Jump to content
PiggyDoll

ความรู้เกี่ยวกับ Numbers

Recommended Posts

ไม่ทราบว่าถ้าเราจะให้พิมพ์ตัวเลขไทย ต้องทำอย่างไรครับ เพราะพิมพ์ไปทีไรเป็นเลขอารบิคอย่างเดียว

อ๋อ gridline ใน excel มันก็คือเส้นที่แบ่งrow กับ columnน่ะครับ ผมก็ไม่รู้ว่าใน numbers เค้าเรียกว่าอะไร. อย่างตอนนี้ผมทำใบเสนอราคาให้ลูกค้า ปกติใน excel สามารถเลือกก่อนพิมพ์ได้ว่างานที่พิมพ์ออกมาจะแสดง gridline ด้วยหรือไม่น่ะครับ.

เลือก Cell ที่ต้องการ อย่างในรูปผมเลือก B4 ถึง D9

แล้วเปิด Inspector ไป ที่ Cell Borders ทำตามอย่างในรูปครับ

แล้วก็จะได้แบบนี้

ไม่รู้ใน Numbers มีให้ตั้งค่ารึเปล่า อาจต้องทำให้เสร็จก่อนแล้วค่อยพิมพ์

ถ้าเป็นผม ผมจะเลืิอก ทั้งตารางแล้วเลือกให้ Borders หายไป อยากเพิ่มตรงไหนค่อยเพิ่มทีหลัง

ไม่ทราบว่าถ้าเราจะให้พิมพ์ตัวเลขไทย ต้องทำอย่างไรครับ เพราะพิมพ์ไปทีไรเป็นเลขอารบิคอย่างเดียว

พิมพ์เลขไทยต้องพิมพ์แบบนี้ ="เลขไทย"

เช่น ="๑๒๓" ก็็จะได้ ๑๒๓ ในตารางครับ

เพิ่มเติมครับ

Excel ทำได้ Numbers ก็ทำได้

เดี๋ยวว่างๆ มาเฉลยครับ

แถมอีกรูปครับ

พิมพ์เศษส่วนแบบนี้ใน Numbers

Edited by =DAY(TODAY()+1)
  • Like 1

ช่วยสานต่อ Numbers ครับ

Char กับ Code

=CHAR()

แปลงตัวเลขที่ได้เป็นตัวอักษร

=CODE()

แปลงตัวอักษรที่ได้เป็นตัวเลข

เช่น

=CHAR("66")

ผลคือ B

ถ้า =CODE("B")

ผลคือ 66

ถ้าใช้กับ Cell ก็ไม่ต้องพิมพ์ " " ข้างในวงเล็บ

เช่น

=CHAR(A3)

=CODE(A3)

เครื่องมือพิสูจน์ว่าสามเหลี่ยมนี้เป็นสามเหลี่ยมมุมฉากหรือไม่

บทนิยามของสามเหลี่ยมมุมฉากคือ กำลังสองของด้านตรงข้ามมุมฉาก เท่ากับ ผลรวมของกำลังสองของด้านประกอบมุมฉากทั้งสอง

ค่าที่รับเข้ามามี 3 ค่าครับ

อย่างแรกที่ต้องหาคือค่าที่มากที่สุดครับ ซึ่งเราจะกำหนดไว้ว่าช่องแรกจะรับค่าที่มากที่สุด

ช่องที่สองจะรับค่าปานกลาง และช่องสุดท้ายจะรับค่าที่น้อยที่สุด

เราจะใช้ช่อง A1 รับค่าที่มากที่สุด

ใช้ช่อง A2 รับค่าปานกลาง

และช่อง A3 รับค่าที่น้อยที่สุด

เว้นช่อง B ไว้ ไปใช้ช่อง C แทน

ช่อง C1 จะแสดงผลลัพธ์ว่า ค่าที่รับมาทั้งสามนั้นสามารถต่อเป็นรูปสามเหลี่ยมมุมฉากหรือไม่ ถ้าได้ ผลลัพธ์ก็คือ "เป็นสามเหลี่ยมมุมฉาก" ถ้าไม่ใช่ผลลัพธ์ก็จะเป็น "ไม่เป็นสามเหลี่ยมมุมฉาก"

