Jump to content
Sign in to follow this  
tongdee

Sleep แทนการ Shutdown แล้วแบกคอมไปมา จะมีปัญหามั๊ยครับ

Recommended Posts

ถามเพิ่มนิดนึงครับ แล้วถ้าเป็น iMac นี่เราสามารถตั้งให้ Sleep โดยไม่ต้อง Shutdown บ่อยๆ จะดีไหมครับ?

อันนี้ขอเสริมนิดนึง ควรมี UPS นะครับ ถ้าจะทำแบบนั้น :cheers:

• Like 6

กรณีเครื่องมีการเปลี่ยนแรมผมแนะนำว่าให้ระวังและตรวจเช็คเสียบแรมให้แน่นๆดีๆนะครับ ผมเคยเจอมาแล้วคือแบกไปแบกมา แล้วเกิดอะไรขึ้นไม่ทราบพอจะปลุกมันไม่ตื่นเลย เปิดมาอีกที อ่าว แรมหายไปแถวนึง ก็ต้องดูใส่ให้แน่นครับ

ใช้เครื่องนี้มาจะ 4 ปี แล้ว ไม่เคย shut down หลังใช้งานเลยครับ

พอเสร็จก็ sleep (ปิดฝาเลย) พอไฟ led มันกระพริบ ก็เก็บใส่กระเป๋า

windows ก็ไม่ได้ shut down เลย แต่จะใช้วิธี hibernate แทน

• Like 1

ไม่มีปัญหาครับ ผมเคยทำอยู่เดือนนึง เพราะช่วงนั้นต้องใช้คอมบ่อยมาก และอยู่นอกสถานที่

ซึ่งก็ไม่มีปัญหาอันใดเลยครับ

แต่ผมก็แนะนำว่า ถ้ามีโอกาส ปิดเครื่องเถอะครับ ปล่อยให้เครื่องพักบ้างก็ดี

ใช้เครื่องนี้มาจะ 4 ปี แล้ว ไม่เคย shut down หลังใช้งานเลยครับ

พอเสร็จก็ sleep (ปิดฝาเลย) พอไฟ led มันกระพริบ ก็เก็บใส่กระเป๋า

windows ก็ไม่ได้ shut down เลย แต่จะใช้วิธี hibernate แทน

ตามนั้น ผมใช้ windows เครื่องปัจจุบัน (Lenovo x200s) มา สามปีกว่าล่ะ ไม่เคยปิดเครื่องเลย ไม่ sleep ก็ hybernate ขึ้นอยู่กับว่า จะใช้ครั้งต่อไปเมื่อไหร่ แล้วรอไฟ sleep หรือไฟ hybernate กระพริบ (หรือดับ แล้วแต่กรณี) ก็จะดึงปลั๊กออก แล้วก็เก็บ จะปิด เปิดเครื่องก็แค่ตอนลงโปรแกรม หรือลง patch เท่านั้น

ส่วน MBP เนี่ย ผมซื้อมาได้ 4 เดือนล่ะ พอเลิกใช้ ก็งับจอลง แล้วก็เก็บ แค่รอให้ไฟด้านหน้า มันกระพิบแว๊บ ๆ (มันกระพริบ แปลว่า เครื่อง sleep แล้ว hdd เก็บหัวอ่านแล้ว) ไม่ว่าจะขึ้นเครื่องบิน (บินที 18 ชั่วโมง) กลับบ้าน เครื่องจะนอนในกระเป๋าเป็นชั่วโมง ๆ หรือแบกใส่เป้ ขึ้นบ่า ก็ไม่เคย shutdown เลย จะปิดก็แค่ตอน update software หรือ update OS หรือเครื่อง hang ฯลฯ เท่านั้น

ใช้เครื่องไหน เครื่องอะไร แนะนำครับ ถึงเรารู้คอมดี แต่ว่า แต่ละเครื่อง ยี่ห้อ หรือแม้แต่รุ่นต่างกัน ก็ควรอ่านคู่มือ อย่างน้อย ให้รู้ว่า function ต่าง ๆ ที่มันเป็นของเครื่องนั้น ๆ เนี่ย มันเปิด ปิด ใช้งานอย่างไร

Edited by 9Joh
  • Like 1

คิดว่าโน๊ตบุ๊ก PC Platform ก็ทำได้นะครับ Sleep ไว้

ไม่คิดว่า sleep จะเป็นอะไรที่วิเศษขนาดนั้น

สำหรับ MBP เวลา Sleep ฮาร์ดดิสก์จะหยุดหมุนครับ ไม่ต้องห่วง พัดลม ซีพียู GPU หยุดหมด มีไฟเลี้ยงแค่แรม(ชัวร์)กะแผงวงจรบางส่วน(น่าจะใช่)

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ เช่น MacBook Air, MacBook white,... ก็น่าจะเป็นไปในแนวทางเดียวกัน

ผมใช้ IBM ThinkPad ครับ ไม่เคยปิดเครื่องเป็นเดือนๆอ่ะครับ ผมพับฝาเข้าโหมด Sleep อย่างเดียวเลยครับ แต่ก็มีปิดเครื่องบ้างถ้าอยู่บ้านหลายๆวัน เพราะเวลาอยู่บ้านใช้ iMac ครับ ทำมาเป็นปีๆครับ ไม่เคยมีปัญหาใดทั้งสิ้นเลยครับ

ผมใช้วิธี Sleep มาตั้งแต่ซื้อเครื่องเลยครับ (นิสัยเสีย)