Jump to content
tum

ทุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับ Lion โปรดอ่านก่อนตั้งกระทู้ | Lion Index

Recommended Posts

เอ่ ปุ่ม reinstall mac os x นี่ ถ้าผมจำไม่ผิด ผมเคยอ่านมาว่า เป็นปุ่มที่ไว้ลง Lion ใหม่แบบ Clean

(เหมือนใส่แผ่นแล้วลง Snow ใหม่น่ะครับ)

ใช่ครับ :question:

ในนั้นผมเขียนถึง Repair Disk Permission อะครับ ไม่ใช่ Reinstall ครับ :lol:

ขอดันนิดนึง ตกไวมาก

มี Update ข้อมูลหน้าแรกนะครับ

รบกวนช่วยกันดัน เพื่อนที่เพิ่งเจอปัญหาจะได้หาจากกระทู้นี้ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ :cheers:

มาดันช่วย บวกกับมารายงานผลครับ

ผมลงได้ผ่านฉลุย จะว่าเร็ว ก็เร็วครับ และสวยด้วย

ข้อมูลไม่หาย แม้แต่ tab ของchrome firefox ที่เปิดเว็บทิ้งไว้ก็ไม่หาย

ถ้าเทียบวินโดวส์คือ ลง servicepack หรือ vista > 7 อะไรแบบนั้นเลยครับ ไม่ต้องตื่นเต้นและตกใจ

ผมเจอเคสนี้ครับ ตัว install lion ต้องอยู่ใน Application เท่านั้นครับ ผมลองย้ายไปไว้ partition อื่นแล้ว

ปรากฏว่า พอลงมันจะไม่restart เครื่องให้ ให้เรากดเอา พอกดแล้ว restart อยู่ครับ แต่กลับมาเข้า OSX เหมือนเดิมครับ

ส่วนเรื่องติดตั้งแล้วไฟล์ติดตั้งจะหาย หายจริงครับ แต่เราสามารถเข้าไปที่ Application

แล้วไปก็อบ Install lion ไฟล์เดียวไฟล์นั้นมาไว้ drive อื่นๆได้ โดยที่เมื่อลงแล้ว ไฟล์ที่ก๊อบไว้ไม่หาย หายแต่ใน Application เท่านั้นครับ

(ผมเล่นก๊อบไว้ทั้งในเครื่องและ ExternalBox เลยครับ ๕๕)

ส่วนไฟล์ Install ที่เป็นไฟล์ .dmg ใช้ diskutilities เขียนมาเป็นแผ่นก็ได้ แต่ผมไรท์มาหลายแผ่นไม่ได้ซักที

ผมเลยใช้ Toast titanium เขียนซะเลยครับ อิอิ

Adobe CS5.5 ผมไม่ได้ลองนะครับ ที่ว่ามีปัญหา แต่ผมลง Adobe CS5 Master ไม่มีปัญหาใช้งานได้ปกตินะครับ

แต่เวลาลงสิงห์โตเสร็จ จะถามเรื่องให้อัพเดทจาว่า ครับ ก็อัพเดทไปเลยครับ 80 กว่า MB เท่านั้น

Edited by pOnGliFE

อัพเรียบร้อยแล้วครับ (uptodate ฟรี)

ผมว่า ตรง User ด้านบนนี่มีประโยชน์นะครับ

เวลาจะสลับ User ให้ใครเล่น ก็แค่คลิกเดียวครับ ผมได้ใช้ประโยชน์จริงๆ

แต่ถ้าคิดว่าไม่มีประโยชน์ ก็ Command แล้วลากออกไปก็ได้ครับ

แต่รู้สึกยังไม่ค่อยชินกับการ Scroll สักเท่าไร

เครื่อง MacBook Pro 13-inch (early 2011)

dual-core intel core i5 2.3 GHz RAM 4GB

Edited by nutmos

ตอนนี้เริ่มมีปัญหากับ Magic Mouse ละ

Sleep แล้ว พอปลุกให้ตื่น Mouse หาย สั่ง Connect ก็ไม่ได้ ต้องปิด/เปิด Bluetooth เลย :P

ผมได้จับเวลาแล้ว

MacBook Pro 13-inch (early 2011)

2.3 GHz dual-core intel core i5 RAM 4GB

ฮาร์ดดิสก์เดิมๆ 5400 ไม่ใช่ SSD แต่อย่างใด

บูตเครื่อง จับเวลาตั้งแต่กดปุ่มเปิดเครื่อง จนเข้าหน้า user account

Lion ประมาณ 40 วินาที

Snow Leopard ประมาณ 25-30 วินาที

Lion ช้ากว่า 10 วินาที ยอมรับได้

ปิดเครื่อง จับเวลาตั้งแต่กด Shut Down จนหน้าจอและ Backlit Keyboard ดับ

Lion ประมาณ 4-5 วินาที

Snow Leopard ประมาณ 3-5 วินาที

ใกล้เคียงกันมาก

• Like 1

มา Update ข้อมูลครับ

ผมโปรแกรมVMware Fusionใช้ไม่ได้หลังลงLion os เลยเข้าใช้windows xpไม่ได้ เครื่อง Macbook pro 2011 15"ครับ