ดังนั้นเราจะพิมพ์สูตรช่อง C1 ช่องเดียว

สูตรคือ

=IF(POWER(A1,2)=(POWER(A2,2)+POWER(A3,2)),"เป็นสามเหลี่ยมมุมฉาก","ไม่เป็นสามเหลี่ยมมุมฉาก")

• Like 1

โอ้ว สุดยอด กำลังลังเลเลยว่าจะซื้อ Alienware รึว่าจะกลับมาใช้ Apple

ตอนนี้รู้แล้ว

ตรีโกณ

ตั้งค่าตามรูปครับ

ช่อง A3 ทำเป็น Pop-up ใส่ค่าตั้งแต่ 0-90

ช่อง B3 ใส่สูตร =RADIANS(A3)

ช่อง C3 ใส่สูตร =SIN(B3)

ช่อง D3 ใส่สูตร =COS(B3)

ช่อง E3 ใส่สูตร =TAN(B3)

ช่อง F3 ใส่สูตร =1/E3

ช่อง G3 ใส่สูตร =1/D3

ช่อง H3 ใส่สูตร =1/C3

UPPER

แปลงตัวอักษรภาษาอังกฤษเป็นตัวใหญ่ทั้งหมด เช่น =UPPER(freemac.net thai mac users community) ก็จะได้ FREEMAC.NET THAI MAC USERS COMMUNITY

LOWER

แปลงตัวอักษรภาษาอังกฤษเป็นตัวเล็กทั้งหมด เช่น =LOWER(FREEMAC.NET THAI MAC USERS COMMUNITY) ก็จะได้ freemac.net thai mac users community

PROPER

แปลงตัวอักษรภาษาอังกฤษตัวหน้าสุดเป็นตัวใหญ่ตัวถัดไปเป็นตัวเล็ก เช่น =PROPER(freemac.net thai mac users community) ก็จะได้ Freemac.Net Thai Mac Users Community

ทั้งสามตัวไม่มีผลกับภาษาไทยครับ

DOLLAR

เติม dollar sign หน้าตัวเลข แต่ก็ขึ้นกับการตั้งค่า Formats ใน System Pref. ในส่วนของ Currency ว่าใช้สกุลไหน เช่นตั้งเป็น Thai baht ค่าที่ได้ก็จะเป็น ฿ แทน $ ครับ

รูปแบบ =DOLLAR(ตัวเลข,จำนวนทศนิยม)

เช่น =DOLLAR(20,1) ก็จะได้ ฿20.0

หรือ =DOLLAR(20,2) ก็จะได้ ฿20.00

ถ้า =DOLLAR(20,-1) ก็จะได้ ฿20

ถ้า =DOLLAR(24,-1) ก็จะได้ ฿20 (ปัดหลักหน่วยลง)

ถ้า =DOLLAR(25,-1) ก็จะได้ ฿30 (ปัดหลักหน่วยขึ้น)

ถ้าใช้ -2 ก็จะปัดสองหลักสุดท้าย (ขึ้น, ลง)

ถ้าใช้ -3 ก็จะปัดสามหลักสุดท้าย

ถ้าหลัง comma ใช้ตัวเลขมากกว่าจำนวนหลักของตัวเลขที่กำหนด ค่าที่ได้จะเป็น 0 ครับ

เช่น =DOLLAR(25,-3) เลขข้างหน้ามีแค่สองหลัก แต่เรากำหนดให้ปัดสามหลักสุดท้าย ค่าที่ได้เลยกลายเป็น 0

