Jump to content
StepzOnez

ถามนะครับ Canon & Nikon

Recommended Posts

ขอความเห็นหน่อยครับว่า

คนที่ใช้ Canon ทำไมถึงเลือก Canon

แล้วคนที่เลือก Nikon ทำไมถึงเลือก Nikon ครับ

เวลาพี่ๆจะซื้อกล้อง ใช้อะไรเป็นเกณฑ์ในการตัดสินใจครับ

ผมกำลังศึกษาอยู่ครับ อยากซื้อมาถ่ายรูปบ้าง

คนที่ใช้ยี่ห้ออื่น ก็แสดงความเห็นได้นะครับ ทำไมถึงใช้ยี่ห้อนั้น

Edited by StepzOnez

ไม่ได้ใช้ทั้งสองยี่ห้อนั้น

เราเลือกกล้องที่บุคคลิกของภาพที่ได้ออกมาเลนส์... มองอันนี้เป็นอันดับหนึ่งเลย

• Like 1

สำหรับผมเป็นความชอบ+ความถนัดส่วนตัวครับ

ใช้ Nikon มานานแล้ว (Nikon FE, Coolpix4500, D80, Coolpix S57) เลยคุ้นเคยกับ Nikon มากกว่า

ตอนนี้ไม่มี SLR ใช้แล้ว หันมาใช้ Micro 4/3 แทน (Panasonic GF2) เพราะเบาพกพาไม่ลำบาก

ในวันหน้าถ้าจะซื้อ DSLR มาใช้ ก็ยังเป็น Nikon อยู่ครับ อยากได้ Full Frame แต่ราคามันไปไกลเกินมาถ่ายเล่นขำๆ

ใช้อะไรก็ได้ที่ถนัดและชอบครับ ผมมีทั้ง Canon และ Nikon เวลาเลือกซื้อบอดี้ผมจะดูจากการควบคุมเป็นหลักครับ ไม่เน้นเมนู ผมเคย "เชื่อ" คำเล่าลือที่เค้าบอกๆ กันมาว่า ยี่ห้อโน้นเมนูลึก นั่นโน่นนี่ เอาเข้าจริงๆ ฟังก์ชันบนเมนูบางอัน เราตั้งครั้งเดียวแล้วแทบไม่ได้แตะมันอีกเลยครับ ดังนั้น "ลึก" หรือ "ไม่ลึก" ผมไม่สนใจครับ ผมไปสนใจตรงการควบคุมเวลาถ่ายภาพมากกว่าครับ การตั้งค่า ISO, รูรับแสง, ความเร็วชัตเตอร์, ชดเชยแสง อะไรพวกนี้ เอาให้สะดวกที่สุดครับ ถ้ามันต้องยุ่งยาก ต้องกดเข้าเมนู ต้องกดหลายปุ่มพร้อมกัน ขอผ่านครับ ส่วนเรื่องเลนส์อันนี้ก็เป็นความชอบส่วนตัวครับ ชอบกระบอกเลนส์แบบไหน สีหวาน คมยังไง ก็เลือกตัวนั้นครับ จะเลนส์ค่าย เลนส์อิสระ มันก็มีคาแรกเตอร์เฉพาะตัวครับ

• Like 6

ตอนผมไปซื้อดูโปร 0% ครับ อิอิ เอามาถ่ายชิลๆ ได้ canon d500 ก็ชอบนะครับ

ผมใช้ Nikon โดยบังเอิญ ไม่ได้เลือก (เอง) ครับ

กาลครั้งหนึ่ง นานมาแล้ว.....ผมได้รับของขวัญจากพ่อเนื่องจากสอบเข้าเตรียมฯได้

เป็น Nikon F2AS (กล้องตัวแรกในชีวิต)

จากนั้น...ใช้ความเพียรเก็บค่าขนม สะสม Lenses เพิ่มหลายตัว

พอถื่งเวลาอยากได้กล้องตัวใหม่ ถ้าเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่น ก็เสียดาย Lenses

เลยติดกับดัก (ยี่ห้อ) ของญี่ปุ่น....ใช้ Nikon เรื่อยมา หลายทศวรรษแล้วครับ

• Like 1

ใช้ Nikon ครับ

ชอบเสียง shutter กับ feeling เวลาจับ

ส่วนคุณสมบัติอื่น ๆ ผมว่ากล้องเดี๋ยวนี้มันไม่ต่างกันเท่าไหร่ ปรับได้หมดครับ

อีกอย่างก็คีย์ลัดต่าง ๆ ที่ใช้ในการควบคุมกล้อง ต้องลองจับและสัมผัสตัวกล้องเองครับ แล้วจะรู้ว่าเราเหมาะกับอันไหน

