Jump to content
Sign in to follow this  
T60

สอบถามเกี่ยวกับ "สติกเกอร์เปลี่ยนสีรถยนต์" ครับ

Recommended Posts

สอบถามเกี่ยวกับ "สติกเกอร์เปลี่ยนสีรถยนต์" ครับ

อันออกจะนอกเรื่องเยอะไปหน่อยนะครับ

แต่คิดว่าเพื่อนๆพี่ๆชาว Freemac น่าจะมีคนใช้สติกเกอร์ประเภทนี้ติดรถยนต์กันบ้าง

และ ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับ "สติกเกอร์เปลี่ยนสีรถยนต์" ครับ

โดยอยากรู้โดยคร่าวๆประมาณนี้ครับ

- เครื่องที่ใช้ผลิต และติดตั้งมีอะไรบ้าง

- ต้องใช้เงินใช้เงินลงทุนประมาณเท่าไหร

- สติกเกอร์มีแบบไหนบ้าง (โดยส่วนตัวเท่าที่รู้ว่าแบบมัน เละแบบด้าน แต่ไม่แน่ใจว่ามีแบบที่ print ได้ด้วยหรือไม่)

ขอบคุณล่วงหน้าไว้ก่อนเลยแล้วกันนะครับ

ใครแหล่งมีข้อมูลก็มาแนะนำนะครับ :unworthy:

สติกเกอร์เปลี่ยนสีรถ? แบบไหนครับ ที่เขาเรียกว่า wrap สีหรือเปล่า?

ไม่ใช่แบบฮาๆ ที่เขียนว่า “รถคันนี้สี....„ นะครับ (ล้อเล่นน่ะครับ)

เท่าที่ทราบ ด้านในไม่เป็นอะไรนะครับ ส่วนใหญ่ติดแบผิวบด้านกัน

สติกเกอร์เปลี่ยนสีรถ? แบบไหนครับ ที่เขาเรียกว่า wrap สีหรือเปล่า?

ไม่ใช่แบบฮาๆ ที่เขียนว่า “รถคันนี้สี....„ นะครับ (ล้อเล่นน่ะครับ)

เท่าที่ทราบ ด้านในไม่เป็นอะไรนะครับ ส่วนใหญ่ติดแบผิวบด้านกัน

ตอนแรกมอ่านก็คิดว่า สติ๊กเกอร์ รถคันนี้สี.... เหมือนกันครับ 555+

ต้องรอลุงเป๋าหกหกหก มาเพิ่มข้อมูลให้นะครับ

ท่านนั้นเค้าคร่ำหวอดอยู่ในวงการรถยนต์ หิหิหิ

อ่านที่ถามมายังงงๆ อยู่นะครับว่าคุณ T60 จะเอารถไปติด หรือจะรับติด

ถ้าจะรับติด ผมไม่แน่ใจเรื่องข้อมูลการลงทุนนะครับ แต่ถ้าจะติดเอง พอทราบนิดหน่อย

เอาเท่าที่ผมเคยทราบมานะครับ

ค่า Wrap รอบคัน ตกประมาณ 30K พอๆ กับเปลี่ยนสีรถทั้งคัน

มีทั้งแบบฟิล์มใส ฟิล์มด้าน

เท่าที่ทราบ จะติดตั้งด้วยช่างนะครับ

ไล่เก็บไปรอบคัน ราวๆ 1-3 วัน ยังไม่รวมรอคิว

แบบสติ๊กเกอร์จะเป็นสีพื้น ถ้ามีลายจะเป็นพวกลายเคฟล่าครับ

ถ้าติดคนละสีกับที่จดทะเบียนไว้ ต้องไปจดเปลี่ยนสีรถด้วยครับ ไม่งั้นผิดกฎหมาย โดนพี่หรวจจับเอาง่ายๆ เลย

ทำเป็นลายได้หรือเปล่าไม่ทราบครับ ต้องรอท่านอื่นมาขยาย

อันนี้เป็นเวบที่ผมเคยเห็นคลับรถเค้าแนะนำกัน

http://www.wrapexclusive.com/index.php

ถ้าจะติด ก็เลือกสีหน่อยนะครับ ผมเคยเห็นรถเท่ๆ บางคัน ไป Wrap รอบคันอย่างแพง แต่เห็นแล้วนึกว่าแท็กซี่ :wallbash:

