Jump to content
killpitak

อยากจะล้างเครื่องสักรอบ ควรเตรียมอะไรบ้าง

Recommended Posts

ผมใช้เครื่องมา 3-4 ปีแล้ว เนื้อที่ก็รู้สึกเหลือน้อยเต็มที ทำให้เครื่องช้าด้วย ตอนนี้เหลือที่แค่ 20GB เองครับ

รวมถึงเปิดเครื่องมาแต่ละทีหน่วงมากๆ บางโปรแกรมก็ช้าจนเกินไป เลยอยากจะ ล้างเครื่องสักที (เหมือนลง win ใหม่)

แต่เนื่องจากไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ รวมถึงการเตรียมตัว

สิ่งที่อยากจะขอความช่วยเหลือจากพี่ๆน้องๆ เพื่อนๆ คือ

1. ควรจะ Back Up ข้อมูลผ่าน Time Machine หรือไม่ ถ้าควร HD 250 ควรจะซื้อ HD ที่มีความจุเท่าไหร่

2. เกี่ยวกับ Appliecation ต่างๆที่เราเคยโหลดมา มันจะหายไปไหม

3. รู้สึกเครื่องช้าไม่รู็เป็นเพราะข้อมูลหรือเครื่อง จะเพิ่มแรมดีไหม (ตอนนี้ 4GB of ram)

4. ควรมีหรือควรทำอะไรบ้างก่อนตัดสินใจที่จะลงใหม่

5. แนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ

INFORMATION :

MBP Mid 2010

Processor 2.53 GHz Intel core 2 Duo

ขอบคุณทำความเห็นล่วงหน้าครับผม

Edited by killpitak

1. ถ้าอยากจะให้คลีนเลย ไม่ควรทำ time machine ครับ

2. App หายครับ ยกเว้นApp ที่เสียตังซื้อจาก Mac app store โหลดใหม่ได้เลยครับ

3. ลองหา Ethernal harddisk มาเก็บข้อมูลเพิ่ม น่าจะช่วยให้เครื่องเร็วขึ้นครับ ถ้าเพิ่มแรมก็จะทำให้เร็วขึ้นนิดนึง ไม่งั้นผมแนะนำเปลี่ยนฮาร์ดดิสเป็น ssd จะเห็นความขึ้นอย่างชัดเจน

Edited by armz

เตรียม สายยาง น้ำยาล้องาน แปรง ฟองน้ำ กะละมังครับ

เอ้ยไม่ใช่ ก่อนอื่นลองสร้าง user ใหม่ดูก่อนดีไหมครับ ว่ามันเป็นอาการเหมือนกันไหม

ถ้าอยากได้ ไว้ทำ time machine ควรจะ500 ขึ้นไปครับ เพื่อที่จะเก็บได้เป้นเวลานานขึ้น

ผมว่าosมันจัดการดีอยู่เเล้วนะครับไม่เหมือนวินโดว์ที่ต้องลงใหม่อยู่เรื่อยๆ บางคนไม่เคยลงosใหม่ยังใช้งานได้ดีหลายๆปี

เวลาผมลงเครื่องใหม่ สิ่งสำคัญที่ต้องเตรียมคือ "เตรียมใจ" ครับ

เพราะบางครั้ง แม้ว่าคุณจะเตรียมทั้งการสำรองข้อมูล เตรียมโปรแกรมเรียบร้อยเท่าไหร่ก็ตาม ปัญหาก็อาจจะเกิดขึ้นได้ครับ

โดยส่วนตัว ผมใช้ Time Machine ทำการ Backup เครื่องไว้อยู่แล้ว (ต้องบอกเลยว่า Time Machine นี่ไม่จำเป็นต้องใช้ความจุเป็น 2 เท่านะครับ เพราะมันฉลาดพอที่จะสำรองข้อมูลเฉพาะที่เปลี่ยนแปลงเท่านั้น) แต่ถ้าล้างเครื่องใหม่ ผมมักจะสำรองข้อมูล ดังต่อไปนี้ครับ