หลังจากนั้นก็อยู่ที่ลิงหลังกล้อง :)

• Like 1

Canon ครับ สำหรับมือผมจับเข้ามือกว่า ชอบ layout การวางปุ่มมากกว่า โดยเฉพาะวง dial

และ ผมเกลียดปุ่มชัตเตอร์ นิกร มากๆ มันรู้สึกประหลาดๆ ยวบๆ หน่วงๆ

Cannon เพราะประกัน ครับ ถ้า Nikon เปลี่ยนคนนำเข้า แล้วทำให้ดีกว่านี้ ก็อาจจะสนใจ กลับไปใช้ Nikon อีกครั้ง หลังจาก เลิกลา กับ Nik หลังจากหมดยุค ฟิลม์

• Like 1

ไม่กล้าพูดอ่ะกลัวลำเอียง แบบว่าใช้กล้องมาแค่รุ่นสองรุ่น ไม่อยากพูดไปเรื่อย :2guns: :2guns: :2guns:

ไม่กล้าทิ้งคำคมด้วย เดี๋ยวลิงจำไปใช้พร่ำเพรื่อ น้ำท่วม :2guns: :2guns: :2guns:

แต่อ่านก็รู้สึกรำคาญพวกไม่เป็นเหมือนกันนะ แม่ง ไอ้ปุ่มแตะปุ๊บเปรี้ยง แตะปุ๊บเปรี้ยงนี่ กูยอมให้มันยวบๆ หน่อยดีกว่า :lol: :lol: :lol:

ไม่เกลียดกล้องเท่าคนใช้ยี่ห้อนี้ ชอบมีตรรกะเป็นของตัวเอง ยึดยี่ห้อนี้เป็นศุนย์กลางของจักรวาล :hrhr:

อีกเรื่อง ไอ้ปุ่มเนี่ยนะ มันมีแบบแตะแล้วบิดแล้วแตะ ใช้ยากกว่าไอ้กดหลายๆ ปุ่มพร้อมๆ กันอีก

ไปลองดูแล้วกันนะครับ คิดดู พี่มีแถก ดริฟท์ยางไหม้เลย ทำเป็นไม่พูดชื่อค่าย ผมไม่ขำนะ กล้องหรือการเมืองวะ

:evil: :evil: :evil:

หนุก อิอิ :2guns: :2guns: :2guns:

Cannon เพราะประกัน ครับ ถ้า Nikon เปลี่ยนคนนำเข้า แล้วทำให้ดีกว่านี้ ก็อาจจะสนใจ กลับไปใช้ Nikon อีกครั้ง หลังจาก เลิกลา กับ Nik หลังจากหมดยุค ฟิลม์

ผมว่าเรื่องตัวแทนนี่ปัญญาอ่อนมากเลยนะครับ จริงๆ ผมใช้ Nikon มาเป็นสิบๆ แล้ว ตั้งแต่ D1X, D2H, D2X, D2Hs, D700, D300s (ไม่นับรุ่นเล็กนะครับเพราะใช้มันแทบจะทุกรุ่น พวก Canon 5D Mark II หรือเลนส์ 24 TS-E II ก็เคยใช้, คุยๆ อิอิ หนุก) ผมไม่มีปัญหากับกลุ่มคนที่อ้างว่านำเข้านี่เลย เท่าที่ดู พวกเขาจะมีปัญหากับพวกมีปัญหามากกว่า โดยเฉพาะพวกที่พิมพ์ชื่อยังพิมพ์ผิดเลยเนี่ย คุณไม่ธรรมดาแล้วครับ

คุณคือโคบาล

อย่างไรก็ดี Nikon นั้นได้เข้ามาทำตลาดในบ้านเราแล้ว

โดยมีการเปิดตัวไปเมื่อวันที่ 1 เมษายนที่ผ่านมา

• Like 1

DSLR ใช้ nikon เพราะเริ่มที่ nikon ก็เลยไม่อยากย้ายค่าย

PHS (Push Here Stupid) ใช้ canon เพราะใช้มาตั้งแต่ S20 มันใช้ง่ายดี

คำถามง่ายๆ แต่นำพาอารมณ์จริงๆเอิ้กๆๆ

สรุปนะครับ ถามตัวเองดีกว่าศึกษาทั้งคู่ลองทั้งคู่ ชอบอันไหนเล่นอันนั้น ไม่ต้องไปแคร์ใครครับ

