Jump to content
axquest

อวสาน Magic Mouse ของผม

Recommended Posts

เมื่อวันที่ 25 มีนาคมที่ผ่านมาผมทำ Magic Mouse ตก (ตามกระทู้นี้)

ลงท่าไหนไม่ลงดันลงตรงมุมส่วนหัวทำให้อลูมิเนียมมันงอเข้ามา กดคลิดซ้ายไม่ได้ :wallbash:

นี่ถ้าเอาหลังลง หรือด้านข้างลงแล้วเป็นรอยนี่จะไม่ว่าเลย ทำไมต้องตกลงมาในมุมที่ทำให้อลูมิ-

เนียมมันงอเข้ามาจนกดไม่ลงก็ไม่รู้ :crybaby: เหมือนฟ้ากลั่นแกล้ง

ผมก็เลยตัดสินใจ "แงะ" เป็นอันว่าประกันสิ้นสุด (จริงๆ สิ้นสุดตั้งแต่ตกแล้วหละ) แต่ด้วยความที่

มันออกแบบมาเพื่อให้แงะไม่ได้ ก็เลยเกือบพินาศ แต่ในท้ายที่สุดแล้วก็สามารถแงะส่วนที่เป็นอลู-

มิเนียมออกมาแล้วดัดกลับเข้าไปรูปเดิมได้ :clap:

แต่การประกอบกลับเข้าไปนั้นก็ไม่ได้สภาพเหมือนเดิมเท่าไหร่ เพราะมันไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อ

ให้แงะจึงทำให้อลูมิเนียมเสียรูปบิดเบี้ยวไปบ้างเล็กน้อย แต่ก็พอใช้งานได้

จนมาวันนี้ผมทำมันตกอีกครั้ง แล้วมันก็ได้กระจายออกเป็นส่วนๆ ดังภาพ ก็ทำให้ผมได้คิดว่ามันคง

จะกระโดดโต๊ะฆ่าตัวตายเพราะทนรับสภาพความเป็นเม้าส์พิการของตัวเองต่อไปไม่ไหวแล้ว :shock:

เป็นอันว่าคงต้องซื้ออันใหม่ ขอไว้อาลัย 1 นาทีกับการที่มันรับใช้ผมมาเป็นอย่างดี

ปล. จะซื้อ Magic Trackpad หรือว่า Magic Mouse ดีนะ ? ผมใช้ MBP ตัวเก่าเล่น Multitouch ไม่ได้

เคยซื้อ Magic Trackpad มาใช้แล้วแต่ต้องขายทิ้งเพราะมันทำงานละเอียดบางอย่างไม่ได้แต่เห็น

Gester ที่มันทำได้แล้วทำให้อยากใช้ขึ้นมาเลยทันที แต่ในอีกมุมหนึ่งผมก็ไม่ได้ทำงานออกแบบอะไรนะ

แค่พิมพ์งานเล่นเน็ทก็น่าจะได้มั้ง อิอิ สับสน

จะซื้อ Magic Trackpad หรือว่า Magic Mouse ดีนะ ? ผมใช้ MBP ตัวเก่าเล่น Multitouch ไม่ได้

เคยซื้อ Magic Trackpad มาใช้แล้วแต่ต้องขายทิ้งเพราะมันทำงานละเอียดบางอย่างไม่ได้แต่เห็น

Gester ที่มันทำได้แล้วทำให้อยากใช้ขึ้นมาเลยทันที แต่ในอีกมุมหนึ่งผมก็ไม่ได้ทำงานออกแบบอะไรนะ

แค่พิมพ์งานเล่นเน็ทก็น่าจะได้มั้ง อิอิ สับสน

เราเพิ่งซื้อ MTP มาใช้

1. ถ้าทำงานที่ต้องการการลากเม้าส์ละเอียดๆ ลืม MTP ไปได้เลย แต่จริงๆมันก็ใช้ได้อยู่แหละ ต้องบรรจงหน่อย แล้วก็ใจเย็นๆ
  2. ถ้าเป็นคนที่นิ้วมือเหงื่อออกง่ายแล้ว รูดจะฝืด ฝืดแล้วก็รูด ปาด ไม่ค่อยไป -*- อ้อ... เวลาอากาศชื้นๆ นิ้วก็จะชื้น ก็ทำให้หนืดไปด้วย
  3. MTP ใช้สนุกมากบนน้องสิงห์ ^^
  4. ไม่เหมาะกับสาวๆที่ไว้เล็บยาว เพราะบางท่า เล็บยาวมันทำให้นิ้วสัมผัส MTP แบบไม่เต็ม ทำให้วืดได้
  5. เมื่อยมือบ้าง เพราะต้องใช้วิทยายุทธนิ้วเยอะ หลายกระบวนท่า
  6. ต้องมานั่งจำวิทยายุทธกระบวนท่าดัชนีทั้งหลายว่าต้องทำท่ายังไงบ้าง -*-

Edited by CaT-XXX

เราเพิ่งซื้อ MTP มาใช้

1. ถ้าทำงานที่ต้องการการลากเม้าส์ละเอียดๆ ลืม MTP ไปได้เลย แต่จริงๆมันก็ใช้ได้อยู่แหละ ต้องบรรจงหน่อย แล้วก็ใจเย็นๆ
  2. ถ้าเป็นคนที่นิ้วมือเหงื่อออกง่ายแล้ว รูดจะฝืด ฝืดแล้วก็รูด ปาด ไม่ค่อยไป -*- อ้อ... เวลาอากาศชื้นๆ นิ้วก็จะชื้น ก็ทำให้หนืดไปด้วย
  3. MTP ใช้สนุกมากบนน้องสิงห์ ^^

