Jump to content
Sign in to follow this  
_darwin

สำหรับคนที่หาไฟล์ InstallESD.dmg ไม่เจอ

Recommended Posts

ผมพึ่ง download Lion เสร็จเมื่อสักครู่... แต่พบปัญหาว่า หาไฟล์ InstallESD.dmg ไม่เจอ

ให้หักดิบทำแบบที่ผมทำ

เปิดโปรแกรม terminal

sudo passwd root

<ใส่รหัสผ่าน root ที่ต้องการ>

<ใส่รหัสผ่าน อีกครั้ง>

เสร็จสิ้นการเตรียม root ก็เข้า root ดังนี้

sudo su

<ใส่ password>

ทำการสำเนาไฟล์ InstallESD.dmg

cp /Applications/Install Mac OS X Lion.app/Contents/SharedSupport/InstallESD.dmg <ไดรฟ์ที่ต้องการเก็บไฟล์>

เสร็จสิ้นครับ

Edited by turnpro

ผมเป็นแม๊คมือใหม่ ไม่เคยลง os มาก่อน บน Mac

อยากทราบวิธี ลง Lion แบบละเอียด รบกวนช่วยทีครับ

ถ้ามีภาพบรรยายด้วย จะขอขอบพระคุณมากเลยครับ

ผมกดลงแล้วมาติดขั้นตอนนี้ ทำไงต่อดีครับ งงมาก

ก่อนลงมือทำก็อ่านรายละเอียดต่างๆ ทำความเข้าใจในเบื้องต้นจากกระทู้สารบัญรวมเรื่อง Lion จากกระทู้นี้ก่อน

http://freemac.net/home/index.php?/topic/3851-ทุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับ-lion-โปรดอ่/

สำหรับกระทู้นี้ที่ผมเขียน ก็เขียนวิธีเก็บไฟล์ที่ download จาก App Store มาแล้ว (ต้องทำก่อน Setup/Install)

สำคัญมากๆ ต้องทำก่อนจะลง Lion นะครับ

เพราะลงไปแล้ว.... ไม่เหลือ

สำหรับคนที่ลงไปแล้ว หาไฟล์นี้ไม่ได้แล้ว ก็คงต้องขอแชร์จากเพื่อนๆ สำเนากันใหม่ครับ

คือผมลงแล้วมันติดตามรูป มันกดเลือก ไดร์ที่จะลงไม่ได้เลย ต้องทำไงอ่ะครับ

เนี้ยครับ มันกดลงทับไม่ได้หรอครับ ต้อง แบง ไดรืมาอีกไดร์นึงหรอครับ

ขึ้นตรงให้เลือกว่าจะให้ลง Harddisk ลูกไหน โดยปกติ ก็ลงลูกที่เป็น Primary มักจะตั้งชื่อไว้ว่า " Macintosh HD "

ก็คลิกเลือก Harddisk ที่จะลงไงครับ

ขึ้นตรงให้เลือกว่าจะให้ลง Harddisk ลูกไหน โดยปกติ ก็ลงลูกที่เป็น Primary มักจะตั้งชื่อไว้ว่า " Macintosh HD "

