Jump to content
Immanuel Sonprint

เล่น Facebook chat ผ่านโปรแกรม iChat ของแมคได้แล้วนะ

Recommended Posts

ขอบคุณครับ แต่ผมยังติดเป็ดเขียวอยู่เลย

• Like 1

อยากกดบวกให้สักร้อยครั้ง...​ขอบคุณครับ

ไม่ช้านะครับ ไม่ delay นะครับผมลองแล้วเปิดเฟสเพื่อนข้างๆ 2 วิครับ สุดยอดครับ ชอบครับ ขอบคุณมากครับ

มีใครลองเรื่องกล้องบ้างยังครับ

ชื่อล๊อกอิน หรือชื่อเฟสบุ๊ก นี่ใช่ชื่อที่โชว์บนหน้าเพจ ใช่ไหมครับ ผมล๊อกอินไม่ได้ครับ

โอเคแล้วครับ ผมซื่อเองครับ ในข้อ 6 ผมดันใส่ . ตามตัวอย่างครับ อิอิอิ

ขอบคุณครับ

Edited by pao666

พอดีผมใช้อีเมลของเฟสบุคครับ ขอโทษที่ทำให้สับสน ถ้าอยากรู้ว่าต้องใช้account name อะไรสามารถเข้าไปดูในลิงค์ที่แนบไว้ พอเข้าไปคลิกที่คำว่า iChat ข้างล่าง จะมีชื่อ account ที่ใช้log inด้วยครับ

ตัวผมเองจำได้ username แต่คนที่ผมแนะนำให้อ่านกระทูนี้ดันจำไม่ได้ เพราะใช้แต่ email ในการเข้า เฮ้อ

Edited by TLiW

เจ๋งครับ เอาไปหนึ่ง Like หนัก ๆ

ผมใช้วิธีเข้า facebook chat ผ่าน jabber มานานตั้งแต่สมัยใช้ pidgin ครับ

(ใครยังอยู่บน windows, linux แนะนำให้ไปโหลด pidgin มาด่วน โดยเฉพาะบน windows ตัว live messenger นี่ผมว่าเข้าข่าย bloatware ชัดๆ แถมบังคับให้เราต้องอัพเดทอีก ไม่งั้นจะ chat ไม่ได้ ช่างไม่ต่างจาก iTunes + QuickTime + Apple Software Update + Apple Mobile Device + iPod helper + Bonjour service เลย ฮ่าๆๆ ๆๆๆ วันดีคืนดีก็ยังแถม Safari กับ MobileMe Control Panel มาให้อีก เจ้านั้นก็ Bloated สุดๆ เหมือนกัน เอ๊ะ หรือเป็นแผนทางอ้อมให้ user ฝั่ง pc ย้ายไปใช้ mac กันเยอะๆ เนื่องจาก update iTunes บ่อยๆ แล้วเครื่อง pc ก็อืดลง อืดลง เอาล่ะนอกเรื่องมาเยอะละครับ)

เพิ่งรู้นะเนี่ยว่า iChat ก็ support Jabber ด้วย

นึกว่า chat ได้แต่กับ AIM ซะอีก

มีคำแนะนำเพิ่มนะครับ

สำหรับ protocal jabber ของ facebook นั้น แนะนำว่าเวลาจะ chat ผ่าน iChat หรือ pidgin ก็อย่าเปิดหน้าเว็บ facebook ไปพร้อมกันด้วย

เพราะข้อความ chat มันจะวิ่งไปเข้าบน facebook chat ในเว็บเพจแทน แต่จะไม่มาบน iChat

แต่ในทางกลับกัน เวลาเรา chat ผ่าน iChat นั้น (โดยที่ไม่ได้เปิดหน้า web facebook)

เมื่อเข้าไปทางเว็บ facebook จะเห็น chat history เก็บไว้ให้ใน inbox ด้วย คือข้อความจะเข้าทั้งสองทาง (ทั้ง iChat + facebook web)

• Like 1

อ้อ user name เช็คได้จากเว็บ facebook

เข้า account > account settings ตรงขวามือบน

user name คือตัวที่เน้น bold อยู่นะครับ จะต่อจาก url

ของบางคนจะเป็นตัวเลข หากไม่เคยไปตั้ง vanity url ไว้

ผมใช้วิธีเข้า facebook chat ผ่าน jabber มานานตั้งแต่สมัยใช้ pidgin ครับ

(ใครยังอยู่บน windows, linux แนะนำให้ไปโหลด pidgin มาด่วน โดยเฉพาะบน windows ตัว live messenger นี่ผมว่าเข้าข่าย bloatware ชัดๆ แถมบังคับให้เราต้องอัพเดทอีก ไม่งั้นจะ chat ไม่ได้ ช่างไม่ต่างจาก iTunes + QuickTime + Apple Software Update + Apple Mobile Device + iPod helper + Bonjour service เลย ฮ่าๆๆ ๆๆๆ วันดีคืนดีก็ยังแถม Safari กับ MobileMe Control Panel มาให้อีก เจ้านั้นก็ Bloated สุดๆ เหมือนกัน เอ๊ะ หรือเป็นแผนทางอ้อมให้ user ฝั่ง pc ย้ายไปใช้ mac กันเยอะๆ เนื่องจาก update iTunes บ่อยๆ แล้วเครื่อง pc ก็อืดลง อืดลง เอาล่ะนอกเรื่องมาเยอะละครับ)

เพิ่งรู้นะเนี่ยว่า iChat ก็ support Jabber ด้วย

นึกว่า chat ได้แต่กับ AIM ซะอีก

มีคำแนะนำเพิ่มนะครับ

สำหรับ protocal jabber ของ facebook นั้น แนะนำว่าเวลาจะ chat ผ่าน iChat หรือ pidgin ก็อย่าเปิดหน้าเว็บ facebook ไปพร้อมกันด้วย

เพราะข้อความ chat มันจะวิ่งไปเข้าบน facebook chat ในเว็บเพจแทน แต่จะไม่มาบน iChat

แต่ในทางกลับกัน เวลาเรา chat ผ่าน iChat นั้น (โดยที่ไม่ได้เปิดหน้า web facebook)

เมื่อเข้าไปทางเว็บ facebook จะเห็น chat history เก็บไว้ให้ใน inbox ด้วย คือข้อความจะเข้าทั้งสองทาง (ทั้ง iChat + facebook web)

อ้อ user name เช็คได้จากเว็บ facebook

เข้า account > account settings ตรงขวามือบน

user name คือตัวที่เน้น bold อยู่นะครับ จะต่อจาก url

ของบางคนจะเป็นตัวเลข หากไม่เคยไปตั้ง vanity url ไว้

ขอบคุณที่ช่วยเสริมครับ ที่ว่า delay คงเป็นเพราะผมเปิดเว็บ facebook ทิ้งไว้แน่ๆเลย

ผม login ใน Facebook ได้แต่ login ใน iChat ไม่ได้ครับ

(ใช้ emailของ hotmail )

ขอบคุณครับ ลองทำแล้วใช้ได้ดีจริงๆครับ

ขอบคุณครับ น่าสนใจมากๆๆ :clap:

• Like 1

ตอนนี้ไปใช้ Skype แล้วครับ รุ่น 5.4 beta support Facebook chat แล้ว รอiChat support iMessage ของ iOS5 ก่อนค่อยกลับมาใช้ iChat ครับ