Jump to content
tum

ซื้อ External HDD มาแล้ว จะ Format เป็นอะไรดี

Recommended Posts

ทุกวันนี้ เอะอะก็ exFat ครับ หึๆ ใช้งานมานานก่อน แมคมันจะยอมอ่านครับ ตอนนี้มันอ่านแล้วก็เลยยิ่งใช้มากขึ้นเรื่อยๆ หึๆ

Edited by naroh

ผมใช้ exFAT อ่ะ เจ๋งสุดแล้ว!

ขอบคุณครับ เพิ่งย้ายบ้านมาจาก Win7 64Bit ดีที่อ่านก่อน ยังไม่เจอปัญหาอะไรแต่ก็จะได้ตั้งการ์ดทันครับ

HDD ตัว 2,1 TB 500, 320 ร่วมๆ 7-8 ตัวที่ใช้อยู่เป็น NTFS หมดเลยอ่า (-_-)

มีแววว่าต้องซื้อลูกใหม่มาใช้เฉพาะซะแล้ว :chris:

โดยปกติ exFat นี้วินโดว์ 7 มองเห็นเลยรึเปล่าครับ เพราะผมคุ้นๆว่าลองเเล้วแต่วิน 7 sp1 64 bit มันมองไม่เห็นอะครับ

มองเห็นครับ แต่ไม่ได้ Assign Drive Letter ให้ ต้องไปที่ Disk Management ก่อนแล้วสั่งให้ Assign Drive Letter (พวก ไดรฟ์ C: D: E:)

นี่เป็นอีกเหตุผลที่บางคนบอก Windows7 ใช้ exFAT ได้กับ HDD ที่ Format จาก Windows เท่านั้น ถ้า Format จาก Mac จะไม่สามารถใช้ได้ ซึ่งที่จริงไม่ได้เป็นแบบนั้นครับ

Edited by errin
  • Like 1

ขอบคุณครับ ผมมีปัญหามากเลยเวลาต้องย้ายไฟล์งานใหญ่ๆ

ได้ความรู้มากมายเลยค่ะ กำลังมีปัญหาเรื่องนี้พอดี ขอบคุณค่ะ

ลง Paragon NTFS trial version แล้ว แต่ว่ามี hdd 3 ลูก ตอนแรกเครื่องเห็นแค่ลูกเดียว ใช้งานได้ดีมาก แต่งงว่าอีก 2 ลูกเครื่องมองไม่เห็นเลย พอ uninstall คราวนี้หายไปทั้ง 3 ลูกเลยค่ะ เครื่องมองไม่เห็นเลยทั้งฝั่ง Mac และ ฝั่ง windows ไม่ทราบต้องไปตั้งค่าอะไรหรือเปล่าค่ะ

เขียนไม่ครบ พอ uninstall แล้วลงใหม่ คราวนี้ไม่เห็นทั้ง 3 ลูก แต่ถ้า uninstall เลย ไม่ลง paragon NTFS อีก จะกลับมาเห็นอีกทีค่ะ

ลง Paragon NTFS trial version แล้ว แต่ว่ามี hdd 3 ลูก ตอนแรกเครื่องเห็นแค่ลูกเดียว ใช้งานได้ดีมาก แต่งงว่าอีก 2 ลูกเครื่องมองไม่เห็นเลย พอ uninstall คราวนี้หายไปทั้ง 3 ลูกเลยค่ะ เครื่องมองไม่เห็นเลยทั้งฝั่ง Mac และ ฝั่ง windows ไม่ทราบต้องไปตั้งค่าอะไรหรือเปล่าค่ะ

บน Lion หรือเปล่าครับ

ลอง Update Paragon ดูหรือยังครับ

ผมไม่แน่ใจว่ามีบางคนเป็นเหมือนผมรึเปล่า ผมมี HDD Ext ที่เป็น NTFS ใช้ Paragon NTFS มันจะมีปัญหาเวลา Move to Trash แล้วมันไปแล้วมักจะมี Error ตอนใกล้ๆ เสร็จ พอกลับไปดูที่ Folder ต้นทางก็ยังอยู่ แต่ไม่มีอะไรข้างใน พอลอง Move to trash อีกที ก็มี Error อีก ทีนี้พอจะ Empty Trash ก็มีเสียงเหมือนลบไปแล้ว แต่พอเข้าไปดูที่ถึงขยะ มันก็ยังอยุ่ =''=

มันมีวิธีไหนที่จะล้างไฟล์ที่อยู่ใน Trash ให้สิ้นซากไม๊ครับ = =''

ผมไม่แน่ใจว่ามีบางคนเป็นเหมือนผมรึเปล่า ผมมี HDD Ext ที่เป็น NTFS ใช้ Paragon NTFS มันจะมีปัญหาเวลา Move to Trash แล้วมันไปแล้วมักจะมี Error ตอนใกล้ๆ เสร็จ พอกลับไปดูที่ Folder ต้นทางก็ยังอยู่ แต่ไม่มีอะไรข้างใน พอลอง Move to trash อีกที ก็มี Error อีก ทีนี้พอจะ Empty Trash ก็มีเสียงเหมือนลบไปแล้ว แต่พอเข้าไปดูที่ถึงขยะ มันก็ยังอยุ่ =''=