ก็คลิกเลือก Harddisk ที่จะลงไงครับ

คลิกแล้ว มันคลิกไม่ได้ครับ เหมือนมีปัญหา ตามรูปเลยครับ

เนี้ยครับ มันกดลงทับไม่ได้หรอครับ ต้อง แบง ไดรืมาอีกไดร์นึงหรอครับ

พื้นที่ Harddisk พอหรือเปล่า เหลือถึง 5GB ไหม

พื้นที่ Harddisk พอหรือเปล่า เหลือถึง 5GB ไหม

โหเหลือตั้ง 489 GB ครับ

ลองทำแผ่น DVD แล้ว Boot จากแผ่นหรือยังครับ ลองทำดูก่อน

แต่ก่อนทำการ Boot ด้วย แผ่น

ต้องมั่นใจว่า ได้สำรองข้อมูลและโปรแกรมไว้แล้ว

ลอง Boot ด้วยแผ่น DVD ที่เราสร้างดูครับว่ามันขึ้นอาการเดียวกันหรือเปล่า

ลองทำแผ่น DVD แล้ว Boot จากแผ่นหรือยังครับ ลองทำดูก่อน

แต่ก่อนทำการ Boot ด้วย แผ่น

ต้องมั่นใจว่า ได้สำรองข้อมูลและโปรแกรมไว้แล้ว

ลอง Boot ด้วยแผ่น DVD ที่เราสร้างดูครับว่ามันขึ้นอาการเดียวกันหรือเปล่า

ลองแล้วครับ เป็นเหมือนเดิม

คงต้องให้เพื่อนท่านอื่นช่วยตอบแล้วครับปัญหานี้

ปล. ผมขอตัวลง Lion ก่อน

เฮ้อ เซ้งเลยเรา กะจะลอง ใส่ แผ่น os x แล้ว repair ดูเผื่อจะได้ผล :coffee:

ดูเหมือนว่า Partition Map Scheme มันจะไม่ใช่ชนิด GUID Partition ครับ

วิธีแก้ก็คือไปตั้งค่า Partition Map Scheme ใหม่ให้ถูกต้อง ตามคำแนะนำในกรอบใต้รูป HDD ที่ชื่อ Macintosh HD

ถ้าแก้ไขแล้วน่าจะลงได้

อย่าลืมสำรองข้อมูลงานให้เรียบร้อยก่อนนะครับ

ผมกดลงแล้วมาติดขั้นตอนนี้ ทำไงต่อดีครับ งงมาก

ดูจากรูปมันยังเป็นแค่ Leopard อยู่หรือป่าวครับเพราะการอัพเดทต้องเป็น snow leopard ก่อนอะครับ

HDD ไม่ใช่ GUID Partition ครับ เลยลงไม่ได้

ต้องใช้ Disk Utility แก้ Partition ใหม่เป็น GUID Partition Table ก่อนครับ

ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนชนิด Partition อาจต้อง Format HDD ใหม่ด้วยครับ

ทำไมต้อง sudo ก่อนละครับ cp ตรง ๆ เลยไม่ได้เหรอ?

พึ่ง Upgrade เสร็จแล้วเมื่อกี้ ยังลองอะไรไม่ได้เท่าไร

ที่ถามว่า ทำไมต้อง sudo ก่อน

ลองไม่ sudo ก่อนก็ได้ครับ

อาจจะติดเป็นนิสัยส่วนตัว พอเข้า shell ผมก็มักจะ access as root user เพื่อที่จะทำอะไรได้สะดวก ไม่ติดปัญหาเรื่อง permssion

แล้วสำหรับคงที่ลงไปแล้วอ่ะ จะทำยังไงถึงจะ copy ตัว InstallESD.dmg ได้

If it is under warranty take it to an Apple Store. If not, purchase a replacement HDD and take it to an Apple repair shop and/or replace the drive yourself.

ขึ้นข้อความ ตอนให้เลือก HD drive : ซึ่งผมมีdriveเดียวไม่ได้แบ่ง ทำให้ไปต่อไม่ได้

ลองทำ disk utility : repair disk permissions ก็ยังลงไม่ได้เหมือนเดิม ไม่ทราบว่าเกิดจากจากเหตุใด หรือว่า HD เสีย เพิ่งซื้อเครื่องMBP มาเดือนเดียวเองนะ T_T ช่วยตอบทีครับ

PS.ตอนใช้ 10.6.8 ก็แฮงค์ประจำ ไหนว่า mac ไม่มีแฮงค์ตอนซื้อคนขายบอกมา เศร้า ลง os ใหม่เอง ก็ดีขึ้น แต่มีแฮงค์บางครั้ง น้อยลง (ใช้งานแต่งภาพ กราฟฟิค)

ขอบคุณมากครับ

แล้วสำหรับคงที่ลงไปแล้วอ่ะ จะทำยังไงถึงจะ copy ตัว InstallESD.dmg ได้

โหลดใหม่ครับ

If it is under warranty take it to an Apple Store. If not, purchase a replacement HDD and take it to an Apple repair shop and/or replace the drive yourself.

