกหน่วงๆ ไม่ค่อยชอบ เลยลงใหม่แบบ Clean ครับ แล้ว Migration เฉพาะข้อมูลบางอย่างมาเท่านั้น

ปล.จากที่เมื่อวานซื้อ Lion ไม่ได้ โดนเตือนว่าเวอร์ชั่นใหม่กว่า วันนี้จะลองซื้อใหม่อีกครั้ง มันดันขึ้นว่า Installed แล้วครับ สงสัยเครื่อง recheck กับทาง Appstore อีกครั้ง :unworthy:

กดปุ่ม option ค้างไว้ แล้ว Click ตรง purchases มันจะขึ้นให้เราดาวน์โหลดใหม่ครับ

ว้าววว ...รุ่นเดียวกันเลยครับ อิอิ เจอเพื่อนแล้ว รู้สึกเหมือนกันว่าพัดลมทำงานบ่อยขึ้นแต่การใช้งานทั่วไป

ไม่ได้รู้สึกว่าช้าลงหรือเร็วขึ้นสักเท่าใดนัก

^^ เจ้าแก่นี่ยังใช้ได้ดีอยู่เลยครับ ผ่านมาเกือบ 5 ปี มีงอแงบ้างเล็กน้อย แต่ยังตอบสนองการใช้งานได้อย่างดี

นี่ยังลง Lion ได้ คงใช้ไปอีกนานนนนนน

iMac 24" early 2009 update ผ่านฉลุยครับ :smoke:

ขอบคุณ จะได้หาคำตอบจากระทู้เดียวครับ :unworthy:

App Store ผมเอ๋อมากๆครับ

อัพเดทไม่ได้, ค้างๆ, รูปไม่โชว์

เห้อ repair disk ก็แล้ว ทำทุกอย่างก็แล้วแต่ก็ยังแบ่ง partition ไม่ได้ สักที ไมเกรน ขึ้นอีกล่ะ :wallbash:

เห้อ repair disk ก็แล้ว ทำทุกอย่างก็แล้วแต่ก็ยังแบ่ง partition ไม่ได้ สักที ไมเกรน ขึ้นอีกล่ะ :wallbash:

ของคุณ Needmac ปัญหาจากกระทู้นี้ใช่ไหมครับ

เนี้ยครับ มันกดลงทับไม่ได้หรอครับ ต้อง แบง ไดรืมาอีกไดร์นึงหรอครับ

ถ้าใช่ ปัญหาเกิดจาก HDD ในเครื่องของคุณ ไม่ได้ทำ Partition เป็น GUID ตั้งแต่แรกครับ

วิธีการแก้ไขคือคุณต้อง "Format" และทำ Partition ใหม่ ให้เป็น GUID ถึงจะลง Lion ได้ครับ

และจะส่งผลให้ข้อมูลหายนะครับ ต้อง Backup ก่อนครับ

วิธีการ ให้อ่านจากกระทู้นี้ครับ

เลือก Drive เพื่อ Install ไม่ได้ มันบอกว่า This disk doesn't use GUID Partition Table Scheme

กรณีนี้เกิดจาก Drive ไม่ได้ Partition มาเป็นแบบ GUID ต้อง Format ใหม่แล้วลงแบบ Clean Install ไปเลยครับ ต้อง Backup นะครับ ข้อมูลหายนะครับ

:right: ผมกดลงแล้วมาติดขั้นตอนนี้ ทำไงต่อดีครับ งงมาก

:right: มีอีกอย่างครับ สาเหตุที่ทำเพราะเหมือนมันแจ้งว่าผมทำพาติชั่นไท่ถูก ไม่มี GUID ไรสักอย่าง

ผมกับคุณ qnap ใส่ภาพเพิ่มเข้าไปแล้ว น่าจะเข้าใจง่ายขึ้นครับ