Jump to content
bestbally

ใครใช้ Parallels Desktops บ้าง

Recommended Posts

สอบถามเพืื่อนๆ พี่ๆใครใช้ Parallels Desktops กันบ้างครับตอนนี้ผมใช้ตัว Trial อยู่สำหรับรันโปรแกรม Access (หรือ MsOffice) เลยอยากมาถามไถ่ผู้ที่ชำนาญเรื่อง Virtual Machine ว่าสำหรับ Parallels Desktops กับโปรแกรมอื่นๆแล้วนั้นตัวไหนดีกว่ากันในแง่ของความง่ายในการใช้งาน หรือ ตัวไหนกิน source เครื่องมากกว่าครับ เนื่องจากเครื่องผมเป็น MBP 13' Core i5 ไม่ได้อัพแรมอะไรเพิ่ม เดิมๆหมดเลย แต่ที่อยากเปรียบเทียบชัดๆคือ สำหรับ VMware fusion แล้วนั้นใช้งานยากง่าย หรือ กิน source มากกว่า Parallels Desktops ไหมครับ

ผมชอบ Parallels มากกว่าอะครับ แต่ผมก็ไม่รู้รายละเอียดมากนัก ใช้ความรู้สึกในการตัดสินใจ 55 ตอนนี้ซื้อตัวเต็มมาแล้วครับ ได้ลด $20

4gb ถ้าจะใช้ parallels ต้องเปิดโปรแกรมน้อยๆนะครับ

จัดเต็มไม่ไหว

ไปปรับค่า Ram ใน parallels ลดลงให้เหลือซัก 1 GB

จากที่ผมเคยใช้ทั้ง 2 โปรแกรมสมัย ที่เรียนลงเอาไว้เรียน สำหรับ VMware จะกินแรมน้อยกว่าครับ และ ค่อนข้างจะเถียรกว่า Parallel ด้วยซ้ำ

แต่ผมก็ยังชอบใช้ Parallel เพราะว่า ผมชอบใช้ไอ้คำสั่งที่มันรัน โปรแกรมแบบ ปิด Backgroud อ่ะไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไร

ท้ายที่สุด ณ ปัจจุบัน ผมก็ไม่รู้ว่ามันไปถึงไหนแล้วเพราะ MB ผมมันเสียเลยไม่ได้ใช้อยู่ ปีกว่าพึ่งจะได้เริ่มจัด เดือนที่แล้วเอง ก็ยังชอบ Parallel อยู่ดี เออ แปลก แฮะ ^^

เพิ่งลง Visual Box ใน Macbook Air. ไม่เสียตังค์สักบาท และใช้ของถูกกฏหมายด้วย. feature เหมือนๆกับ vmware (ของเถื่อน ที่เคยใช้).

สบายใจ สบายกระเป๋าตังค์.

ผมชอบ Parallels ครับ คุ้นๆ ว่าวันนี้โปรโมชั่น Black Friday วันสุดท้ายแล้ว ใครสนใจรีบสอยเลยครับ ค่ายนี้โอกาสลดราคาน้อยมาก แถมซอฟต์แวร์ยังแพงกว่าด้วย

ตัว Data ที่เป็น File ของ Windows ไม่แนะนำให้ลงใน SSD เท่านั้นครับ

จากที่ผมเคยใช้ทั้ง 2 โปรแกรมสมัย ที่เรียนลงเอาไว้เรียน สำหรับ VMware จะกินแรมน้อยกว่าครับ และ ค่อนข้างจะเถียรกว่า Parallel ด้วยซ้ำ

แต่ผมก็ยังชอบใช้ Parallel เพราะว่า ผมชอบใช้ไอ้คำสั่งที่มันรัน โปรแกรมแบบ ปิด Backgroud อ่ะไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไร

ท้ายที่สุด ณ ปัจจุบัน ผมก็ไม่รู้ว่ามันไปถึงไหนแล้วเพราะ MB ผมมันเสียเลยไม่ได้ใช้อยู่ ปีกว่าพึ่งจะได้เริ่มจัด เดือนที่แล้วเอง ก็ยังชอบ Parallel อยู่ดี เออ แปลก แฮะ ^^

ใช่ Coherence รึป่าวครับ เจ๊งดีผมก็ชอบ แต่ต้องลงทุนหลายพันบาทขนาดนั้น ไปอัพ HW ดีกว่าครับ

ตัว Data ที่เป็น File ของ Windows ไม่แนะนำให้ลงใน SSD เท่านั้นครับ

หมายถึงว่าให้ลง window กับ SSD ดีกว่าหรือเปล่าครับ ไม่ไหวอะครับ ว่าจะเริ่มต้นที่อัพแรมก่อนนะครับ

