Jump to content
tum

ทุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับ Lion โปรดอ่านก่อนตั้งกระทู้ | Lion Index

Recommended Posts

iMac 24" (mid 2008 CTO) เรียบร้อยดีครับ

ขอแจมด้วยคนนะครับ

น้องใหม่ของเวปบอร์ดแห่งนี้ ฝากเนื้อฝากตัวทุกๆ ท่านด้วยครับ

ผมก็ได้ทำการลง Lion เรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้ใช้ได้ดียังไม่มีปัญหาอะไรครับ ติดแค่ตอน Boot เครื่องช้านิดหน่อยครับ

เรียก Dashboard ง่ายดีครับ สะดวกครับ :DDDD

อยากลบ App ใน Launchpad แต่ทำได้เฉพาะที่มาจาก App Store

ตอนนี้ Uninstall ของ Adobe โผล่มาเต็มเลยครับ เกะกะมาก

Macbook 2.4 GHz Intel Core 2 Duo (Late 2008)

4 GB.

SSD 60 GB.

ไม่มีปัญาหาใหญ่ๆ นอกจากบางครั้ง

- Safari full screen เรนเดอร์ toolbar ไม่ดี.

- Finder เรนเดอร์ file type ด้วยตัวอักษรแปลก (เหมือน windows ความละเอียดต่ำๆ)

อยากลบ App ใน Launchpad แต่ทำได้เฉพาะที่มาจาก App Store

ตอนนี้ Uninstall ของ Adobe โผล่มาเต็มเลยครับ เกะกะมาก

จัดลง folder ได้ครับ ลากไปทับกันเลยครับ เหมือนใน iOS ครับ :cheers:

ขอแจมด้วยคนนะครับ

น้องใหม่ของเวปบอร์ดแห่งนี้ ฝากเนื้อฝากตัวทุกๆ ท่านด้วยครับ

ผมก็ได้ทำการลง Lion เรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้ใช้ได้ดียังไม่มีปัญหาอะไรครับ ติดแค่ตอน Boot เครื่องช้านิดหน่อยครับ

เรียก Dashboard ง่ายดีครับ สะดวกครับ :DDDD

:cheers: ยินดีต้อนรับครับ

จัดลง folder ได้ครับ ลากไปทับกันเลยครับ เหมือนใน iOS ครับ :cheers:

ขอบคุณครับ :)

จะเข้า Recovery Mode นี่ต้องกดตอนไหนอะครับ ผมกดตอนมีเสียงผ่างค้างไว้ตลอด แต่ก็มาโผล่หน้า login เชยเลย

ลองใช้ Terminal พิมพ์คำสั่ง diskutil list ปรากฏว่าไม่มี Recovery HD ครับ อ่าวกำ T_T

Edited by tonic

เพิ่งลงเมื่อคืนครับ ยังไม่พบปัญหาอะไรครับ :cheers:

หลังจากลง lion ไปแล้ว ตรงมุมขวาบน ข้าง spotlight จะมีชื่อเครื่อง กดไปครั้งนึง ก้อจะพบช่อง login window ลองกดดูแล้ว มีแต่หน้าสีเทาๆ แล้วก้อเข้ามาหน้า login ของ mac (เคลื่องผมลงwindow ผ่าน boot camp นะครับ) นึกว่าเป็นการกดเพื่อไปยัง bootcamp รึป่าว​​ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อย

MacBook Pro

2.26 GHz Core 2 Duo

Ram 4 GB

backup Tm ไม่ได้ ใช้ qnap ts 250 pro

iMac up free ครับพึ่งซ้ือไม่ถึงเดือน

MBP น่าจะฟรีเหมือนกันเพราะใช้ Apple ID เดียวกัน

ปัญหา...

- imac ยังเปิด Pixelmator ไม่ใด้ Up date แล้ว

- MBP อืดเล็กน้อยถึงปานกลาง iphoto, imovie

สิ่งที่สังเกตุใด้ชัดคือ Safari เร้วข้ึนครับ..........

imac พอ up Lion แล้วเปิด Pixelmator แล้วเด้งมาที่หน้านี้ครับ

Up date ก่อนที่จะลง Lion มี่ท่านใหนเป็นมั่งครับ

Edited by sonny

หลังจากลง lion ไปแล้ว ตรงมุมขวาบน ข้าง spotlight จะมีชื่อเครื่อง กดไปครั้งนึง ก้อจะพบช่อง login window ลองกดดูแล้ว มีแต่หน้าสีเทาๆ แล้วก้อเข้ามาหน้า login ของ mac (เคลื่องผมลงwindow ผ่าน boot camp นะครับ) นึกว่าเป็นการกดเพื่อไปยัง bootcamp รึป่าว​​ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อย

