Jump to content
iSteve

ช่วยแนะนำ UPS ดีๆให้ iMac หน่อยครับ

Recommended Posts

imac 21 2012 ใช้ APC 650 อยู่ครับ

ใช้แบบไม่มี ups มาเกือบปี hdd กำลังไปละครับ ที่บ้านไฟตกบ่อยเกิ๊น อาทิตย์ละครั้ง 2 ครั้ง

เจ้า 650 ตอนนี้ก็เวลาไฟตกหรือดับก็ปกตินะครับ อยู่ได้หลายนาทีอยู่ 

Edited by pepo
  • Like 1

imac 21 2012 ใช้ APC 650 อยู่ครับ

ใช้แบบไม่มี ups มาเกือบปี hdd กำลังไปละครับ ที่บ้านไฟตกบ่อยเกิ๊น อาทิตย์ละครั้ง 2 ครั้ง

เจ้า 650 ตอนนี้ก็เวลาไฟตกหรือดับก็ปกตินะครับ อยู่ได้หลายนาทีอยู่ 

มีประกันก็ไปเคลมเลยครับ 555 ผมใช้คุ้มล่ะ เคลม บอร์ดกับ คียบอร์ด ไป สองครั้ง
  • Like 1

สนับสนุน APC ครับ ผมใช้ PRO 700 อยู่ แล้วมีปัญหา ใช้ไปได้ประมาณ 10 เดือน แล้วแบตเตอรี่ไม่เก็บไฟ เลยไปเคลมครับ เปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่เพราะยังอยู่ในประกัน

มีประกันก็ไปเคลมเลยครับ 555 ผมใช้คุ้มล่ะ เคลม บอร์ดกับ คียบอร์ด ไป สองครั้ง

กำลังไปครับ รอเสร็จงาน :)

ต้องขอโทษก่อนเลยนะครับที่ดันกระทู้เก่าขึ้นมา พอดีมีกรณีที่สงสัยอยู่ครับ

ออกตัวก่อนเลยว่าผมไม่มีความรู้เรื่องไฟฟ้า และวงจรใดๆทั้งสิ้นนะครับ

เลยอยากให้พี่ๆที่พอมีความรู้ช่วยให้ความกระจ่างทีครับ

พอดีผมจะซื้อ ups ใหม่เหมือนกัน เพราะกำลังจะสั่ง iMac 2013  ก็เลยลองหาข้อมูลดูว่าพี่ๆใช้ของอะไรกัน (หาดูจากหลายเว็บ)

ก็พอดีมาเจอที่พี่ Mr.Maclover ถามไว้ ผมก็ลองตาม link ไปอ่านที่ thaid และอ่านดูหมดแล้วนะครับ

อ่านจากที่ท่านนึงมาตอบ ผมก็คิดว่า เออ มันไม่น่าเกี่ยวนะ ไอ้ที่ iMac ตัวใหม่ Power มันเป็น PFC แล้วจะมีปัญหากับ ups เนี่ย

แต่พอถึงตอนจะซื้อ (เว้นไปหลายเดือนจากที่อ่าน เพราะเพิ่งจะสั่ง iMac ไปเมื่อ2-3วันก่อน) มันก็ยังคาใจอยู่ ก็เลยลองหาอ่านข้อมูลดูอีกที ก็ได้อ่านข้อมูล

จากหลายที่ครับ เช่น

http://www.thesunpower.co.th/UPStechnology.aspx  ลองเลื่อนลงมาล่างๆหน่อย อ่านตรงหัวข้อ Step Wave (Modified Sine Wave, Simulated

Sine Wave) VS Pure Sine Wave ครับ

http://forums.macrumors.com/showthread.php?t=1536266 อ่านที่ #2 กับ #5 ครับ

จริงๆมีอีกหลายที่ที่พูดถึงนะครับ แต่ผมเซฟไว้อ่านแค่2ที่

พอมาอ่านเจอแบบนี้ บวกกับไอ้เราก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้ ก็เลยเกิดความไม่แน่ใจขึ้น แต่ก็นะ ด้วยความขี้เกียจ ก็เลยคิดว่าตัดปัญหา ก็ซื้อตัวที่มันเป็น

pure sine ซะก็หมดเรื่อง  :thumbsup:

แต่โอ้ แม่เจ้า ของ apc ตัวที่เป็น pure sine ราคาก็แรงซะ (ที่สำคัญหน้าตาไม่หล่อเอาซะเลย ไม่เหมือนตัว backup pro ที่ผมเล็งไว้แต่แรก :thumbdown: )

แล้วทำยังไงดี ก็ลองหาของยี่ห้อนอื่นที่ราคาถูกกว่านี้หน่อย และที่สำคัญ ขอหน้าตาดีกว่านี้หน่อย  :unworthy:

หาๆไป ก็ไปเจอของ cyberpower (ยี่ห้ออะไรเนี่ย ไม่เคยได้ยิน) ราคา ok หน้าตาจัดว่าหล่อเหลาอยู่ แต่แม่เจ้า ไม่มีขายในไทย (เท่าที่ผมหานะครับ)

จะสั่งก็เจอค่าส่งตกประมาณ 5,000 บาท  :thumbdown:

ไอ้ที่เล่ามาในท่อนหลังนี่ ไม่ได้จะมาเชียร์ยี่ห้อนี้นะครับ

ประเด็นของมันคือ ไอ้ยี่ห้อเนี้ย มันมีสินค้าที่เป็น PFC Sinewave Series โดยเฉพาะ

http://www.cyberpower.co.th/products/ups_systems/pfc/cp1300epfclcd.htm

จากที่ว่าจะตัดใจซื้อตัวที่เป็น pure sine wave ไปเลย จะได้สบายใจ มันก็เลยกลับมาสงสัยเข้าไปอีก ว่าเอ๊ะ ตกลงมันเกี่ยวไม่เกี่ยวเนี่ย

ไอ้ ups pure sine wave กับ power แบบ PFC เนี่ย

ถ้ามันไม่เกี่ยว ทำไมไอ้ยี่ห้อนี้มันมีไลน์สินค้าเฉพาะ PFC นี้ขึ้นมา (ผมลองหาข้อมูลบริษัทดู มันก็เป็นบริษัทอเมริกานะ ไม่ใช่โนเนมจากจีน)

จากที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ มันเลยสงสัยจริงๆครับ เลยอยากให้พี่ๆท่านใดที่มีความรู้เรื่องนี้ช่วยอธิบายให้ผมได้เข้าใจทีเถิด

ปล.มีท่านใดพอจะทราบมั๊ยครับว่าของ cyberpower ตัวที่ผมลงให้ดู ในไทยหาได้ที่ใหน หรือมีที่ใหนรับสั่งบ้าง ผมหาดูเจอแต่ที่ขายตัว value

(หน้าตาแย่มาก ถ้าผมเห็นตัวนี้ก่อนผมไม่ดูยี่ห้อนี้แน่ๆ :thumbdown: )

รบกวนด้วยครับ  :unworthy:

pure sine wave  มันดีตรงที่ใช้ได้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดครับ แบบปกติที่ใช้กันมันเป็นชนิดที่ เรียกภาษาคนว่า "ไม่เพียว"  :lol:  ก็คือไม่เป็นคลื่นสวยๆหนะครับ ลึกๆลองหาอ่านได้จากเน็ตภาษาไทยเยอะมากครับ แบบนี้ก็ใช้ได้กับบางงแบบ พวกมอเตอร์ หรือโหลดบางแบบเช่น printer , coil , inductive ก็ใช้ไม่ได้ ไม่ดี ส่วนคอมพิวเตอร์ปกติใช้ได้ ใช้แบบไม่ต้อง pure sine wave ก็พอแล้วครับ

แต่เลือกแบบคุณภาพดีมีป้องกันไฟตก ไฟเกิน ไฟกระชากดีๆเช่น apc ก็เพียงพอแล้วครับ อาจจะเลือกให้เมื่อเวลาไฟดับแล้วมีความสามารถจ่ายไฟได้ระยะเวลานานพอสำหรับการเซฟไฟล์และปิดเครื่องซัก 10-20 นาทีก็พอแล้ว

รายละเอียดว่า pure sine wave เหมาะกับงานแบบไหน ลอง google หาเพิ่มดูครับ อธิบายไว้เยอะและดีมากทีเดียว

• Like 1

ต้องขอโทษก่อนเลยนะครับที่ดันกระทู้เก่าขึ้นมา

ณ พ.ศ. ปัจจุบันนี้ใช้ UPS ของเจ้าใดกันบ้างครับ

แนะนำ ของดี ราคาเหมาะกับ Mac ให้หน่อยครับ

ใช้แบบ True Online ซะครับ แบบ Line Interactive ทำไมบางกระแสถึงเจอปัญหา จริงๆก็เป็นเพราะการทำงานของมันตอนไฟมาปกตินั่นหล่ะครับ ถ้าไฟดับไปเลยหน่ะ ไม่มีผล เพราะมันจะจ่ายไฟจากแบต แต่ไอ้ที่มีปัญหาคือไฟตก ไฟเกิน แบบ Line Interactive มันจะใช้ Transfer Switch แรงดันไปถึงเกนฑ์ ถ้าแรงดันมันไปป้วนเปี่ยนแถวเกนฑ์นั้นแบบขึ้นๆลงๆ UPS มันจะ Switch สลับไฟถี่มากๆ เช่น ไฟตกไป ถึง 209V แล้วมันถึงเกนฑ์ ในการปรับมันก็จะ Switch แปลงไฟเพิ่มขึ้น 10V กลายมาเป็น 219V ของไฟที่จ่ายให้ LOAD แล้วถ้าไฟขาเข้ามันปรับขึ้นลงแระกว่าง 209 ถึง 211 ก็จะได้ยินเสียง Switch เปอะแปะ เปอะแปะถี่ๆเลย แล้วกลายเป็นว่าแทาที่ไฟจะนิ่ง คือ V นิ่งไม่แกว่งมาก มันจะเป็นเวฟคลื่นชั้นๆมาเลย ระดับความผันผวน ขึ้นลงต่างกัน 10V ภายในไม่กี่วิ ถ้าโดนแบบสักพัก อุปกรณ์จ่ายไฟของ Load พังแน่นอนครับ

อย่างที่บอกไม่ใช่ทุกคนที่จะเจอปัญหานี้มันขึ้นอยู่กับ แรงดันไฟฟ้าของแต่ละบ้านครับ

ของผมใช้  UPS แบบ True Online  ของ KStar ครับ

Edited by bigkung
  • Like 1