Coherence ชอบอันนี้เหมือนกัน ผมต้องใช้ทั้ง Visual Studio และ MicrosoftAccess วันนี้เซ็งมาก นั่งลงวินโดวส์ด้วยบูตแคมป์หลายครั้ง

จนผมล้มเลิกไปแล้ว เพราะว่าการลงwindows7 นั้น ของผมลงเป็น home premium license ซักพื้นที่ไปแล้ว 18GB กว่าๆ ตอนแรกตั้งไว้ 20GB

ไม่เหลื่อพื้นที่ลงอะไรเลย เหลือพื้นที่ว่าง 98MB เหอๆ เลยลบออกแล้วลงใน paralells แทน ครับ

• Like 1

หมายถึงว่าให้ลง window กับ SSD ดีกว่าหรือเปล่าครับ ไม่ไหวอะครับ ว่าจะเริ่มต้นที่อัพแรมก่อนนะครับ

ไม่แนะนำครับ เพราะจะทำให้ SSD พังไวก่อนเวลาอันควร

ไม่แนะนำครับ เพราะจะทำให้ SSD พังไวก่อนเวลาอันควร

รบกวนถามนิดนึงครับ "SSD" นี่คืออะไรครับ ?

P.S. ผมไม่เคยใช้ Mac แต่กำลังหาข้อมูลอยู่ เพราะเปลี่ยนใจจะอยากจะใช้ Mac ครับ เลยยังไม่ค่อยเข้าใจศัพท์ทาง Mac เท่าไหร่อ่ะครับ

SSD ย่อมาจาก Solid State Drive เป็น Harddisk ชนิดหนึ่ง

ซึ่ง SSD เก็บข้อมูล ทั้งเขียนและอ่านเร็วมากๆ ครับ ซึ่ง SSD ใช้เทคโนโลยี Flash ในการเก็บข้อมูล (เหมือนๆ Flash Drive ครับ)

ซึ่งจะไม่มีส่วนเคลื่อนไหว ไม่ใช่ HDD ที่จะมีจานหมุนๆ อยู่ตลอด

ลองนึกง่ายๆ ครับ Flash ใช้กับ iPhone, iPod ทุกรุ่น ยกเว้น Classic จึงทำให้ iPod, iPhone วิ่งไปฟังเพลงไปได้

เพราะหากเป็น HDD เป็น Classic จะกระทบมากไม่ได้ เครื่องจะมีปัญหา

ถ้าอยากได้ความเร็วในการเขียนอ่านข้อมูลคือต้องหา SSD ครับผม

(รายละเอียดอย่างอื่นรอท่านอื่นมาตอบแล้วกัน)

มาเข้าเรื่องกันต่อ ผมว่า ผมชอบ Parallels Desktop ครับ เพราะรู้สึกได้ว่า ไม่กินสเปคมาก (แต่ก็กินอยู่พอตัวนะ)

เวลาทำงานค่อนข้างลื่นกว่า VMWare นิดนึงครับ แต่ก็พยายามกดสเปคของพวก Virtual Machine ดีกว่าครับ

เพราะจะได้ไม่ใช้สเปคของ OS หลักมากเกินไป

(แก้นิดนึงครับ ผมรีบพิมพ์เกินไป)

Edited by nutmos
  • Like 1

SSD ก็ทำมาจาก Flash Memory ครับ เทคโนโลยีเดียวกัน ตามแต่จะถูกเรียกชื่อสินค้า พวก Flash Drive, Handy Drive, SD Card, CompactFlash พวกนี้ก็ใช้ Flash Memory เช่นกัน

Flash Memory มีหลายเกรดครับ ทั้งเทคโนโลยีและความเร็วที่ผู้ผลิตจะเลือกใช้ตามสินค้านั้นๆ

ipad มิได้ใช้แฟลชหรือ???

SSD ก็ทำมาจาก Flash Memory ครับ เทคโนโลยีเดียวกัน ตามแต่จะถูกเรียกชื่อสินค้า พวก Flash Drive, Handy Drive, SD Card, CompactFlash พวกนี้ก็ใช้ Flash Memory เช่นกัน

Flash Memory มีหลายเกรดครับ ทั้งเทคโนโลยีและความเร็วที่ผู้ผลิตจะเลือกใช้ตามสินค้านั้นๆ

อ่อ ผมก็เข้าใจแบบนั้นครับ แต่ผมเห็นท่านนี้เขียนไว้เลยสงสัย ว่าไอแพดมิได้ใช้แฟลชหรือครับ??