ไม่ใช่จ้า อันนี้คือการไปที่หน้า login (login window คือ หน้าต่างสำหรับ login) Windows ที่เป็น OS จะมีตัว s ต่อท้าย

มีปัญหาละครับ Copy แล้ว Paste ไฟล์ไม่ได้ เหมือนมันจะได้ แต่ไฟล์มันก็เด้งหายไป

บางไฟล์ได้ แต่มันเป็นตัวจางๆ

Duplicate ก็เหมือนกันครับ ใครเป็นบ้าง

ปัญหาที่เจอ ส่วนใหญ่จะเป็นไฟล์ที่อยู่ใน Folder Download ครับ :wallbash:

ปล. ลากไฟล์มาใส่ หน้าต้าง browse ไฟล์ก็ไม่ได้อีก >.< ต้องนั่งไล่หา

Edited by podhikaru

imac พอ up Lion แล้วเปิด Pixelmator แล้วเด้งมาที่หน้านี้ครับ

Up date ก่อนที่จะลง Lion มี่ท่านใหนเป็นมั่งครับ

มีวิธีแก้ไขแล้วครับ ทำตามทีล่ะข้อ ได้แน่นอนครับ

http://www.pixelmator.com/support/viewtopic.php?t=6399

• Like 1

จะทำ Disk recovery แต่ติดตั้ง LION เสร็จไปแล้ว หา install File ไม่เจอ มีของใครไฟล์หายไปเหมือนผมรึเปล่าครับ

ขอเฝ้าดูด้วยใจจด..จอ..อีกแป๊บ :))) :))) :)))

Edited by DONNY

จะทำ Disk recovery แต่ติดตั้ง LION เสร็จไปแล้ว หา install File ไม่เจอ มีของใครไฟล์หายไปเหมือนผมรึเปล่าครับ

ส่วนใหญ่หายกันหมดครับลุง

ลองเปิดตามกระทู้ดูครับ ผมยังไม่ได้เอาประเด็นนี้มาใส่

เห็นว่าให้กด Option + Click ที่ Install หรืออะไรทำนองนี้

พอดีของผมไม่หายน่ะ

ของผม Macbook Air Gen1 Core2Duo 1.6GHz/2GB/80GB มันจะไหวไหมครับเนี่ยมีใครลงแล้วใช้งานได้ดีมั่งครับ

ข้อมูลระเอียดมากเลยครับบบบบบ

ส่วนใหญ่หายกันหมดครับลุง

ลองเปิดตามกระทู้ดูครับ ผมยังไม่ได้เอาประเด็นนี้มาใส่

เห็นว่าให้กด Option + Click ที่ Install หรืออะไรทำนองนี้

พอดีของผมไม่หายน่ะ

Option + Click ที่ Install ใน App Store ในหน้า Lion

แก้ตาม พี่tum บอกแล้ว มันจะเริ่มโหลดให้ใหม่ ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมสำหรับคนที่มีปัญหากับ Software ของ Apple ในเครื่องนะครับ

เช่นมีปัญหากับ Photo Booth, Widgets, หรืออื่นๆ

อยากให้ลอง Repair Permission หลังลง Lion แล้วดูด้วยนะครับ

แนะนำให้ Boot ใน Recovery Mode นะครับ

วิธีการ

Restart เครื่อง กด Command+R ค้างไว้ จนกว่า Logo Apple จะหายไป (สักพักนึงเลย)

มันจะขึ้นหน้าจอดังภาพครับ

เลือก Disk Utility แล้วเลือก Drive ที่ลง Lion ไว้

กด Repair Permission แล้วรอจนเสร็จครับ

หลังจากนั้น Quit ออก แล้ว Restart เครื่องครับ

ลองดูว่าอาการที่เจออยู่หายไหมนะครับ :cheers:

เอ่ ปุ่ม reinstall mac os x นี่ ถ้าผมจำไม่ผิด ผมเคยอ่านมาว่า เป็นปุ่มที่ไว้ลง Lion ใหม่แบบ Clean

(เหมือนใส่แผ่นแล้วลง Snow ใหม่น่ะครับ)