LCM

ใช้หา ค.ร.น. ของตัวเลขที่กำหนด เช่น ค.ร.น. ของ 2 กับ 3 ก็ใช้ =LCM(2,3) ก็จะได้ 6

GCD

ใช้หา ห.ร.ม ของตัวเลขที่กำหนด เช่น ห.ร.ม ของ 12 กับ 8 ก็ใช้ =GCD(12,8) ก็จะได้ 4

เผื่อลุงๆ ที่นี่ลืมไปแล้ว ^^

ค.ร.น. คือ จำนวนเต็มบวกที่น้อยที่สุดที่เป็นผลคูณของตัวเลขที่กำหนด

ห.ร.ม คือ จำนวนเต็มที่มีค่ามากที่สุดที่หารตัวเลขที่กำหนดนั้นลงตัว

ตารางคำนวณพื้นที่ เช่นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า รูปสามเหลี่ยม วงกลม และอื่นๆ

ดูรูปไปก่อนนะครับยังแนบไฟล์ไม่ได้ (Permission denied)

อธิบายคร่าวๆ คือ ถ้าเราอยากหาพื้นที่อะไร เราก็ติ๊กถูกที่ด้านหน้าแล้วจะมีช่องให้กรอกข้อมูลที่จำเป็นลงไป แล้วเราจะได้พื้นที่ทางขวามือครับ

วันนี้มีใครถูกลอตเตอรี่บ้างมั้ยครับ ถ้าถูกก็ดีใจด้วย ถ้าไม่ถูกก็ไม่ต้องเสียใจครับ เพราะผมช่วยคุณได้

ผมขอเสนอ Numbers ใบ้หวย

เร่เข้ามาครับ งวดหน้ารวย เอ้า..

อย่างแรกเลย สร้างตารางตามรูปครับ มี บน, ล่าง, และรางวัลที่ 1

สูตรช่อง B1 และ B2

=RANDBETWEEN(0,9)&RANDBETWEEN(0,9)

สูตรช่อง B3

=RANDBETWEEN(0,9)&RANDBETWEEN(0,9)&RANDBETWEEN(0,9)&RANDBETWEEN(0,9)&B2

VLOOKUP

รูปแบบ: =VLOOKUP(ค่าที่ต้องการค้นหา, ขอบเขตตารางเป้ามาย, หมายเลข column , ตรรกะ)

ตัวอย่าง

ผมจะสร้างตารางไว้สองอันคือ table 1 กับ table 2

ตามรูป อันบนคือ table 1

อธิบายตามรูปนะครับ

ในช่อง b2 เราต้องการหาค่าที่ระบุไว้ในช่อง a2 ของ table 1 จากตารางเป้าหมายคือ table 2 ตามขอบเขตที่เลือก คือจาก a2-e6

ต่อไปคือ หมายเลข column จากรูปคือให้แสดงค่าของ column ที่ 2 จาก cell ที่พบค่าที่ต้องการค้นหา

ต่อไปคือ ตรรกะ ใส่ 0 คือ FALSE

ค่าที่ต้องการค้นหา จะเป็นตัวอักษหรือตัวเลขก็ได้

ตรรกะ ได้แก่ 1 หรือ 0 , true หรือ false

true หรือ 1 ถ้าค้นหาค่าที่ต้องการไม่พบ จะแสดงค่าที่ใกล้เคียงให้

false หรือ 0 ถ้าค้นหาค่าที่ต้องการไม่พบ จะแสดง error

Numbers import จาก database อื่น ได้หรือไม่ครับ ?

Numbers ทำ pivot ได้หรือไม่ครับ ?