1. iTune Library : Copy iTune Folder ทั้งอันเลยครับ

2. Document : อันนี้ก็ทำการ Copy Document Folder ทั้งดุ้นเหมือนกัน

3. Photo : Copy Photo Folder ทั้งดุ้นเช่นเดียวกัน

4. Back up iCal : ใช้คำส่ง File/Export/iCal archive...

5. Back up Mail : ใช้คำส่ง Mailbox/Export Mailbox โดยเลือกไปยั' Mail Box ที่ต้องการสำรองข้อมูล

6. Back up Address Book : ใช้คำส่ง File/Export/Address Book archive...

แต่ทั้งหมดนี้ ผมเก็บไฟล์ไว้ใน Folder เดียวกันหมดเลยนะครับ ก็เลยง่ายหน่อย

• Like 2

แนะนำให้เพิ่มแรมครับ ช่วงนี้แรมถูกลงเยอะมากครับ

สำหรับเรื่อง backup แนะนำให้หาฮาร์ดดิสที่มีความจุเกินสองเท่าของฮาร์ดดิสที่ใช้อยู่ครับ แบ่งพาร์ทิชั่นครึ่งนึงสำหรับทำ time machine อีกครึ่งนึงสำหรับ carbon copy cloner ครับ เสร็จแล้วก็ลุยได้เลยครับ

MBP 2010

แต่ใช้มา 3-4 ปีเลยเหรอครับ

• Like 2

MBP 2010

แต่ใช้มา 3-4 ปีเลยเหรอครับ

ตึ่งโป๊ะ!! 555+

• Like 1

ถ้าเป็นผมนะ..ผมซื้อ Hdd 2.5" ใหม่ ตัวนึง แล้วก็ กล่อง EXT 2.5"ตัวนึง..แล้วก็เอา HDD เดิมออก เอาHDDตัวใหม่ ใส่ แทน..แล้วก็ลงOS ใหม่ ..เอาHDDตัวเก่า ใส่ กล่อง EXT .ลงOS เสร็จ ก็ ..ต่อ EXT เลื่อข้อมูลที่ต้องการกลับมาใส่HDDตัวใหม่..ไม่มั่นใจ ก็ ใส่HDD ตัวเดิม มาเช็คอีกรอบก็ได้..ที่เหลื่อไม่เอาก็พอแมตไปครับ....ผมไม่เคยไช้ Time Machine ..เลย...ถ้าในกรณีที่ไม่เปลี่ยน HDD ผมก็ จะสำรองข้อมูล ตรงๆนี่แหละ ครับ เครื่องเราเอง น่าจะรู้ดีว่าอะไรอยู่ใหนบ้างน่ะครับ..ลงเสร็จก็โอนกลับมาที่เดิม..ไม่ว่าจะวิธึใหนก็ ไม่100%แน่นอน ครับประสบการณ์ จะบอกท่านเองครับ

ให้ Time Machine Backup ขึ้นมาทั้งลูกก่อน แล้วค่อยไปเลือกดึงจากที่ backup ออกมา (ไม่ได้ restore กลับมาทั้งหมด) มันไม่ได้แย่อะไรขนาดนั้นที่ต้องเบือนหน้าหนี backup จาก Time Machine ทุกอย่างอยู่ที่จะเลือก ไม่ใช่ไม่เป็นแล้วโวยวาย

• Like 2

ให้ Time Machine Backup ขึ้นมาทั้งลูกก่อน แล้วค่อยไปเลือกดึงจากที่ backup ออกมา (ไม่ได้ restore กลับมาทั้งหมด) มันไม่ได้แย่อะไรขนาดนั้นที่ต้องเบือนหน้าหนี backup จาก Time Machine ทุกอย่างอยู่ที่จะเลือก ไม่ใช่ไม่เป็นแล้วโวยวาย

ผมก็เพิ่ง format ไป ใช้วิธีอย่างนี้เหมือนกันครับ ไม่ต้องทำอะไรมากเลย แค่เลือกไฟล์ที่เราต้องการ copy กลับเข้าเครื่องเราเองครับ

ใครโวยวายครับ