Jump to content
micbass

ลง window ใน macbook air จะมีผลเสียอะไรไหมครับ

Recommended Posts

พอดีมีโปรแกรมเอกสารที่จำเป็นใช้อยู่หลายโปเแกรมครับ ผมเข้าไปอ่านบางกระทู้บอกว่าอาจจะมีผลเสียต่อ SSD ของเครื่องครับ อยากทราบรายละเอียดครับ รบกวนอธิบายผมทีนะครับ

ถ้ากลัวว่าอายุมันจะสั้นลง ผมว่ายังไงมันก็เกิน 7 ปีอยู๋แล้วครับ พอถึงตอนนั้นก็ซื้อเครื่องใหม่ไปแล้ว

ลงได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ

windows มันจะเป็นอันตรายต่อ SSD มากว่า mac os ได้ไง อย่างงี้เครื่องยี่ห้ออื่นก็ห้่ามใช้ SSD หมดเลยอะสิ

ไม่ make sense เลยอะครับ อยากรู้ว่ากระทู้ที่บอกว่าจะเสียง่าย มันกระทู้ไหน จะตามไปอ่านหน่อย

ไม่จริง ไม่เห็นะจะเกี่ยวเลย เห็นด้วยกับ คุณ natasorn ผมลงให้ลุกค้าเยอะเลย ไม่เห็นมีใครว่าเลยว่าจะเสียหรือมีปัญหา

ใจเยนเยน ใช้คำพูดเบาๆ กันก็ได้มั้งครับ

คุณ Notto ก็ไม่ได้บอกว่ามันจะสั้นลง แค่บอกว่าถ้าห่วงว่ามันจะสั้นลง ยังไงก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ก่อน

ตอบคุณ micbass ลงไปเลยครับ ถ้าต้องใช้ก็ลงได้เลย ไม่มีปัญหาครับ

• Like 2

อยากลงไรลงไปเลยครับ อย่าไปกลัว

หากจำเป็นต้องใช้ก็ลงเลยครับ ผมก็ลงเพราะต้องทำงานเอกสารราชการ การตัดคำการจัดหน้าเป็นเรื่องสำคัญ

ข้อเสียที่พบคือ เปลื่องเนื้อที่เพราะ SSD ความจุมันน้อยนิด

ใช้เลยไม่ต้องกลัว ตั้งแต่ apple เอา ssd มาลง mb air รุ่นแรกก็ยังไม่เคยเจอ ssd เสียเลยครับ(แต่ถ้าเป็น hard drive เจอบ่อยกว่าเยอะ) เคยเจอของเพื่อน OCZ Vertex 2 พังดวงซวยสุดๆเลย

ไม่พังก็ไม่ได้ใช้เครื่องใหม่ซะทีครับ อย่าไปกังวล ของมีไว้ใช้ ก็ใช้ให้เต็มที่ครับ ถนอมมากไปก็เป็นทุกข์ กังวลมากไปก็ใช้ไม่สนุก

กรณีนี้ ถ้าจะเสียก็น่าจะเสียแต่เฉพาะ SSD ถ้าเสียก็เปลี่ยนใหม่ครับ ยังไงก็ซื้อ Apple Care ไว้ก็ดีครับ

• Like 1

เข้ามายืนยันครับ ว่าลงได้ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับผม และใช้งานได้ดีครับผม

ผมขอโทษทุกคนด้วยนะครับ ผมเป็นคนที่เริ่มใช้ Mac มือใหม่ครับ นี่ก็เครื่องแรกของผม ผมก็เลยรบกวนขอความรู้ครับ อย่าโกรธผมนะครับ ผมไม่รู้จริงๆครับ

ssd ยังไงก็ทนกว่า hard drive แน่นอนครับ สบายใจได้เลย

รบกวนถามอีกนิดนะครับระหว่าง Parallel window กับ Bootcamp เลือกแบบไหนดีครับ

แล้ว os lion เค้าไม่มีแผ่นมาให้อ่าครับ พอลง windows เสร็จแล้วเราจะหาโหลดจากไหนได้มั่งอ่าครับ

รบกวนถามอีกนิดนะครับระหว่าง Parallel window กับ Bootcamp เลือกแบบไหนดีครับ

ส่วนตัวผมใช้ bootcampอยู่ ผมว่าดีกว่า parallel desktop ครับ

แล้ว os lion เค้าไม่มีแผ่นมาให้อ่าครับ พอลง windows เสร็จแล้วเราจะหาโหลดจากไหนได้มั่งอ่าครับ

หมายถึงdriver หรือป่าวครับ ถ้าลงผ่าน bootcamp ก่อนลงวินโดว์ ถ้าทำตามขั้นตอน bootcamp assistance จะมีขั้นตอนให้โหลดdriveอยู่ แล้ว saveลงflash drive or cd ครับ

ผลเสียคือเปลืองเนื้อที่ ถ้าไม่ได้จำเป็นมากมาย หาโปรแกรมอะไรแทนใน Mac ดีกว่า

ไม่พังก็ไม่ได้ใช้เครื่องใหม่ซะทีครับ อย่าไปกังวล ของมีไว้ใช้ ก็ใช้ให้เต็มที่ครับ ถนอมมากไปก็เป็นทุกข์ กังวลมากไปก็ใช้ไม่สนุก

กรณีนี้ ถ้าจะเสียก็น่าจะเสียแต่เฉพาะ SSD ถ้าเสียก็เปลี่ยนใหม่ครับ ยังไงก็ซื้อ Apple Care ไว้ก็ดีครับ

เห็นด้วยกับคำว่า "ไม่พังก็ไม่ได้เครื่องใหม่ซะที"

สองอาทิตย์ก่อน เห็น macbook air 13" ลด $200 ตอนนั้นหวั่นไหวมากๆ เกือบหลวมตัวซื้อไปแล้วทั้งที่มี MBP ซื้อตอนปี 2006 ยังใช้งานได้ดีอยู่เลย

เมื่อวานนี้ MBP เครื้องนี้พังพอดี (-_-) ตอนนี้เลยต้องใช้ desktop ไปพลางๆ รอเข้าช่วงคริสมาสต์เผื่อมันจะลดราคาจะได้ถอยเครื่องใหม่ซะที :lol:

ถ้อยทีถ้อยอาศัยกันนะครับ เว็บเราจะได้น่าอยู่ ลงได้เลยครับ เครื่องผมไม่เคยมีปัญหาอะไร :scooter:

ผมเคยลงใน macbook pr ผมว่ามันทำให้ osx boot ช้าขึ้นนิดหน่อย อาจจะรู้สึกไปเอง

แต่ตอนนี้ลบไปและ ลงทุนซื้อ คอมประกอบประมาณ 12k มาลงวินโดเลยถนัดกว่่า