Jump to content
Sign in to follow this  
natasorn

พยายามสร้าง USB Flash Drive Windows Installer แต่ไม่ work

Recommended Posts

เริ่มแรกผมศึกษาจากกระทู้นี้ อย่างละเอียดเลย ก่อนจะลงมือปฏิบัติ

http://freemac.net/h...บน-macbook-air/

แต่เมื่อทำจริงๆ ก็พบว่า Macbook Air 2011 OS Lion มันสามารถ สร้าง Flash drive Windows Installer ได้เลย ไม่ต้องไปพึ่ง Windows 7 ที่อื่น

แล้ว EFI อันใหม่ ก็สามารถที่จะ boot จาก USB Drive ได้

ข้อสังเกตุคือ มี Lion ขาย แบบอยู่ใน USB มันก็ต้อง boot ด้วย USB ได้สิ ไม่งั้นจะติดตั้งได้ยังไง

ข้อสังเกตุอีกอย่างคือ ขั้นตอนมันเหมือนกับกระทู้ที่ศึกษามาด้านบนเลย แต่ง่ายกว่าตรงที่ไม่ต้องหาองค์ประกอบสารพัดอย่าง มันมีมาพร้อมกับ Lion และ EFI รุ่นใหม่เลย

ก็คิดว่าหวานหมูหละทีนี้ เริ่มทำตามขั้นตอนใน Boot camp assistant ไปเรื่อย ซึ่งก็ง่ายๆ ครับ

1. เลือก image file ของ Windows 7 ที่เป็น .ISO (ผมใช้ แบบ 64 bit ไม่รู้ลงได้รึปล่าว)

2. เลือกว่าจะเอาใส่ USB Drive อันไหน

3. มันก็จะเอา image ของ Windows 7 ยัดใส่ลงไปเอง

4. Download Driver แล้วก็ยัดใส่ USB Drive

5. ตอนนี้เริ่มเข้าสู่หน้า bootcamp แบบเดิมๆ คือ แบ่ง partion ก่อน

6. Restart ใหม่ แต่คราวนี้ boot ด้วย USB Flash Drive ที่สร้างขึ้น

ซึ่งผมติดอยู่ตรงขั้นตอนนี้แหละครับ มันขึ้นหน้าจอดำๆ แล้วก็บอกว่า Drive นั้นมัน Boot ไม่ได้ พยายามอยู่หลายทีมาก ก็ไม่สำเร็จ

ตอนนี้สงสัยอยู่ว่ามันผิดพลาดตรงไหนกัน

- อาจจะเป็นเพราะใช้ Windows 7 แบบ 64 bit เหรอ

- หรือว่า Boot camp assistant มันสร้าง USB Drive ไม่เก่ง ต้องไปใช้ Windows 7 สร้างเอา

- คิดไม่ออกแล้ว

ก็ต้องขอรบกวนเพื่อนๆ ช่วยแนะนำกันหน่อยนะครับ ว่าจะต้องไปทางไหน

ถ้าทำได้สำเร็จ ก็ประหยัดค่า Ext DVD ไปหลายพันเลย

ขอบคุณครับ _/|\_

Edited by natasorn

บูท Windows ผ่าน USB กับบูท Mac ผ่าน USB นี่คนละเรื่องกันนะครับ แก้ความเข้าใจผิดนี้ก่อน

ส่วนกรณีเครื่องของคุณ ตอนบูทได้กด option ก่อนรึเปล่าแล้วค่อยเลือก USB แล้วมันก็น่าจะบูทได้แล้วนะ อีกกรณีคือตรวจสอบ Partition Scheme ว่าเป็น MBR หรือไม่ด้วยนะครับ

คือว่าตอนที่ทำ boot camp พอเราแบ่ง partition เสร็จ ปกติแล้ว มันก็จะ restart แล้วจะ boot ใน drive ที่มีตัวติดตั้งให้เอง

ในที่นี้ก็คือ USB Flash drive ที่เตรียมไว้ในขั้นตอนก่อนจะสร้าง partition

แต่พอ boot ด้วย Flash Drive แล้วมันก็ขึ้นว่า Drive นี้ Boot ไม่ได้

ก็เลยพยายามลองดูใหม่ โดยการ restart ให้ แล้วกด Option บ้าง

คราวนี้ปรากฏ Drive มา 3 อัน คือ Mac, Revocery แล้วก็ Windows (เสียบ USB คาไว้ด้วย)

ก็ลองดึง Flash Drive ออก ปรากฏว่า Drive ที่ชื่อ Windows ก็หายไป พอเสียบกลับ Drive Windows ก็โผล่ออกมา (แสดงว่ามัน Boot จาก USB ได้แน่นอน)

ส่วน Drive ชื่อ Boot camp ยังไม่มี แม้จะสร้าง partition ชื่อ Boot camp แล้ว (คงเพราะว่ามันยังเป็น partition ว่างๆ Boot เครื่องไม่ได้ ก็เลยไม่ขึ้นชื่อ)

คิดว่าถึงตรงนี้ ผมน่าจะเข้าใจไม่ผิดว่า EFI ของ Macbook Air นี้มันสามารถ Boot จาก Drive USB ได้แล้ว (ในที่นี้คือ Flash drive)

แต่ปัญหาที่พบคือ ไอ้เจ้า Flash Drive ที่ Boot camp assistant มันสร้างให้เนี่ย ซึ่งก็คือตัวติดตั้ง Windows 7 มันทำไมไม่ยอม Boot ขึ้นมา

แล้วก็จะได้เข้าสู่ขั้นตอนการติดตั้งซะที

จาก comment ของคุณ ezy ที่ว่า "อีกกรณีคือตรวจสอบ Partition Scheme ว่าเป็น MBR หรือไม่ด้วยนะครับ"

ข้อนี้ผมไม่มีความรู้อันนี้เลย คำว่า MBR ก็เพิ่มจะเคยได้ยินเนี่ยแหละครับ

เสียบ Flash Drive นั้นแล้วเปิด Disk Utility ครับ คลิ้กไปที่ชื่อ Flash Drive ในโปรแกรม แล้วดูมุมล่างซ้ายหรือมุมล่างขวานี่แหละ

ถ้ายังมีปัญหานี้ ลองโทรสอบถาม AppleCare ครับ อาจจะได้บริการพิเศษ :)

ออ Windows ที่ใช้ทำแผ่นนี่ Windows สะอาดรึเปล่า?

ตอนนี้ผมสามารถทำได้สำเร็จแล้วหละครับ

สาเหตุที่ไม่ work เพราะ Flash drive น่าจะเสีย พอเปลี่ยนอันใหม่ แล้วทำแบบเดิม ก็ลง Windows ได้ทันทีเลย แบบว่าง่ายสุดๆ ง่ายกว่ากระทู้เดิมที่ต้างไป โหลดนู่นนี่นั่นสารพัด (เข้าใจว่าตอนที่แนะนำในกระทู้เดิม Macbook Air ยังไม่มีความสามารถ Boot จาก Flash ได้เอง ถึงได้ยุ่งหน่อยนึง)

ปล.

Windows ที่มาทำใช้ ISO ที่ build มาจากแผ่นแท้ๆ ครับ

Master Boot Record = MBR นี่เอง

สรุปว่าเราก็คงต้องวัดดวงเอากับ FlashDrive ที่เลือกใช้อยู่ดีซินะ

คงไม่ถึงขนาดวัดดวงหรอกมั้งครับ

อันแรกที่ผมทำแล้วไม่ work เพราะมันเสียหนะครับ พอดีว่าเพิ่งซื้อมาใหม่ๆ เลย ไม่ได้ใช้อะไรมันก่อน เลยไม่รู้ว่าเสีย

พอลองเอาไป copy file เนี่ยถึงได้มั่นใจว่าเสีย เพราะ copy ขนาด 700 กว่า MB ล่อไปเป็น สิบๆ นาที

ลองทดสอบสร้าง Flash drive สำหรับติดตั้งอีกอันนึง (คนละอันกับที่ลงครั้งแรก) ด้วย Windows 7 iso คนละอันกันด้วย ก็ใช้ได้ครับ

จริงๆ ผมเคยเจอปัญหานี้ ผมลองอยู่หลายครั้ง ด้วย thumbdrive เดิม ในที่สุดก็พบว่าปัญหาไม่ได้เกิดจาก thumbdrive เสีย แต่มันต้อง format ใหม่ด้วย mac Os โดยใช้ disk utility

ของผมมันไม่ขึ้น create flash drive ไม่รุ้ทำไมอะผมงงมาก