Jump to content
Sign in to follow this  
PicasZo

รอผู้ช่วยชี้แนะ FCX และ Motion

Recommended Posts

มีปัญหาคือ เล่นยากมากคุณโยม เยอะไปหมดเลยพอจะมีตัวสอนใช้ไม๊ ทำ slow จัด speed clip ยังไม่เป็น เลยมึนมาก เลยออกมาก่อนไม่รู้จะ มั่วไปทางไหนเลย

มิหนำซ้ำ ลองไปอีกโปรแกรม "motion" จบเลยอาการหนักกว่าเดิมอีก ไม่รู้ว่าใครพอจะมี Video สอนหรือแนะนำชี้ทางสว่างให้มั่ง มืดแปดด้านเลยแบบนี้ กลับไปใช้ iMovie ต่อเหมือนเดิม

แนะนำหน่อยนะครับ อยากสร้างสรรค์ผลงานให้ส่วนรวม

เจริญพร

ผมว่าประเด็ดมัันกระจายไปครับ ของพวกนี้ไม่มีคู่มือด้วย แหล่งก็คงเป็นยูทูปครับ แต่ก่อนอื่นนั้นผมว่าลองกำหนดมาก่อนดีไหมครับว่ากำลังมีความอยากและต้องการทำงานอะไรออกมา เช่น การ motion แบบไหน ทำ present แบบนี้อย่างไร น่าจะช่วยให้พอมีคนอธิบายคร่าวๆได้ครับ

หลักๆเราอยากทำตัว FCX ไปก่อนน่ะ แต่มันงง มึนไปหมดเลย ต้องการจะทำสื่อ แบบ เปิดตัวเด็กตอนเข้าค่าย ทำvideo ระหว่างการเข้าค่าย ทำสื่อตอนจบค่าย อันนี้คือหลักๆ

ที่ตามมาคือ ทำสื่อเปิดตัวพระวิทยากร และพวก MV ที่ทำอยู่ iMovie ตอบโจทย์ได้ไม่หมด คืออยากพัฒนาต่อน่ะ เรื่อง Effect เรื่อง กราฟฟิคอะไรแบบนี้น่ะคุณโยม เจริญพร

แต่ในส่วนของmotionเนี่ย เรายังไม่ค่อยรู้จักกับ program นี้เท่าไหร่เลย และก็ยังจับจุดมันไม่ได้เลยว่าทำอะไรได้บ้าง ได้แต่ลงเครื่องเอาไว้ศึกษาก่อน

ยังไงขอบคุณมากคุณโยมที่เข้ามาบอก

ถ้าหลวงพี่จะปรับ speed ใน fcx ให้คลิกที่คลิปแล้วก็กด command+R ได้เลยครับ

แต่การslowของfcxผมว่าไม่ดีพอครับ speedในการslowมันปรับไม่ได้ มันมีมาให้แบบตายตัวไปหน่อย

videoที่framerateน้อยถ้าปรับslowไม่ดีบางอันถึงกับกระตุกเลย ถ้าหลวงพี่อยากslowเทพๆต้องจัดใน FCP7+Twixtor Pro

• Like 1

แต่การslowของfcxผมว่าไม่ดีพอครับ speedในการslowมันปรับไม่ได้ มันมีมาให้แบบตายตัวไปหน่อย

videoที่framerateน้อยถ้าปรับslowไม่ดีบางอันถึงกับกระตุกเลย ถ้าหลวงพี่อยากslowเทพๆต้องจัดใน FCP7+Twixtor Pro

แล้วทำไมiMovie ปรับง่ายจัง

ที่มีอยู่ยัง งง เลยน่ะโยม เอาโปรอกรมใหม่มาเสนออาตมาอีกแล้วรึ ปวดหัวตึ๊บ ขอนั่งสมาธิพิจารณาก่อนน่ะ จิตฟุ้งซ่านแล้ว เจริญพร

เจริญพรผู้ช่วยชี้แนะโพสต่อได้เลยน่ะ สำหรับวิธีใช้เบื้องต้นของ FCX แล้วเราจะกลับมาอ่านต่อ ปวดหัวมาก

Twixtor Pro น่าจะเป็นปลั๊กอินนะครับผมว่า ส่วน fcp7 ก็น่าจะเป็น ตัว x นี่แหละมั้งครับ

• Like 1

ต่อสู้กับเทคโนโลยีต่อไปครับ ขอบคุณทุกท่าน รออ่านต่อไป

Twixtor Pro น่าจะเป็นปลั๊กอินนะครับผมว่า ส่วน fcp7 ก็น่าจะเป็น ตัว x นี่แหละมั้งครับ

fcp 7 คือตัว final cut pro ปัจจุบัน ไม่ใช้ตัว x ครับ

ตัว x คือเวอชั่น 10

ส่วนTwixtor เป็นปลั๊กอิน สามารถใช้ได้ในหลายๆโปรแกรมเช่น after effect ,final cut pro ,sony vegas ฯลฯ

ถ้าหลวงพี่อยากเก่งๆต้องซื้อหนังสือมาอ่านครับ ซื้อของ Premiere Pro มาอ่านก็ได้ครับ เพราะเมนูกับเครื่องมือในโปรแกรมมันคล้ายๆกัน

• Like 1

ลองดูในยูทูปนะครับหลวงพี่มีตัวอย่างเยอะพอสมควรเลยตอนนี้ก็ใช้ iMovie ไปก่อนแล้วก็ฝึก FCP X ไปพลางๆครับ

• Like 1

ไปหาหนังสือ พรีเมียร์ มาอ่านแล้วลองตัดด้วย พรีเมี่ยร์ พอเข้าใจแล้ว ย้ายไป FCP ครับ เพราะมันยืนอยู่บนพื้นฐานเดียวกัน เมื่อก่อนผมตัด พรีเมี่ยร์ มาก่อน ต่อมาบริษัทซื้อ Mac มาให้ใช้ผมก็งมๆอยู่ไม่กี่วันก็ตัด FCP ได้ครับ ส่วน Motion มันก็คล้ายๆ After Effect อ่ะครับ หัดได้ไม่ยากครับ.

• Like 1

เจริญพรทุกทั่นออกเดินทางตาใหาหนังสือได้ที่ไหนหว่า?

ตามร้านขายทั่วไปเลยครับมีทั้งซีเอ็ด นายอินทร์ ลองดูครับ

สาธุ นมัสการครับหลวงพี่ ขอให้ศึกษาหาความรู้ ทำประโยชน์ให้ส่วนรวม และเผยแพร่ให้พวกผมได้รับรู้ด้วยนะครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ...

• Like 1

สาธุ นมัสการครับหลวงพี่ ขอให้ศึกษาหาความรู้ ทำประโยชน์ให้ส่วนรวม และเผยแพร่ให้พวกผมได้รับรู้ด้วยนะครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ...

อยากจะลงผลงานเหมือนกันน่ะแต่ที่วัดใช้แต่edge หมดสิทธิ์เลย อยากโพสไว้ใน Facebook เอาไว้ให้นักเรียนเข้ามาดูๆกันน่ัะ ต้องรอกันต่อไป ยังไงเจริญพรทุกทั่น

ขอตอบในฐานะพระด้วยละกันครับ ตอนนี้เป็นพระอยู่วัดพระอาจารย์มิตซูโอะ คเวสโก (วัดสุนันทวนาราม) ได้มีโอกาสมาช่วยทางวัดเหมือนกัน ใช้iMovie แล้วไม่ตอบโจทย์ เลยจัด FCPX เลยครับ ใช้งานได้ตอบโจทย์ดีเลยครับ ตอนนี้ผมเพิ่งอัพแรมจาก 4GB เป็น 16GB ไปเลยครับ ใช้เป็น MBP13" 2.3Ghz Intel Core i5 ไม่แน่ว่ารุ่นของท่านอัพได้สูงสุดเท่าไหร่นะ

ขอช่วยตอบปัญหาเรื่องการปรับความเร็วช้าของคลิปแล้วกันเพราะบางคนที่ใช้อาจจะยังใช้ไม่หมดเลยยังให้คำตอบไม่ได้หมดน่ะครับ ปรับเร็วและช้าละเอียดก็ทำได้ครับใน FCPX ไปที่

1. Retiming icon-->Hold

2. จัดการขยับตัวSelection สีเหลือง (ช้าลง) สีฟ้า (เร็วขึ้น) สีแดง (หยุดเป็นภาพนิ่งไว้) อยากได้เร็วช้ากี่ % ก็จัดไปเลยครับ ละเอียดกว่า iMovie อีกครับ

ปล.ผมกำลังจะลาสิกขาในไม่กี่วันนี้แล้วครับ แต่ก็บอกทางวัดแล้วมีอะไรให้ช่วย บอกมาได้เลย เพราะรู้ว่าทางวัดต้องการคนมาช่วยเหลือทางนี้ และก็หาคนมาช่วยทางนี้ได้ยาก หาโอกาสได้ทำอย่างนี้น้อยก็เลยเสนอตัวทำให้วัดเลย

ขอแนะนำทุกท่านๆที่มีฝีมืออยากใช้ฝีมือตนเอง หรืออยากปล่อยของ หรือโยมน้องๆนักศึกษาที่อยากมีโปรเจคน่าสนใจ อาตมาขอแนะนำให้ลองไปหาวัดแถวบ้านดูแล้วถามว่ามีอะไรให้ช่วยมั้ย อาตมาคิดว่าน่าจะเป็นอะไรที่ดีกับชีวิตของเราเลยล่ะ ให้วัดเป็นสื่อให้ผลงานของเราได้เผยแพร่ไปในทางอ้อมด้วย ช่วยบำรุงพุทธศาสนาด้วย ยังมีอีกหลายๆวัดที่ต้องการความช่วยเหลือทางด้านนี้

:pizza:

Edited by mingmac
  • Like 1