• Like 1

อันออกจะนอกเรื่องเยอะไปหน่อยนะครับ

แต่คิดว่าเพื่อนๆพี่ๆชาว Freemac น่าจะมีคนใช้สติกเกอร์ประเภทนี้ติดรถยนต์กันบ้าง

และ ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับ "สติกเกอร์เปลี่ยนสีรถยนต์" ครับ

โดยอยากรู้โดยคร่าวๆประมาณนี้ครับ

- เครื่องที่ใช้ผลิต และติดตั้งมีอะไรบ้าง

สติ๊กเกอร์เป็นแผ่นจากโรงงานครับ มีหลายสี ส่วนวิธีการติดตั้งก็จะใช้คนเป็นคนติดตั้ง (Wrap)

ครับโดยใช้อุปกรณ์รีดและไดร์ร้อนเป่า

- ต้องใช้เงินใช้เงินลงทุนประมาณเท่าไหร

ถ้าไปที่ร้านก็อย่างต่ำก็หลักหมื่นขึ้น ขึ้นอยู่กับชนิดของสติ๊กเกอร์ครับ

- สติกเกอร์มีแบบไหนบ้าง (โดยส่วนตัวเท่าที่รู้ว่าแบบมัน เละแบบด้าน แต่ไม่แน่ใจว่ามีแบบที่ print ได้ด้วยหรือไม่)

สติ๊กเกอร์ที่นิยมใช้ก็ 3M ต่างกันที่อายุการใช้งานของตัวสติ๊กเกอร์ 6 เดือนถึง 1 ปี หรือ 3 ปีขึ้นไป

ส่วนแบบมันกับแบบด้านใช้สติ๊กเกอร์พิมพ์เหมือนกันต่างกันที่แบบมันจะใช้ฟิล์มปิดทับหน้าอีกทีนึงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าไว้ก่อนเลยแล้วกันนะครับ

ใครแหล่งมีข้อมูลก็มาแนะนำนะครับ :unworthy:

[นอกเรื่อง]

มันไม่ผิดกฎหมายไทยเหรอครับการเปลี่ยนสีรถเนี่ย? เท่าที่ทราบมันทำให้สาระสำคัญในการจดทะเบียนรถมันเปลี่ยนไปซึ่งถ้าไม่มีการแจ้งให้กรมการขนส่งทางบกทราบก็สามารถจับได้ทันที

5555555

ไม่ใช่จะติดคำว่า "รถคันนี้สีชมพู" หรอกครับ :DDDD

ไม่ได้จะติดเองด้วยครับ ต้องขอโทษด้วยครับที่คำถามไม่ละเอียดเท่าไหร่

กำลังหาข้อมูลเพื่อเปิดร้านทำแนวๆนั้นครับ แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับ wrap เท่าไหร่ (เพิ่งรู้เหมือนกันว่าเค้าเรียกกันแบบนี้ T^T)

ต้องขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

เดี๋ยวรอลุงเป๋าหกหกหก มาตอบด้วย

ขอบคุณมากครับ :lol:

ติดแล้วต้องไปแจ้งนายทะเบียนเปลี่ยนสีรถด้วยครับ

ถ้าไม่แจ้ง ผิดครับ

เคยเห็น volks passat 2011 ทำสีดำด้าน อย่างงามมมมเลยครับ เนียนมาก นึกว่าสีมากับรถ

มาแล้วครับ แหมๆๆๆๆ ไปหัวหินมาสองวัน ไม่ได้ออนเลย โทษทีครับ เพื่อนๆแย่งผมตอบไปหมดแล้ว งั้นผมขอตอบแบบตรงประเด็น คืออยากทำธุรกิจ ต้องมีอะไรบ้าง