SSD ย่อมาจาก Solid State Drive เป็น Harddisk ชนิดหนึ่ง

ซึ่ง SSD เก็บข้อมูล ทั้งเขียนและอ่านเร็วมากๆ ครับ ซึ่ง SSD ใช้เทคโนโลยี Flash ในการเก็บข้อมูล (เหมือนๆ Flash Drive ครับ)

ซึ่งจะไม่มีส่วนเคลื่อนไหว ไม่ใช่ HDD ที่จะมีจานหมุนๆ อยู่ตลอด

ลองนึกง่ายๆ ครับ Flash ใช้กับ iPhone, iPod ทุกรุ่น ยกเว้น Classic และ iPad จึงทำให้ iPod, iPhone วิ่งไปฟังเพลงไปได้

เพราะหากเป็น HDD เป็น Classic จะกระทบมากไม่ได้ เครื่องจะมีปัญหา

ถ้าอยากได้ความเร็วในการเขียนอ่านข้อมูลคือต้องหา SSD ครับผม

(รายละเอียดอย่างอื่นรอท่านอื่นมาตอบแล้วกัน)

มาเข้าเรื่องกันต่อ ผมว่า ผมชอบ Parallels Desktop ครับ เพราะรู้สึกได้ว่า ไม่กินสเปคมาก (แต่ก็กินอยู่พอตัวนะ)

เวลาทำงานค่อนข้างลื่นกว่า VMWare นิดนึงครับ แต่ก็พยายามกดสเปคของพวก Virtual Machine ดีกว่าครับ

เพราะจะได้ไม่ใช้สเปคของ OS หลักมากเกินไป

Edited by pOnGliFE

VMware ที่เคยลอง ในส่วนของ IE และ Java เล่นใน Coherence โหมด มีบางส่วนที่แสดงผลไม่ปกติ ในขณะที่ Parallels ไม่เจอปัญหานี้

ใช้ตรงนี้เป็นหลัก ก็เลยตัด VMware ทิ้ง

ในคห. ส่วนตัว มองว่า ให้ใช้งานจริงทั้งสองตัวไปเลย เพราะมีให้ทดลองได้อยู่แล้ว ตัวไหนโดนกว่าก็เอาตัวนั้น ทั้งสองตัวมีจุดดีจุดด้อย ปัญหาไม่เกิดกับคนอื่น อาจเกิดกับเราก็ได้

เป็นคำเตือนที่ดีมาก ขอบคุณครับ

ลองนึกง่ายๆ ครับ Flash ใช้กับ iPhone, iPod ทุกรุ่น ยกเว้น Classic และ iPad จึงทำให้ iPod, iPhone วิ่งไปฟังเพลงไปได้

ขอบคุณมากครับคุณ nutmos ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ :thumbsup:

VMware ที่เคยลอง ในส่วนของ IE และ Java เล่นใน Coherence โหมด มีบางส่วนที่แสดงผลไม่ปกติ ในขณะที่ Parallels ไม่เจอปัญหานี้

ใช้ตรงนี้เป็นหลัก ก็เลยตัด VMware ทิ้ง

ในคห. ส่วนตัว มองว่า ให้ใช้งานจริงทั้งสองตัวไปเลย เพราะมีให้ทดลองได้อยู่แล้ว ตัวไหนโดนกว่าก็เอาตัวนั้น ทั้งสองตัวมีจุดดีจุดด้อย ปัญหาไม่เกิดกับคนอื่น อาจเกิดกับเราก็ได้

รบกวนถามหน่อยนะครับ Coherence โหมด คืออะไรครับ ? แล้ว VMware ไม่มีโหมดนี้เหรอครับ ?

ขอบคุณครับ :fun:

Coherence โหมด มันเป็นการซ่อนตัวพื้นหลังที่เป็น Windows ไว้ ทำให้ Application ที่เรียกใช้ดูเหมือนเป็นส่วนหนึ่งของ OSX เอง

VMware ก็มีส่วนนี้ แต่เรียกว่าอะไรจำไม่ได้

• Like 1

คือตอนนี้ใช้ macbook air ครับ มีความจำเป็นต้องใช้ window บางครั้ง คือผมฟังแบบนี้ ssd ผมจะพังไหมครับ

ตัว Data ที่เป็น File ของ Windows ไม่แนะนำให้ลงใน SSD เท่านั้นครับ <<< จากข้อความนี้นะครับ

Edited by micbass

Coherence โหมด มันเป็นการซ่อนตัวพื้นหลังที่เป็น Windows ไว้ ทำให้ Application ที่เรียกใช้ดูเหมือนเป็นส่วนหนึ่งของ OSX เอง

VMware ก็มีส่วนนี้ แต่เรียกว่าอะไรจำไม่ได้

ขอบคุณคุณ gateaux มากๆ ครับ... :thumbsup: