Jump to content
alo55555

install OS X Lion ติดตั้งแต่แรกเลยครับ มันขึ้นว่า

Recommended Posts

วันนี้ทุกอย่างพร้อม ผมเลยจัดการเคลียร์ HDD firewire แล้วลง 10.6 ใหม่หมดเลย แล้วก็จัดการ update ทั้งหมดเพื่อเตรียมการลง 10.7 Lion

หลังจากนั้นผมจึงจัดการลง แต่ยังไม่ถึงไหนมันก็ขึ้นว่า Can't download the additional components needed to install Mac OS X

ซึ่งผมลองลงอีกครั้ง ก็เป็นเหมือนเดิมอีก คราวนี้เลยลองลงกับ HDD ในตัวเครื่องก็เป็นเหมือนกันครับ ทั้งๆที่ผม update ไปหมดแล้วนะครับ

เลยขอคำแนะนำหน่อยครับว่า ผมต้อง update อะไรเพิ่มอีกรึเปล่าครับ (ผม capture ทั้ง About This Mac, Software Update และ Massage ที่ขึ้นมาด้วยครับ)

ผมตั้งข้อสังเกตุนะ

ผมเองก็ทำการ format HDD ลง Lion จากแผ่น DVD ที่ Burn เอาไว้

ลองลงแบบ Clean Install ดูครับ (อย่าลืม backup นะครับ)

ตอนนั้นต่อเน็ทอยู่ปะครับอโล

ผมตั้งข้อสังเกตุนะ

ผมเองก็ทำการ format HDD ลง Lion จากแผ่น DVD ที่ Burn เอาไว้

ลองลงแบบ Clean Install ดูครับ (อย่าลืม backup นะครับ)

ผมลอง Fomat HDD firewire ให้ว่างเปล่า แล้ว Burn แล้วลงแล้วครับ ก็เป็นเหมือนเดิมครับ

ตอนนั้นต่อเน็ทอยู่ปะครับอโล

ต่ออยู่ครับผม เลยงงๆนี่แหล่ะครับว่าทำไมลงไม่ได้ เพื่อนๆลงได้กันทั้งประเทศ สงสัยมีผมคนเดียวที่ลงไม่ได้แน่ๆเลยครับ วันนี้ลอง search ปัญหานี้ทั้งวันยังไม่มีใครเจอปัญหานี้เลยครับ :crybaby:

ไอ้ตอนที่ผม install แบบนั้นของผมมันจะขึ้นว่าลงใน Drive ไหน

แต่ทำไมของคุณมันเป็นเหมือน External อะครับ

จริงๆมันต้องขึ้นเป็น Harddisk ป่ะครับ ผมเข้าใจถูกป่าวหว่า :lol:

ไอ้ตอนที่ผม install แบบนั้นของผมมันจะขึ้นว่าลงใน Drive ไหน

แต่ทำไมของคุณมันเป็นเหมือน External อะครับ

จริงๆมันต้องขึ้นเป็น Harddisk ป่ะครับ ผมเข้าใจถูกป่าวหว่า :lol:

คือผมเลือกลงบน External Firewire HDD ครับ

วันนี้ลองใช้ Disk Utilities ไร้ท์อีกแผ่น

แล้ว Boot จากแผ่น ด้วยการ Restart แล้วกด c ปรากฎว่าขึ้นมาให้มีความหวังนิด

แต่สุดท้ายก็ตามภาพนั้นแหล่ะครับ มาให้อยากแล้วก็จากไป :wallbash: :crybaby: :X :no

ปัญหาเดียวกันเลยครับ

- เปลี่ยน HDD ก็เหมือนเดิม

- จะติดตั้งผ่าน DVD or USB Drive ก็เหมือนเดิม

เกิดความสงสัยขึ้นมาทันที เครื่อง

Macbook Pro 13" i7

HDD 500GB

RAM 4GB (ภาพหลังอัพเกรดเป็น 8GB (4GB x 2) )

คิดว่าน่าจะเกิดจากตรงนี้แหล่ะ เลยถอดออกซะ 1 แผง ให้เหลือ 4GB พอ

สรุปก็คือ ติดตั้งได้ไม่มีปัญหาครับ Mac OS X Lion Clean Install

ปล. ไม่ทราบว่าเครื่องเจ้าของกระทู้ ใช้ RAM เท่าไหร่ครับ อัพเกรดหรือเปล่า

ควรถอดแรมออกให้เหลือแค่ 2GB หรือ 4GB ครับ

Edited by kantaphong

ติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

ง่า ผมก็เพิ่งลง Lion ใหม่ไปเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เนื่องจาก Upgrade Ram เป็น 8 GB แล้วอยากลง Window 7 จะได้ใช้งานได้เต็ม 8 GB ปรากฎว่า...

Bootcamp ไม่ยอมแบ่ง Partition ให้ (-_-) สรุปก็เลยต้องลงใหม่ทั้งฝั่ง OS X และ Window เลย แต่ผมไม่มีปัญหาแต่อย่างใดนะครับ

(หลัง Upgrade Ram แล้ว ลอง Reset PRAM ด้วยนะครับ เพราะเห็นปัญหาเรื่อง Upgrade ถ้า Reset PRAM บางทีก็หาย)

Reset PRAM ครับ ได้ชัวร์

ช่วยแนะนำด้วยครับ

ครั้งที่ได้ยิน Reset PRAM

จะต้องทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

1. Shutdown เครื่องซะ

2. มองหาปุ่ม Command - Option - P - R ไว้นะครับ เพราะคุณจะต้องกดปุ่มดังกล่าวค้างไว้

3. เปิดเครื่อง

4. ก่อนที่หน้าจอที่เทาปรากฎขึ้นบนจอ - เน้นนะครับว่า "ก่อน" กดปุ่ม Command - Option - P - R ค้างไว้

5. ถ้าทำสำเร็จ เครื่องจะขึ้นหน้าจอสีเทาแล้ว ดับกลับไป Restart อีกรอบ

6. ปล่อยมือจากแป้นพิมพ์

ข้อมูลจาก http://support.apple.com/kb/HT1379?viewlocale=en_US&locale=en_US ครับ

• Like 1

ขอบคุณครับ

แสดงว่า หากเรามีการอัพเกรด RAM จะต้องทำทุกครั้งใช่หรือไม่ครับ

ถ้าใช่ จะจดจำเอาไว้

ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ ตอนนี้เครื่องผมใช้งานได้เป็นปกติแล้ว

หลังจาก งมๆ มา 5 วันเต็มๆ มันเป็นเพราะอะไรกันแน่

หลังจากที่เป็นห่วงว่าจะไม่มีคอมใช้มา 4-5 วัน

และวันนี้ก็ได้ผลสรุปเป็นที่เรียบร้อยแล้วว่า

- แผ่นติดตั้ง Mac OS X ไม่เสีย

- ฮาร์ดดิส ไม่เสีย

- คอมพิวเตอร์ก็ไม่เสียอีกเช่นเดียวกัน

- ถอดแรมออก ให้เหลือแค่ 4GB

- ติดตั้ง Mac OS X Lion (Clean Install ผ่าน USB ThumbDrive 8GB)

- ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา

- ใส่แรมเพิ่มเข้าไปอีก 4GB เป็น 8GB เต็มที่ของน้องเค้าหล่ะ

และได้ทำการ Reset PRAM อย่างที่คุณ Tee+Tek แนะนำ เรียบร้อยแล้ว

ต้องขอบคุณมากนะครับ

ดั่งภาพเลยครับ

เครื่องนี้ส่วนใหญ่จะเน้นไปที่ โปรแกรม Adobe : Photoshop, illustrator, InDesign, iMovie, Final Cut Pro X ฯลฯ

ทำงานได้ดี ไม่มีงอแง ช่วง Render VDO Final Cut เนี่ย พัดลมดังแรงมากเลย (ส่วนตัวแล้ว ไม่ใช่ปัญหา เครื่องทำงานหนักก็งีแหล่ะ)

ผมว่าจะ ลง Lion แบบ Clean Install อยู่พอดี จำเป็นด้วยหรอครับที่ต้องดึงแรมที่ อัพใหม่ ออกก่อน :baby:

1. Shutdown เครื่องซะ

2. มองหาปุ่ม Command - Option - P - R ไว้นะครับ เพราะคุณจะต้องกดปุ่มดังกล่าวค้างไว้

3. เปิดเครื่อง

4. ก่อนที่หน้าจอที่เทาปรากฎขึ้นบนจอ - เน้นนะครับว่า "ก่อน" กดปุ่ม Command - Option - P - R ค้างไว้

5. ถ้าทำสำเร็จ เครื่องจะขึ้นหน้าจอสีเทาแล้ว ดับกลับไป Restart อีกรอบ

6. ปล่อยมือจากแป้นพิมพ์

ข้อมูลจาก http://support.apple...US&locale=en_US ครับ

ลองใช้วิธีของคุณ Tee+..Lek ดูก่อนนะครับหากติดตั้งได้ ก็ไม่จำเป็นต้องถอดแรมที่อัพเกรดใหม่ ครับหากไม่ได้ ขอให้เหลือ แบ้งค์เดียว คือ 1GB 2GB 4GB ประมาณนี้อ่ะครับ คือเครื่องอย่าให้มีแรมเกิน 4GB เป็นใช้ได้แล้วหล่ะครับ

ยินดีด้วยครับ ผมเองก็เพิ่งลงเครื่องใหม่เหมือนกัน (เพราะลง Bootcamp ไม่ผ่าน) ได้ฤกษ์ลง 2 OS ควบกันไปเลย ฮ่า ฮ่า

เรื่อง Upgrade Ram กับ Rest PRAM นี่เห็นบางคนมีปัญหา บางคนก็ไม่มีนะครับ แต่ทำไว้ก่อนก็ดีครับ ผมทำตั้งแต่ Upgrade Ram เป็น 8 GB แล้ว ก็เลยไม่มีปัญหาตอน Clean Install ใหม่ครับ

ผมขึ้นแบบหัวข้อเลยครัล ถอดแรมแล้ว Reset แล้ว ลงใหม่ยังขึ้นอยู่ครับ

Can't download the additional components needed to install Mac OS X

ทำมา 2 วันแล้วครับ ไม่หาย Macbook pro 2011