ถ้าได้ช่วยสอนวิธีทำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ช่วยขยายความสักนิดครับ

database อื่นคืออะไรครับ หมายถึงไฟล์ .xls หรือเปล่า

pivot เห็นมีใน excel แต่ใช้ไม่เป็นครับ คำถามคือมันไว้ทำอะไรครับ

สอนหน่อยเผื่อปรับใช้กับ numbers ได้

ขอบคุณครับ

ปล. ผมใช้ excel ไม่เป็น

รบกวนครับ Numbers ถ้าผมจะตั้งให้ใส่password เวลาเปิลไฟล์

ไม่ทราบว่าตั้งยังไง ขอบคุณครับ

*ได้แล้วขอบคุณมากครับ ผมอ่านดูไม่ทั่วเอง^^'

Edited by blueescape

เพิ่มเติมครับ

Excel ทำได้ Numbers ก็ทำได้

เดี๋ยวว่างๆ มาเฉลยครับ

แถมอีกรูปครับ

พิมพ์เศษส่วนแบบนี้ใน Numbers

อยากทราบวิธีปรับข้อความในแนว 45,90 องศา และแบบเศษส่วนด้วยครับ

โอ้วขอโทษด้วยครับทำไว้เองแต่ลืมเฉลย ^^!

ด้วยตัวของ Numbers เองนั้นจะทำข้อความในตารางให้หมุน 45 หรือ 90 องศาไม่ได้ครับ

แต่มันมีวิธีที่พอแก้ขัดได้ครับ เป็นการลักไก่หรือ fake ครับ

ข้อความในตารางมันหมุนไม่ได้ผมเลยใช้ text box พิมพ์ข้อความ แล้วหมุน แล้วเอาไปแปะติดกับ

ตารางอีกทีหนึ่งครับ แล้วใช้ shapes ที่เป็นเส้นตรง สามเส้น มาประกอบเป็นช่องเอียงๆ เอาไปวางติดกับตาราง

ให้เหมือนมันเป็นตารางเดียวกันครับ แล้วก็ปรับความหนาของ shapes กับ border ของตารางให้ใกล้เคียงกัน

ถ้าทำดีๆ ก็จะหลอกตาได้ครับ

ต่อไปก็เศษส่วน ลักไก่เช่นกันครับ

ตัวของ Numbers มันจะเขียนเศษส่วนด้วย / ครับ ไม่ว่าจะแก้ยังไงก็ไม่ได้

ผมลองสองอย่างครับ

อย่างแรกใช้ character ที่เป็น math style ครับ มันก็พอจะใช้ได้บ้างแต่จำกัดแค่ไม่กี่ค่า เช่น 1/2 1/4

แต่ถ้า 45/46 ไม่รู้จะปรับยังไง มันไม่ค่อยยืดหยุ่นครับเลยเปลี่ยนวิธี

อย่างที่สอง ใช้ grapher เข้ามาช่วยครับ(มีอยู่ในเครื่องอยู่แล้วครับลองหาดู)

ผมพิมพ์เศษส่วนที่ต้องการใน grapher แล้ว copy มาวางในตารางของ Numbers อีกทีครับ แต่!

แต่มันไม่ใช่ตัวอักษรนะครับ มันเป็นการ fill ตารางด้วย image นะครับ ดังนั้นมันจะมีปัญหาที่การปรับขนาด

ของตัวอักษรตามมาครับ

Numbers ยังตามหลัง Excel ไกลครัับ ถ้าไม่ไปใช้งานแบบแปลกๆ ก็ยังถือว่าน่าใช้อยู่ครับ

ปล ถ้าคำตอบน่าผิดหวังละก็ ขอโทษด้วยครับ Simply is the best มันเลยไม่ Perfect ครับ เซ็งกันไป

File excel .xls ในรูปแบบ tab delimited ไม่สามารถเปิดอ่านได้ครับ เป็นภาษาต่างดาว แต่ถ้าเปลี่ยน ภาษาใน system preference ให้เป็นเมนูไทยจะอ่านได้ครับ

ใน iPad ไม่สามารถอ่านได้เช่นกัน

โปรแกรมอ่านเอกสารอื่น ไม่สามารถเปิดได้เลยครับ

Osx Mountain Lion 10.8.1

Number 09 version 2.2

ขอบคุณครับ

ผมใช้ Mac OS X 10.8.2 / iWork '09 / Numbers v2.3

เลือกติ๊กถูกที่ Thousands Separator

มันไม่มีลูกน้ำขึ้นมาน่ะครับ ผมเลือกอะไรผิดรึเปล่า

ขอยืมรูปของเจ้าของกระทู้มาใช้หน่อยนะครับ

http://freemac.net/home/index.php?app=core&module=attach&section=attach&attach_rel_module=post&attach_id=409