กล้องมันจะถ่ายสวยหรือเปล่าอยู่ที่ตัวเราไม่ได้อยู่ที่ยี่ห้อ

• Like 1

เลือกใช้แคนน่อนเพราะกล้องSLRตัวแรกที่ใช้เป็นของแคนน่อน(EOS50 Eye controlฟิล์ม ซื้อเลนส์ของแคนน่อนมาใช้ด้วย

แต่ตอนจะเปลี่ยนไปใช้DSLRจริงๆแล้วก็ตอนนั้นก็เลือกทั้งนิกก้อนD90 กับแคนน่อน50D

ไปๆมาๆก็มาจบที่50Dเพราะมันตัวใหญ่กว่า จับถนัดมือกว่า ควบคุมง่ายกว่า(ความรู้สึกส่วนตัว)

ตอนนั้นบอกตรงๆว่าเรื่องสีที่ได้จากคาแรคเตอร์กล้องผมไม่สนใจเลยว่าค่ายไหนสียังไง ผมว่าส่วนนี้ไม่น่าเอามาเกี่ยวในการเลือกล้องนะ

หลักๆในการเลือกที่สำคัญที่สุดคือชอบยี่ห้อไหน ถนัดควบคุมกล้องของยี่ห้อไหน มากกว่า

เพราะว่าที่หลายๆคนบอกนิกก้อนสีสด เน้นถ่ายวิว ผมเห็นรุ่นพี่ผมที่เป็นช่างภาพเค้ารับถ่ายงานพิธีงานแต่ง พรีเวดดิ้งแกก็ยังใช้นิกก้อนD700เลย(หลายคนด้วย)

ส่วนแคนน่อนสีนวลๆเหมาะถ่ายคน อันนี้ก็เห็นพี่ในชมรมที่ผมรู้จักเค้าก็เอามาถ่ายวิวกันเยอะแยะ สีไม่สดก็ปรับเอาในกล้องได้ไม่ยาก

ไปลองจับลองถือลองใช้ดูที่ร้าน(ผมไม่ชอบใช้คำว่าเล่นกล้องครับ เหอๆ) ว่าชอบแบบไหน ถนัดแบบไหน

• Like 1

ผมใช้กล้องตัวแรก FM2 และตัวสุดท้ายก็ F90x + กริป + 80-200/F2.8 แต่มาจบด้วย EOS5DMkII

ผมชอบกล้องนืคอนนะครับ แต่สมัยตอนกล้องดิจิตอลผลิตออกใหม่ๆ นิคอนกากมากๆ สู้แคนนอนไม่ได้ จนต้องย้ายค่ายไปแคนนอนและใช้ EOS1D มาหลายปี แล้วเปลี่ยน 5D, 5DMkII จนใช้เลนล์พรี่เมียมแอลไปหลายตัวแล้ว จนย้ายค่ายไม่คุ้มแล้ว

รักนิคอน แต่แต่งงานกับแคนนอน

เฮ้อ...รักไม่สมปราถณาครับ... บางทีเราก็เลือกคนรักไม่ได้ แต่ก็รับที่จะโดนรักเป็นคนรักเค้าได้ครับ 555+

Edited by turnpro

ผมว่าเรื่องตัวแทนนี่ปัญญาอ่อนมากเลยนะครับ จริงๆ ผมใช้ Nikon มาเป็นสิบๆ แล้ว ตั้งแต่ D1X, D2H, D2X, D2Hs, D700, D300s (ไม่นับรุ่นเล็กนะครับเพราะใช้มันแทบจะทุกรุ่น พวก Canon 5D Mark II หรือเลนส์ 24 TS-E II ก็เคยใช้, คุยๆ อิอิ หนุก) ผมไม่มีปัญหากับกลุ่มคนที่อ้างว่านำเข้านี่เลย เท่าที่ดู พวกเขาจะมีปัญหากับพวกมีปัญหามากกว่า โดยเฉพาะพวกที่พิมพ์ชื่อยังพิมพ์ผิดเลยเนี่ย คุณไม่ธรรมดาแล้วครับ

คุณคือโคบาล

อย่างไรก็ดี Nikon นั้นได้เข้ามาทำตลาดในบ้านเราแล้ว

โดยมีการเปิดตัวไปเมื่อวันที่ 1 เมษายนที่ผ่านมา

โอ้ สุดยอด พิมพ์ ผิด ยังจับมาเป็นประเด็น สุดยอดมาก ครับ

นับถือ ... ขอคาราวะ อีก สามสิบจอก เลย ....