โหลดมาแล้วแต่ยังไม่มีเวลาลงเลยครับ เท่าที่ลองตัว GM มาก่อนผมเจอปัญหาเวลาต่อจอที่ 2 แล้วดูหนังผ่าน DVD player ภาพไม่ออกที่จอที่ 2 มาออกที่จอ MacBook Pro แทน

มีใครคิดเหมือนผมเปล่าว่า natural scroll ไม่เหมาะกับการใช้งานขึ้นๆลงๆ แต่ซ้ายขวา ผมว่าเหมาะเช่น fullscreen, mission control, launchpad

แต่ตัวปรับมีมาให้แบบรวมๆ น่าจะมีแยกนะ

มาร่วมแชร์กระทู้แนะนำดีๆครับ

 หน้า About This Mac ดูดีขึ้นเยอะเลย บอกรายละเอียดในภาพรวมเพิ่มขึ้นด้วย 

โหลดมาแล้วแต่ยังไม่มีเวลาลงเลยครับ เท่าที่ลองตัว GM มาก่อนผมเจอปัญหาเวลาต่อจอที่ 2 แล้วดูหนังผ่าน DVD player ภาพไม่ออกที่จอที่ 2 มาออกที่จอ MacBook Pro แทน

แล้วตัวที่ที่ปล่อย จริง ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่ไหมครับ

เกี่ยวกับ CS5 สามารถเล่นได้ปกติครับ ผมใช้งานได้ไม่มีปัญหาใดใด แต่อาจเพราะไม่ได้ใช้ซับซ้อนก็ได้ครับ

Edited by TigerBabe

ลงเรียบร้อยแล้วครับ สวยงามครับ

MACBOOK สีขาว

รบกวนหน่อยเถอะครับ ผม ติดตรงที่ไม่มีบัตร เครดิต นะครับ ทำไงดี อ่า ไม่มีบัตรเครดิต ก้อ อัพเดท ไม่ได้ ใช่ไหมคับ T^T

ผมมีปันหากับ iWork ครับ พิมไปแล้วมันติด ต้องสะหลับ Program อื่นก่อนค่อยได้

Mac book Pro 15" ram 4 gb OSX Lion ลง Windows 7 บนฝั่ง Windows ไม่สามารถเปลี่ยน ภาษา โดยใช้ Key Grave Accent ได้ครับเหมือนมันไม่รับ keyboard เลยเวลาที่ set ใน control Panel ก็ set ได้ปกติแต่ไม่สามารถเปลี่ยนภาษาได้

Mac book Pro 15" ram 4 gb OSX Lion ลง Windows 7 บนฝั่ง Windows ไม่สามารถเปลี่ยน ภาษา โดยใช้ Key Grave Accent ได้ครับเหมือนมันไม่รับ keyboard เลยเวลาที่ set ใน control Panel ก็ set ได้ปกติแต่ไม่สามารถเปลี่ยนภาษาได้

อาจจะไม่ได้ตอบคำถามตรงจุดนะครับ แต่ผมแนะนำว่าลองเปลี่ยนมาใช้ alt+shift ดูไหมครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

พอดีผมต้องใช้เครื่องหมายตัวหนอนแล้วมันกดไม่ได้เลยจำเป็นต้องเปลี่ยนก็สะดวกดีนะครับ ใช้ๆไปเดี๋ยวก็ชิน

ขอบคุณ คุณ Tonic ครับตอนนี้ก็ใช้อย่างที่คุณ Tonic บอกนะครับไม่มีอะไรดีกว่านี้แล้วครับ

ขอบคุณครับ

:geek:

สวัสดีครับ ผมได้ลองลง Lion กับ iMac 27' Mid 2010 2.8GHz Intel Core i5 Ram 4 GB ลงแบบ Upgrade ยังไม่เจอปัญหาอะไร ( คงเพราะใช้งานน้อย ) แต่มีอาการจอภาพกระตุกเวลาที่ปิดโปรแกรม

ส่วน MacBook Pro 13.3" Mid 2010 ได้ลงแบบ Clean แต่ข้อมูลที่ Backup ไว้กลับมาแต่พวกโปรแกรมและ Apps ต่างๆ แต่ข้อมูลและงานที่อยู่ในโปรแกรมหรือ แอฟพริเคชั่น นั้นไม่มีเลย เช่นใน iPhoto รูป ไม่กลับมา ใน iMovie Project ก็หายหมด ใน iTune เพลง , รูป . หนัง , apps ต่างๆที่ Backup ไว้ก็ไม่กลับมา แต่ก็ดึงกลับมาทีหลังได้

Edited by bicygirl

เครื่องผมลงแบบ clean เวลาเสียบปลั๊กจะ sleep ไม่ได้ครับ ถ้าใช้แบตอย่างเดียวsleepได้ ทั้งปิดฝา หรือกดคำสั่งในOS ก็ไม่ sleep ครับ ถอดสายทุกอย่างที่เชื่อมต่อออกแล้วก็ไม่หาย

มีใครเป็นไหมครับ