จากรูป ให้มองหาช่องที่มีเครื่องหมาย 1.0 $ % และเครื่องหมายถูกนะครับ แล้วคลิกที่ 1.0

โดยปกติแล้วถ้าเลือกตัวนี้จะเป็นการเพิ่มจุดทศนิยมเข้ามาใน Cell ที่เลือก และมันจะมี Thousands Separator ให้เองเสมอ

ผมใช้ตัวนี้ประจำครับ ลองใช้ดู

ขอยืมรูปของเจ้าของกระทู้มาใช้หน่อยนะครับ

http://freemac.net/home/index.php?app=core&module=attach&section=attach&attach_rel_module=post&attach_id=409

จากรูป ให้มองหาช่องที่มีเครื่องหมาย 1.0 $ % และเครื่องหมายถูกนะครับ แล้วคลิกที่ 1.0

โดยปกติแล้วถ้าเลือกตัวนี้จะเป็นการเพิ่มจุดทศนิยมเข้ามาใน Cell ที่เลือก และมันจะมี Thousands Separator ให้เองเสมอ

ผมใช้ตัวนี้ประจำครับ ลองใช้ดู

หมายถึงแบบนี้ใช่ไหมครับ มันก็ยังไม่โชว์ Thousands Separator อยู่ดี

อยากทราบวิธีการพิมพ์อีเมล์เข้าไปในช่อง แล้วไม่ให้โปรแกรมมันขีดเส้นใต้อัตโนมัติได้มั้ยครับ เช่น

xxxxx@hotmail.com  แต่ผมต้องการแบบนี้ครับ xxxxx@hotmail.com อ่ะครับ ขอบคุณครับ^^

ใน Inspector ของ Numbers ที่แท็บ Hyperlink

ถ้าติ๊กถูกที่ Enable as Hyperlink ใส่ลิ้งเข้าไปจะทำให้ข้อความที่เลือกกลายเป็น Hyperlink

ข้อความจะถูกขีดเส้นใต้ไว้ ถ้าคลิกเม้าส์มันจะโยงไปที่ลิงค์ที่ใส่ไว้

ถ้าเราทำย้อนกลับ ไฮไลท์ Hyperlink เลือก Inspector > Hyperlink ไม่ติ๊กที่ Enable as Hyperlink

ข้อความที่เป็นลิงค์น่าจะกลายเป็นข้อความธรรมดา

ผมเดาเอานะครับ ไม่มีแมคแล้ว :)

ใน Inspector ของ Numbers ที่แท็บ Hyperlink

ถ้าติ๊กถูกที่ Enable as Hyperlink ใส่ลิ้งเข้าไปจะทำให้ข้อความที่เลือกกลายเป็น Hyperlink

ข้อความจะถูกขีดเส้นใต้ไว้ ถ้าคลิกเม้าส์มันจะโยงไปที่ลิงค์ที่ใส่ไว้

ถ้าเราทำย้อนกลับ ไฮไลท์ Hyperlink เลือก Inspector > Hyperlink ไม่ติ๊กที่ Enable as Hyperlink

ข้อความที่เป็นลิงค์น่าจะกลายเป็นข้อความธรรมดา

ผมเดาเอานะครับ ไม่มีแมคแล้ว :)

ไม่สำเร็จครับ^^ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ

ถามเพิ่มอีกนิดครับ

ถ้าเราพิมพ์

="email@freemac.net"
ตัวอีเมลจะยังเป็นลิงค์อีกมั้ยครับ

เพราะคำสั่ง ="ข้อความ" เป็นการสั่งให้พิมพ์ข้อความเข้าไป

รบกวนทดสอบให้หน่อยครับ :)

ปล.อยากมีแมคจัง