วัสดุที่ใช้มีหลายเกรดครับ เรียกว่าฟิล์ม พีวีซี มีความยืดหยุ่นสูง ไม่ขาดง่ายเมื่อโดนหินกระเด็นใส่ มีทั้งแบบสีด้าน สีมัน ลายเคฟล่า และฟิล์มใสกันรอย ที่เคยดูการทดสอบโดยการเอาฟิล์มขึงลอยๆ แล้วเอาปืนอัดลมยิง หลายๆตัวในท้องตลาด ขาดครับ ถ้าจะทำ หาวัสดุดีๆให้ได้ครับ

ขนาดของฟิล์มที่หาได้ ต้องคลุมกระโปรงหน้าได้ โดยไม่ต่อครับ

คนติดนอกจากฝีมือการติด การรูด การเป่าร้อนยืดฟิล์ม ดีแล้ว ต้องมีช่างรื้อชิ้นส่วนรถที่ดีด้วยนะครับ เพราะลูกค้าส่วนมากจะให้ถอดน้อยสุดครับ ช่องเล็กๆ ต้องลงให้ลึกๆ

บริการหลังการขาย เช่น ในประกันซ่อมฟรี ฟิล์มเผยอซ่อมฟรี

จริงๆยังมีอีกเยอะนะ หลังไมค์มาครับ หรืออยากได้นายแบบ รถผมพร้อมนะ

ส่วนไอเดียการพิมพ์ลายลงบนฟิล์ม เป็นไอเดียที่ดี แต่อยากให้คำนึงถึงความคงทนของสีที่พิมพ์ และความละเอียดครับ

ผมขอเสนอเรื่องการทำ(ลวด)ลายให้กับรถ ลองดูการตัดสติ๊กเกอร์เป็นลายกราฟฟิก แทนที่จะใช้เป็นสีๆ ลองเป็นสติ๊กเกอร์ฝ้าๆครับ มองเผินๆจะไม่เห็นลาย ต้องมีมุมมองแล้วลายจะขึ้นมา ยังไม่ค่อยเห็นใครทำครับ

อยากติดเหมือนกันครับ แถวนี้ ทรายกับก้อนหินเยอะสุดๆ น่าจะพอช่วยได้บ้าง :DDDD

เห็นเค้าว่าลงทุนกันเป็นล้าน

ติดแล้วสีรถไม่เปนไรครับ ส่วนมากจะติดสีด้านกับลายเคฟล่าครับ ติดเสร็จไปแจ้งกับเจ้าหน้าที่ครับ เวลาติดก็ประมาณ 1-2 วันครับ เก็บลายละเอียดเล็กๆน้อยๆ

ราคาเอาเรื่องเหมือนกันนะเนี่ย

ใช่ครับราคาเอาเรื่อง แต่ถ้าสำหรับคนที่คิดว่า ได้รักษาสีรถให้อยู่ในสภาพเดิม แถมได้เปลี่ยนสีรถใหม่ ก็โอเคนะ

มีธุรกิจอีกอย่างที่มาแรงเหมือนกันคือ การเคลือบแก้วครับ เป็นการเคลือบสีรถที่ทำให้รถเงางามมากกว่าปรกติ ฝุ่นไม่เกาะ น้ำไม่เกาะ มากเท่าเคลือบเดิม ไม่เป็นรอยง่าย ประมาณว่ารถที่มีฝุ่นเกาะ แค่เช็ดออกก็เงาแล้วไม่ต้องล้าง ไม่ต้องกลัวรอย หรือล้างรถเสร็จเอาลมเป่าน้ำออก ก็เงาวาวเหมือนเิมแล้วครับ

ขอบคุณ ลุงเป๋าหกหกหก มาเลยครับ

ยังไงเด๋วผมคงต้องศึกษาเกี่ยวกับธุรกิจนี้ให้เยอะๆหน่อย

ยังไงก็ขอบคุณทุกความคิดเห็นด้วยนะครับ

(ไอ้กระผมก็รัก freemac ตรงนี้แหละครับ) :unworthy:

ถ้าเปิดร้านจะฝากเคลือบ FixedGear สักคัดนะครับป๋าๆ :cheers:

สักคัน

Edited by skinzick