ผมเป็นคนที่เหงื่ออกมือง่ายมาก แล้วก็ออกเยอะด้วย เคยตั้งกระทู้ไปเหมือนกันว่านิ้วเปียกแล้วเขี่ยไม่สะดวก

เวลาเหงื่ออกมือเยอะแล้วนิ้วหนืดมากเขี่ยไม่ไปเลย - -" ที่จริงนี่ก็เป้นเหตุผลหนึ่งที่ขาย MTP ไปแล้วกลับมา

ใช้ MM เหมือนเดิม แต่เห็น Gester มันแล้วทึ่งสุดๆ ง่ะ ก็ยังสับสนในตัวเองอยู่ว่า จะเอาอะไรดีนะ

ลง BTT ใช้กับ magic mouse มันส์ดีนะครับ

ผมชอบมากกว่า magic trackpad อีก :unworthy:

MTT ยังใช้งานละเอียดสู้ mouse ไม่ได้ครับ แต่งานทั่วไป ผมชอบ MTT มากๆครับ ตอนนี้เลยใช้คู่กันอยู่ครับ

ใช้ทั้งสองอย่าง วางบนโต๊ะคู่กัน

ลากเมาส์บ้าง ลากนิ้วบน MTP บ้างสลับกันไป

....แต่พรรคพวกมาเห็นตอนกำลังใช้ มองหน้าแปลกๆ..มันจะใช้สองอย่างให้วุ่นวายทำไม

:!tuzki034:

เลิกใช้ MM ตั้งแต่มาใช้ MTP นี่ละ ยิ่งบน Lion feature เยอะมาก

ผมใช้ MBP 2011 แต่ก็ใช้ Magic Track Pad เป็นหลักครับ มันผืนใหญ่ดี ใช้งานสะดวกกว่าบนตัวเครื่อง

ส่วน mouse ไปหา mouse BT ถูกๆใช้ เฉพาะเวลาเล่นเกมครับ :lol:

แทร็ตแพ็ดสะดวก วืบๆ ผมติดใจตั้งแต่สมัย Snow Leo แล้วครับ

พอมาเป็น Lion มันยิ่งจัดหนักเข้าไปอีก คราวนี้ยิ่งปลื้มเข้าไปใหญ่

ผมว่ามันคือมนตร์สเน่ห์อย่างหนึ่งของ MAC เลยล่ะ

สมแล้วที่เค้าเรียกว่า เมจิกแทร็คแพด

ขอร่วมไว้อาลัยด้วยครับ

ยี้... หนูตาย... :!tuzki034:

5555

เชียร์ Magic Trackpadครับ

เอามาเล่นกับLion เวริค์มาก

คลิปวิธีการแงะ Magic Mouse อย่างถูกต้องเผื่อใครต้องการแงะ แงะแล้วประกอบกลับคืนร่างเดิมได้ด้วยนะเออ

ปล. แงะแล้วประกันขาดน๊ะจ๊ะ

Edited by I like Mac

ผมว่าขึ้นกับงาน ถ้างานละเอียดคงหนีไม่พ้นเมาส์ หรืองานเฉพาะอย่างก็ต้องวาคอม แต่ถ้าเล่นเว๊บกับงานที่ไม่ซีเรียส เชียร์ Magic Trackpad ครับ ตั้งใจจะซื้อเหมือนกัน เพราะต่อจอนอกแล้วเอื้อมไปที่ MBP ไม่สะดวก

ลองเล่นดูก็ชอบนะครับ ทำให้อยากใช้ซาฟารีมากขึ้นกว่า Chrome เพราะ Animation สวยๆ และทำให้เลิกนิสัยเปิด Tab ใหม่ตลอด

ใช้ Tab เดียวนี่แหละแล้ว Back เอา แต่พอเหงื่อออกแล้วมันไม่ค่อยไปเหมือนกันแฮะ ต้องทำใจ

ผมว่าขึ้นกับงาน ถ้างานละเอียดคงหนีไม่พ้นเมาส์ หรืองานเฉพาะอย่างก็ต้องวาคอม แต่ถ้าเล่นเว๊บกับงานที่ไม่ซีเรียส เชียร์ Magic Trackpad ครับ ตั้งใจจะซื้อเหมือนกัน เพราะต่อจอนอกแล้วเอื้อมไปที่ MBP ไม่สะดวก

ลองเล่นดูก็ชอบนะครับ ทำให้อยากใช้ซาฟารีมากขึ้นกว่า Chrome เพราะ Animation สวยๆ และทำให้เลิกนิสัยเปิด Tab ใหม่ตลอด

ใช้ Tab เดียวนี่แหละแล้ว Back เอา แต่พอเหงื่อออกแล้วมันไม่ค่อยไปเหมือนกันแฮะ ต้องทำใจ

ถ้าใช้งานทั่วไป ที่ไม่ขีดๆเขียนๆ หรือ วาดรูป ดูรูป ดูคลิป ผมว่า Magic Trackpad ก็มันส์ดีนะ

แต่ถ้าใช้ Photoshop , illustrator หรืออื่นๆ แล้วมานั่งใช้ Magic Trackpad คงลำบากดีพิลึก