Jump to content
tum

ขอสอบถามความเห็น เกี่ยวกับการเปิดอ่านกระทู้ คลิกแล้วเป็น New Window ครับ

คลิกแล้วเปิด Windows ใหม่ หรือไม่เปิดดีแล้ว  

92 members have voted

1. 1. เวบเรา คลิกอ่านกระทู้แล้วเปิดเป็นหน้าต่างใหม่ หรือไม่เปิดดีกว่ากัน

• ไม่ต้องเปิดเป็นหน้าต่างใหม่ เอาแบบนี้ดีแล้ว
    • เอาคลิกแล้วเปิดเป็นหน้าต่างใหม่แบบเดิมคืนมา
    • เอาแค่ Theme หลัก (Engraved) เป็นคลิกแล้วเปิดหน้าต่างใหม่ อื่นๆ ไม่ต้อง
    • ยังไงก็ได้ ไม่มีปัญหา

Recommended Posts

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เปิดรับเรื่อยๆ ครับ :guitar:

ถ้าเป็นไปได้นะครับ อยากให้เพิ่มสกินที่เป็นโทนสีที่สบายตา มาด้วยน่ะครับ

โทนแบบ facebook หรือหน้าเว็บของ apple ก็อ่านสบายดีนะ

ลองสวิทช์ไปใช้ iSkin ดูครับลุง

น่าจะสบายตากว่า

• Like 1

เอ หรือผมจะโม Skin 2 แบบดี

ใช้หน้าตาแบบนี้แหละ แต่อันนึง Open in New Window อีกอันแบบปกติตอนนี้นี่แหละ

ไม่ต้องเสียตังซื้อใหม่ด้วย :blushing:

เวลาอ่านกระทู้ผมใช้คีย์บอร์ดมากกว่า trackpad หรือ mouse อยู่แล้ว

จึงกด cmd หรือ ctrl ตลอดครับ

เรื่องนี้ก็ไม่เป็นปัญหาเช่นกัน

แต่เท่าที่ผมสังเกตุเรื่อยมาตามบอร์ดทั่วไป หากคลิกในกระทู้ของบอร์ดย่อยก็จะเปิดหน้าใหม่เป็นส่วนใหญ่นะครับ

ขอให้พอกับความลงตัวไวๆครับ

โดยปกติผมจะเปิดเป็น open new tab ไว้ครับ เพราะชอบเปิดหน้าแรกแล้วกด link หลายๆ tab ไว้อ่านทีหลัง

มันก็เป็นความเคยชินของคนใช้ mouse ครับ ไม่ได้กด keyboard ไว้ (ถ้าเป็น web อื่นก็จะกด right-click เอา จัดได้ว่ามันเคยชินจริงๆ กับ freemac ส่วนมือซ้ายเท้าคางกับโต๊ะครับ เลยไม่ได้กด key ไว้ :lol: ) เวลากดเปิด link ใหม่ชอบหลงไปปิดหน้านั้นประจำ ทำให้ต้องเข้าหน้าแรกใหม่บ่อยๆ (ทั้งๆ ที่เปิดทิ้งไว้มันก็จะ refresh เองอยู่แล้วไม่ต้อง reload)

สำหรับตัวผมก็แค่ไม่สะดวกเล็กๆ น้อยๆ เท่านั้น...

ชอบเปิดแท็บใหม่ครับ อ่านจบก็ปิดหน้านั้น เลือกกระทู้ใหม่เปิดได้เลย หรือบางทีก็เปิดหลายๆ กระทู้ทีเดียวแล้วค่อยๆ อ่านไป

สำหรับอ่านบนไอแพดก็ยังอยากให้เปิดหน้าใหม่อยู่ดีครับ การกด back บนไอแพดมักจะต้องโหลดรายชื่อกระทู้ใหม่อยู่เรื่อย แต่เปิดหน้าใหม่อ่านจบก็ปิดบางครั้งถ้าเมมโมรี่พอก็ไม่ต้องโหลดใหม่

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เปิดรับเรื่อยๆ ครับ :guitar:

ลองสวิทช์ไปใช้ iSkin ดูครับลุง

น่าจะสบายตากว่า

โอ้ว.. ขอบคุณครับลุง

นั่งงมมาวันกว่าแล้ว ยังหาไม่เจอเลย ว่าจะแก้ตรงไหน

ที่เดิมแก้ไปก็ไม่ new window :help:

ปกติผมกดnew tabเอาครับ ยังไงก็ได้เลยครับ :)

ใช้มาหลายวัน ชักจะชิน

ยังไงก็ได้ครับ

แบบไหนก็ได้ครับ ปกติอ่านจาก feed :P

ที่จริงแบบไหนก็ได้ครับลุง พวกเราปรับตัวกันได้อยู่แล้ว

ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างได้เข้า....เข้ามาอีกที..ต๊กกะใจ 555

ดูแปลกตาดีครับ โดยรวม...ชอบครับ ...เพราะเค้าชอบตะเองอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องเปิด แทป สำหรับผมยังไงก็ได้

แบบเก่าก็คุ้นเคยดี.....

แบบใหม่ก็ดี....ได้ลองเปลี่ยนแปลงจากสิ่งคุ้นเคยบ้าง

และสิ่งที่ลืมไม่ได้คือ ขอบคุณๆตั้มที่ทุ่มใจทำเพื่อเพื่อนสมาชิกทุกท่าน....ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

รักนะฉึกๆ...อิอิ

:))) :)))

ขอบคุณครับ

ผมไปค้นวิธีแก้ปัญหาจากเวบของ IPB มา

เพราะว่าผมไม่สามารถบังคับให้เปิดหน้าต่างใหม่ด้วยวิธีเดิมได้เสียแล้ว ทั้งๆ ที่พยายามที่จะสร้าง Skin นี้ขึ้นมาอีกชุดนึง

กลับพบว่า ทาง IPB ไม่ใส่คำสั่ง target="_blank" เข้ามาแล้ว เพราะมันไม่ได้มาตรฐาน W3C หรืออะไรทำนองนี้แหละ

และยังได้รับคำแนะนำให้ไปนั่งอ่าน 2 Link นี้ด้วย (-_-)

http://www.webnauts.net/new-window.html

http://www.sitepoint.com/beware-opening-links-new-window/

ตอนนี้ยังไม่สามารถทำได้โดยไม่ Hard code (แก้ไขที่ไฟล์ต้นฉบับของระบบ) นะครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ

แนะนำให้ใช้คลิกขวาแล้ว Open in new tab ไปก่อนนะครับ

แต่ผมจะยังหาวิธีต่อไปครับ

.

ยังไงก็ได้ครับ ผมไม่ยึดติด และพร้อมปรับตัวสำหรับการเปลี่ยนแปลง ผมใช้คอมสองตัว

ตัวนึง window ถ้าเวปเป็นแบบเปิด tab ใหม่ จะสะดวกกว่าเพราะตอบกระทู้ไปแล้วอ่านเสร็จกดปิดกระทู้ได้เลย ส่วนแบบนี้ต้องไปกดเลือก forum ใหม่

อีกตัวเป็น imac + tp (not mouse) ใช้แบบนี้สะดวกด้วยสองนิ้วรูดปรื๊ด รูดปรื๊ด ครับ

Edited by หนูแจ๊สเหลืองอ๋อย