ขึ้นข้อความ ตอนให้เลือก HD drive : ซึ่งผมมีdriveเดียวไม่ได้แบ่ง ทำให้ไปต่อไม่ได้

ลองทำ disk utility : repair disk permissions ก็ยังลงไม่ได้เหมือนเดิม ไม่ทราบว่าเกิดจากจากเหตุใด หรือว่า HD เสีย เพิ่งซื้อเครื่องMBP มาเดือนเดียวเองนะ T_T ช่วยตอบทีครับ

PS.ตอนใช้ 10.6.8 ก็แฮงค์ประจำ ไหนว่า mac ไม่มีแฮงค์ตอนซื้อคนขายบอกมา เศร้า ลง os ใหม่เอง ก็ดีขึ้น แต่มีแฮงค์บางครั้ง น้อยลง (ใช้งานแต่งภาพ กราฟฟิค)

ขอบคุณมากครับ

ต้องขอรายละเอียดมากกว่านี้นะครับ จะ Snap หน้าจอมาก็ได้ครับ ข้อมูลน้อย เดาลำบากครับ

พวกเราก็เพิ่งได้ลง Lion เหมือนกันครับ

ทั้งสองท่าน ลองดูในกระทู้แนะนำครับ อาจจะมีคำตอบที่พอช่วยได้ครับ

ทุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับ Lion โปรดอ่านก่อนตั้งกระทู้ | Lion Index

ส่วนอาการ Hang ประจำ ต้องคุยกันละเอียดนะครับ ว่าเกิดตอนไหน อาการอย่างไร เพิ่มอะไรเข้าไปบ้าง

ไม่ปกติครับ

โหลดใหม่ครับ

ต้องขอรายละเอียดมากกว่านี้นะครับ จะ Snap หน้าจอมาก็ได้ครับ ข้อมูลน้อย เดาลำบากครับ

พวกเราก็เพิ่งได้ลง Lion เหมือนกันครับ

รูปที่ขึ้นระหว่าง install เหมือนรูปความเห็นที่6 เลยครับ แต่ข้อความด้านในแจ้งตามนี้ครับ (แต่ของผมมีรูป HD อันเดียวนะครับ เพราะไม่ได้แบ่ง)

ตอนนี้ผมยอมเสียเวลา format > ลง os x ใหม่> อับเป็น 10.6.8 > แล้วลองอัป lion อีกรอบ ถ้าขึ้นแบบเดิม คงต้องเอาไปที่ mac center เพื่อดูว่า HD มีปัญหาไหม

อุตส่าห์ซื้อมาด้วยความยากลำบาก ซื้อไม่ถึงเดือนต้องเอาไปเข้าศูนย์ เป็นเรื่องเศร้าจริงๆครับ หวังว่า ผมคงแก้ปัญหาได้ ไม่ต้องเอาไป ศุนย์ หรือ อีกวิธี คือไม่ต้อง Up Lion จบเรื่อง

ท่านที่ใช้mac มาก่อนผม มีความเห็นเช่นไรครับ รบกวนแนะนำที ผมใหม่มากๆกับ MAC (OS X) ขอบคุณมากครับ

จากที่คุณ BorntoBeMac ให้ข้อมูลมา

ผมอยากให้ลองดังนี้ครับ

ก่อนลง Lion ให้ลองบูทจากแผ่นที่มาพร้อมเครื่อง แล้วลอง repair disk ดู

ถ้ามี error fix ไม่ได้

หรือทำแล้วผ่าน แต่พอจะลง Lion ยังฟ้องแบบเดิม

น่าจะต้องเคลม HDD ครับ

ทั้งนี้ ถ้าไม่รีบมาก รอเพื่อนๆ ท่านอื่นมาเสริมอีกนิดก็ดีนะครับ

ตามที่พี่ตั้มพูดล่ะครับ

ถ้าผ่าน ก็ดีไป ถ้าไม่ผ่าน คงต้องไปที่ MacCenter แล้วล่ะ

ถ้าต้องเคลม HDD จริงๆ นี่ คงเป็นบุญเก่ากรรมเก่านะ เสียใจด้วย

และสำรองไฟล์ Installer Lion ด้วยนะครับ

ส่วนถ้าต้องการลง Lion และยังเป็นมือใหม่ ตัดต่อ กลัวงานหาย ผมว่าอย่าเพิ่งลงเลยครับ

รอให้ Apple ปล่อยอัพเดทและ Lion เสถียรกว่านี้ค่อยลงก็ยังไม่สายครับ