อย่างมา กระแนะ กัด ตอด เล้กๆน้อยๆ อะไรที่พิมพ์ผิดเลย ครับ

เอาแค่เนื้อหา ก็พอ แบบนี้มัน จะหลอกด่า ก็ใช่ จะว่าไม่ใช่ก็ไม่ใช่

คุณถ่ายรูปมากี่ปี ผมถ่ายมากี่ปี คงไม่มีคนรู้

พ่อผม อายุ 75 ผมก็ใช้กล้องรุ่นพ่อ ถ่ายมาก่อน ก็เป็น Nik ผมยังชอบเลย

กล้อง ตัวแรกที่ถ่าย ก็ F ของคุณพ่อ

ถ้าจะโต้แย้งก็แย้งมา ครับ

ผมรับได้ แต่ไม่ใช่มาแนวนี้

ไม่ Happy ครับ

• Like 3

ผมใช้ canon ไม่มีเหตุผล

เหมือนที่ผมชอบใช้ Mac โดยไม่มีเหตุผล

จบ ! :rtfm: :clap:

• Like 1

Canon ซื้อง่ายขายคล่อง

Nikon แพงงงงง....

สมัยก่อน (สิบปีที่แล้ว)

ตอนที่ใช้ฟิล์มก็ใช้ nikon เพราะมีกล้อง manual ดีๆ ให้ใช้

แต่พอจะใช้กล้องออโต้ มีแฟลชทันสมัยหน่อย canon ม้นถูกกว่า

สมัยนี้

ถ้าเลือก ณ วันนี้ อะไรก็ได้นะ ไม่ต่างกัน ถามเพื่อนในกลุ่มดีกว่า เขาใช้อะไร ซื้อตามเพื่อนก็ได้

จะได้หยิบยืมอุปกรณ์กันได้ในเวลาจำเป็น

ดีไม่ดี คุ้มไม่คุ้ม แต่ละคนไม่เหมือนกัน

แต่ทั้งคู่ สามารถเอาไปหาเงินได้เกินค่าตัวเสมอ หลับตาจิ้มได้เลย มีดีทั้งคู่

• Like 1

ไม่ Happy ด้วยครับ

อ่านๆมาเรื่อยๆ เพลินๆ พาลสะดุดเสียอารมณ์ซะงั้น :coffee:

Edited by porz
  • Like 2

ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นความชอบของส่วนบุคคล ต่างคนต่างความคิด ต่างคนต่างความถนัด ทั้งสองยี่ห้อและไม่มียี่ห้อไหนดีที่สุดในโลก

แต่อยู่ที่คนถ่ายทอดจินตนาการสื่ออารมณ์และความหมายออกมา ผลงานดีๆก็มาจากกล้อง canon , nikon และอื่นก็ถมไป

ผมใช้ canon EOS 60D แต่ก็อยากได้ nikon มาใช้ด้วย อิอิ

เปิดใจ ให้เป็นกลาง

:coffee:

ใช้ Olympus

แตก็เข้ามาอ่าน...

:!tuzki027:

ผมใช้ทั้งสองยี่ห้อครับ ดีไปคนละแบบ ชอบนิคอนมากกว่านิดหน่อยตรงที่เป็นบริษัทเน้นเรื่องกล้องอย่างเดียว

คำถามแบบนี้ในเวปกล้องเจอบ่อยครับ เป็นคำถามล่อเป้าชั้นดี มีทีไรกระทู้ร้อนทุกที :lol:

ส่วนตัวผมใช้ Canon ครับ ไม่มีเหตุผลอะไรนอกจากเพื่อนใช้เลยใช้ตาม และไม่คิดจะย้ายค่ายเพราะเสียตังค์ซื้อเลนส์มาเกือบสองแสนแล้ว ขายทิ้งย้ายค่ายก็ขาดทุนเปล่าๆ ย้ายไปก็ไม่ได้ทำให้ผมถ่ายรูปสวยขึ้นเพราะฝีมือก็ยังเหมือนเดิม :DDDD

สมัยกล้องฟิลม์ ผมใช้นิคอนมาตลอด F2 FM2 แต่พอเริ่มยุคดิจิตอล เหมือนมันไม่หนีกันเท่าไรเลยเปลี่ยนมาเป็นแคนนอนเพราะเลนส์ถูกกว่ามีให้เลือกเยอะกว่า แต่ตอนนี้จะเปลี่ยนไปมองโอลิมปัสเหมือนกัน