มันมีวิธีไหนที่จะล้างไฟล์ที่อยู่ใน Trash ให้สิ้นซากไม๊ครับ = =''

ผมเลี่ยงที่จะใช้ HDD External format NTFS กับ Mac โดยตรง ปัญหาจุกจิกมันเยอะ หากมีความจำเป็นต้องใช้ทั้ง windows และ mac มันก็แน่นอนว่า... มันต้องมีเครื่อง 2 ใช่ไหม

ก็เซ็ต network share file โยนไฟล์ข้าม network สิครับ

ไม่ต้องมาปวดหัวกับปัญหาความไม่ compatible partion แบบนี้

• Like 1

ผมก็สงสัยอยู่นาน ว่าทำไมก๊อปลง HDD ไม่ได้สักที ขอบคุณมากๆครับ

ตอนนี้ผมมี HDD อยู่สี่ตัว

1. Seagate Back up Plus 3TB - ตัวนี้เก็บหนัง HD กับพวก EPL และ NFL ที่โหลดมา ตัวนี้ใช้ Mac Journal

2. Western Digital Cavier Green 1.5 TB - ตัวนี้เก็บข้อมูล Back up กับโปรแกรมบน OS X ตัวนี้ใช้ Mac Journal เช่นกัน

3. Western My Book 1 TB - ตัวนี้เก็บโปรแกรมบน Window ทั้งหมด รวมถึง TV Serie ตัวนี้ใช้ NTFS และใช้ Paragon NTFS for OS X เพื่อให้เขียนบน Mac ได้

4. Toshiba 250GB - ตัวนี้ใช้กับ Media Player แน่นอนว่าต้องเป็น NTFS เพราะใช่เล่นหนัง HD ด้วย

ผมเองก็ชอบใช้ FAT32 เพราะอ่านได้ทั้ง OS X และบน Window แต่ปัญหาก็คือหนัง HD มันใหญ่กว่า 4 GB ซึ่งไม่สามารถใช้กับ FAT32 ได้ก็เลยต้องเลือกระหว่าง NTFS หรือ Mac Journal ส่วนที่ผมไม่ใช้ exFAT เพราะผมกลัวว่าจะมีปัญหากับการใช้งาน

โดยปกติ exFat นี้วินโดว์ 7 มองเห็นเลยรึเปล่าครับ เพราะผมคุ้นๆว่าลองเเล้วแต่วิน 7 sp1 64 bit มันมองไม่เห็นอะครับ

exFat window 7 มองเห็นเลยครับ

exFAT เพิ่งรู้ว่ามีด้วย ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะ ขนาด Apple ยังใช้เป็นมาตราฐานเลย

ผมแนะนำนะครับ  ถ้าคิดจะใช้ทั้งสองฝั่ง osx/window   อย่า format เป็น exfat เลยครับ  

เพราะเคยมีเพื่อนท่านนึงในนี้เคยบอกผมว่า exfat ถ้าถอดออกแบบไม่ eject

ข้อมูลอาจหาย หรือไม่ก็ มันจะให้ format อย่างเดียวเลย ในกรณีเสียบครั้งต่อไป  

format  เป็น ntfs แล้วใช้ software อ่าน ntfs สำหรับ mac ดีกว่าครับ  ผมใช้อยู่ ปลอดภัยด้วยครับ

อยากถามอะไรหน่อยครับ สงสัยว่าทำไมใน mac กับใน windows มันเห็นเนื้อที่ว่างของ ext hdd ไม่ทเ่ากันครับใน mac จะเห็นเนื้อที่ว่างของ ext hdd มากกว่าประมาณ 12Gb 

มีใครเป็นแบบผมบ้างหรือป่าวครับ ว่าเนื้อที่มันหายไปไหนหรือมีวิธีแก้ยังไงให้ 2 ระบบ เห็นเนื้อที่ว่างใน ext hdd เท่ากัน

เสียบเข้าเสียบออกบ่อยทั้ง 2 ระบบ  

ขอบคุณครับ

ext hdd  ความจุ   500Gb ของ WD ครับ  

เป็นเพราะการคิดหน่วยปริมาณความจุไม่เหมือนกันครับ 

ยกตัวอย่าง ในแมคอาจจะคิดว่า 1GB=1000MB เลย แต่ในวินโดวส์จะคิด 1GB=1086MB ประมาณนี้ครับ
ส่วนที่ถูกต้องแป่ะๆว่าฝั่งไหนคิดอย่างไรผมไม่แน่ใจครับ

ในหน้า Tech Spec ของแต่ละอุปกรณ์ของแอปเปิลเขาได้ระบุการอ้างถึงประมาณหน่วยความจุเอาไว้ตามรูปที่แนบมาครับ

• Like 1