Jump to content
tum

ทุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับ Lion โปรดอ่านก่อนตั้งกระทู้ | Lion Index

Recommended Posts

ลื่นไหลดีครับ เปิดปิดเครื่องก็ไวจนน่าตกใจ ทั้งๆที่ใช้งานมาแล้วหกเจ็ดวันแล้ว

ลงโปรแกรมต่างๆ เต็มไปหมด ก็ยังไม่ช้าขึ้นมากเท่าไร

หรือเพราะว่าผลจาก SSD ด้วยรึเปล่าก็ไม่รู้

MBA 11" Mid 2011

1.6GHz i5 4GB DDR3

เพิ่งลงครับ10.7.1 ลงแบบcleanทำงานได้ดีครับ

ของผมเป็นMacbookดำ

ผมอยากเปลี่ยนตัวScrollให้มันเลื่องขึ้นลงเหมือนเดิมนะครับ ตอนนี้ เลื่อนขึ้นหน้าจอวิ่งลง พอเลื่อนลงหน้าจอวิ่งขึ้น เปลี่ยนได้ตรงไหนเหรอครับ

ขอบคุณมากครับ

• Like 1

ผมอยากเปลี่ยนตัวScrollให้มันเลื่องขึ้นลงเหมือนเดิมนะครับ ตอนนี้ เลื่อนขึ้นหน้าจอวิ่งลง พอเลื่อนลงหน้าจอวิ่งขึ้น เปลี่ยนได้ตรงไหนเหรอครับ

ขอบคุณมากครับ

อยู่หน้าแรกครับ มีคำตอบครับ ปรับได้ใน System Preferences ครับ :)))

เพิ่งเห็นกระทู้ ผมน้องใหม่ ยอมรับว่าเร็วมากตอนบูตเครื่อง อัดหนัง อัดเพลง และ ภาพ แบบไม่ยั้ง สุดยอดๆ มากมาย

เพิ่งเห็นว่า Time Machine ไม่ Support iPhoto เหรอครับ?

เพราะจำได้ว่า ตอนเปิดตัว Time Machine มันใช้กับ iPhoto ได้เลย

ผมไม่ได้ใช้มานานจนมาลองกับ Lion แล้วเพิ่งเห็นว่ามันใช้กันไม่ได้

ผมต้องไป Set อะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ?

มาลงชื่อว่าใช้ Lion ค่ะ แต่เป็นมือใหม่ (1 เดือน) เลยไม่รู้จะเปรียบเทียบกับอะไรดี

เครื่องที่ใช้เป็น MBA 11", core i7, 256 GB, Ram 4 MB ค่ะ

Macbook pro 2.53Ghz Core 2 duo , ram 4GB

ลงแล้ว เร็วมากกว่าเดิมเลยครับบ

ผมลงแล้วครับ มีปัญหากะการแจ้งเตือน ฟ้อน คอนฟลิค นิดหน่อยหลังจากลงเสร็จ รีสตาร์ทครั้งที่สองก็หายไปเอง

แต่ที่เจอคือ

1 บางโปรแกรมใช้ไม่ได้ตามสภาพของ power pc << ถ้ามีการแก้ได้ก็ดีครับยังอยากใช้โปรแกรมเก่าๆ อยู่

2 ไอจูน เพลงไทย ที่แปลงด้วย ไทยไอจูน วันนี้เอาเพลงใหม่มาลง เป็นภาษาต่างดาวแล้วก็ไม่สามารถใช้ไทยไอจูนได้แล้ว ไม่รู้ว่าตอนนี้เค้าใช้ตัวไหนแก้ภาษาต่างดาวหรอครับ ช่วยแนะนำทีครับ (itune10.4.1)

3 ถ้าไม่ถูกใจไลอ้อน ผมจะเอาออกแล้วย้อนกลับไปได้มั้ยครับ

MBP 15" unibody cpu 2.4 core 2 duo

Edited by funkycat

ผม update OS X 10.7.2 เมื่อวานครับ รู้สึกว่า ไอคอนใน Launchpad มันใหญ่ขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย

สามารถทำให้เล็กลงได้รึเปล่าครับ ชอบอันเก่ามากกว่า

ใช้ลื่น ใช้ดี ไม่มีปัญหา อัพกันโล้ดด :thumbsup:

อัพ 10.7.2 แล้วปิด เปิด เครื่องช้ามากๆๆ บางทีก้อไม่ยอมปิด เป็นกันไหมครับ แล้วต้องแก้ยังไงดีครับ

ผมขอสอบถามครับ ตอนนี้ผม up เป็น Lion 10.7.2 แล้ว ปัญหาคือ ตอนเปิดเครื่องมา พอถึงหน้า Login

ปกติมันจะมีแค่ User เดียวของเราขึ้นมาอันเดียวตอนเข้า (เป็นตอน 10.7.1) แต่พออัพเป็น 10.7.2 มันดันมี account ของ guest user ขึ้นมาเพิ่ม

ผมก็เข้า System Preferences > User & Groups แล้วก็ไปทำการ Disabled ในส่วนของ Guest User แล้ว มันก็ยังไม่หายไป

ไม่ทราบว่าท่านใดมีปัญหาแบบนี้บ้างครับ แล้วใครพอจะมีวิธีแก้บ้าง (ไม่อยากต้องมาคลิ๊กเลือกตอน Login อ่ะครับ)

ขอบคุณครับ

ขอถามหน่อยครับ จะเอา iDVD กลับมาได้ยังไงครับ ไปโหลดในเวปก็มีแต่ตัวอัพเดต Lion ไม่แถมแผ่นด้วย ขอบคุณครับ

เวลาเราใช้ 4 นิ้ว(แล้วแต่คนตั้ง)เลื่อนซ้าย-ขวาเพื่อเปลี่ยนหน้าจอทำงาน โปรแกรมที่ไม่ได้พัฒนาโดย apple ส่วนมากจะหลุดใช่มั้ยครับ 55 แบบหนักเกินไป

ลงชื่อด้วยคับเพิ่งถอยมาสดๆร้อนๆเลยคับ

Mac Mini 2011

2.5 GHz Core i5

Ram 4 GB

Hdd 500 GB

ลงด้วยคนครับ ถอยมาได้สิบวันเอง

iMac Mid 2011

2.5 GHz Intel Quad-Core i5

Ram 4GB

HDD 500GB(7200 rpm)

AMD Radeon HD 6750M

มาร่วมรายงานตัวครับ ผม mbp 13" i5 2.4, ram 4gb, hdd 500 gb ครับ

มือใหม่สุดๆ เล่นเอาเดินเป๋ๆ เลยเพราะใช้หน้าต่างมาตลอดครับ

ลงด้วยคนครับ ถอยมาได้สิบวันเอง

iMac Mid 2011

2.5 GHz Intel Quad-Core i5

Ram 4GB

HDD 500GB(7200 rpm)

AMD Radeon HD 6750M

รุ่นเดียวกันเลยครับ

Macbook Pro 15' mid 2010

2.4 i5

Ram 4G

HD 320G ครับ :) ตอนแรกช้า แต่พอ ให้ spotlight indexing เสร็จ ก็ฉลุยครับ

ปกติใช้ wifi ของมหาลัยจะต้อง login ก่อนใช้น่ะครับ

ทีนี้ใน Lion มันชอบเด้งหน้า Auto-Login มาเอง เหมือนใน iPhone เลยครับ

รำคาญมาก อยากหาวิธีปิดอยู่ (ชอบแบบ manual ไป login เอาเองในหน้า web browser มากกว่าน่ะครับ)

เนี่ยครับ มันจะเด้งหน้าจออย่างนี้ขึ้นมา

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดี ๆ แบบนี้

สำหรับมือใหม่อย่างผมมีประโยชน์มาก

อันที่จริง ผมใหม่มาก ๆ เพราะยังไม่มีแมคกับเขาเลย

พอมีกระทู้นี้ผมก็สามารถเข้าใจในแมคมากขึ้น และตัดสินใจในการซื้อได้ครับ

ถามเรื่องMountain Lionหน่อยคับ ทำไมถึงขั้นตอนรีสตาร์ดกลับมาแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยคับ