Jump to content
Kimi

ปฏิทินไทย+วันพระสำหรับเพื่อนๆที่ใช้ Mac, iPhone, iPad ครับ

Recommended Posts

ขอบคุณมากๆเลยครับ คุณ SnowMan ครับ

ถ้าจะเป็นไปได้ พอจะมีทางทำให้มันมีวันพระตามจัทรคติด้วยได้มั๊ยครับ (อาจจะมีให้เลือกว่าจะแสดงตามจันทรคติหรือตามปรกติ)

เพราะถ้านับตามจันทรคติ หลายๆวันจะไม่ตรงกับวันพระในปฏิทินปรกติ

แล้วแต่จะพิจารณานะครับ เพราะเท่าที่มีก็ดีมากแล้วครับ

ขอบคุณครับ  :clap:

• Like 1

ขอบคุณมากๆเลยครับ คุณ SnowMan ครับ

ถ้าจะเป็นไปได้ พอจะมีทางทำให้มันมีวันพระตามจัทรคติด้วยได้มั๊ยครับ (อาจจะมีให้เลือกว่าจะแสดงตามจันทรคติหรือตามปรกติ)

เพราะถ้านับตามจันทรคติ หลายๆวันจะไม่ตรงกับวันพระในปฏิทินปรกติ

แล้วแต่จะพิจารณานะครับ เพราะเท่าที่มีก็ดีมากแล้วครับ

ขอบคุณครับ  :clap:

ขอบคุณคุณ MinDesign สำหรับคำแนะนำนะครับ.. 

เรื่อง"วันพระตามจัทรคติ"อันนี้ผมขอให้ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยได้ไหมครับ ว่าควรจะเป็นหรือปรับอะไรอย่างไร.. 

หมายถึงที่บางปีมีเดือนแปดสองหน อย่างนั้นหรือเปล่าครับ?? ..

ตามที่ผมเข้าใจ วันพระในปฏิทินก็น่าจะเป็นวันพระตามจัทรคติอยู่แล้วหรือเปล่าครับ? หรือว่าไม่เหมือนกัน..

ยังไงคุณ MinDesign หรือว่าท่านใดที่ทราบขัอมูลช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยนะครับ..

ขอบคุณมากครับผม!  .. ^_^- 

☃ ..

ผมก็คิดว่าน่าจะเหมือนกันนะ ปฏิทินวันพระก็มีข้างขึ้นข้างแรมกำกับอยู่ก็น่าจะนับตามจันทรคติอยู่แล้วนิครับ

(ใครรู้มาเฉลยหน่อยนะครับ)

ปล. ขอบคุณมากนะครับ อัพเดตปฏิทินดีๆให้ใช้ตลอดเลย!

มีบางท่านถามเรื่องปฏิทิน F1 .. ผมขออนุญาตมาตอบตรงนี้ด้วยเลยนะครับ..

เนื่องจากมีผู้ใช้งานน้อยมากผมก็เลยตัดสินใจว่าปีนี้จะหยุดอัพเดตปฏิทิน F1! ซึ่งก็คือตั้งแต่ฤดูกาล 2014 เป็นต้นไปครับ..

*ส่วนปฏิทินวันหยุดไทยกับปฏิทินวันพระ ผมจะอัพเดตให้อย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆทุกปีนะครับ.. .. ^_^- 

ปฏิทินวันหยุดไทย ➜  http://cl.ly/Cwxu

ปฏิทินวันพระ

ขอบพระคุณครับท่าน :unworthy: :unworthy: :unworthy:

ผมอัพเดตข้อมูลปฏิทินของปีหน้า (2558)  ให้เรียบร้อยแล้วนะครับ.. .. ^_^- 

ท่านใดที่เคยใช้อยู่ก่อนแล้วก็ไม่ต้องทำอะไรนะครับ.. ตัวปฏิทินจะอัพเดตข้อมูลให้อัตโนมัติ..

*ส่วนท่านที่เพิ่งทราบข้อมูล หรือยังไม่เคยใช้ปฏิทินของผมเชิญเลือกคลิกได้ตามลิงค์ด้านล่างเลยนะครับ..

ปฏิทินวันหยุดไทย ➜ http://cl.ly/Cwxu

ปฏิทินวันพระ ➜ http://cl.ly/Jl2c

ปล.หากพบข้อผิดพลาด หรืออยากแนะนำอะไรเพิ่มเติม เชิญแจ้งไว้ได้เลยนะครับ..   ^_^-

☃ .. 

สำหรับท่านที่เคยใช้อยู่ก่อนแล้ว.. จากที่ผมลองทดสอบดู เครื่องที่ใช้ IOS 8 จะอัพเดตช้าหรือไม่ยอมอัพเดตเอง.. 

(อาจจะต้องมีการกระตุ้นบ้างนะครับ)

ส่วนเครื่องที่ใช้ iOS 7, 6, หรือต่ำกว่า อัพเดตอัตโนมัติปกติไม่มีปัญหาอะไรครับ..

หากท่านใดพบปัญหาหรือข้อผิดพลาด.. เชิญแจ้งไว้ได้เลยนะครับ..   ^_^-

☃ ..

ขอบคุณมากครับ! อัพเดตให้ตลอดเลย

ใช้แล้วชอบมากๆเลยครับ

• Like 1

ด้วยความยินดีครับ.. ผมอยากให้มีเพื่อนๆนำใช้ประโยชน์กันเยอะๆครับ..

หรือถ้าท่านใดอยากจะนำไปโพสในเวปตัวเองหรือเวปอื่น.. 
หรือว่าจะส่งต่อให้เพื่อนๆทาง Line หรือวิธีใดๆก็เชิญได้เลยนะครับ..

ทำมาแล้วก็อยากจะให้เป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆ ยิ่งมากก็ยิ่งดีครับ..

ยินดีมากๆเลยครับ.. .. ^_^- 

☃ ..

ขอขุดกระทู้หน่อยนะครับ

ปฏิธินทั้งของวันพระและทั้งของไทย

ที่ลิงค์ไว้มันใช้กับปี 2560 ได้มั้ยครับ?

ขอบคุณมากครับ

Edited by sling_th

ใช้ได้แน่นอนครับ.. ก่อนปลายเดือนผมจะอัพเดตของปีหน้าให้ครับ (ตัวปฎิทินจะอัพเดตอัตโนมัติ)

ตอนนี้รอให้วันหยุดพิเศษที่อาจมีการเปลี่ยนแปลงกำหนดให้แน่นอนก่อนครับ..

• Like 3

ผมอัพเดทข้อมูลของปี 2560 ให้เรียบร้อยแล้วนะครับ..

แต่คิดว่าปีนี้น่าจะมีการเปลี่ยนแปลงชื่อและกำหนดวันสำคัญตามมาอีก.. ยังไงผมก็จะคอยอัพเดตข้อมูลให้ตลอดนะครับ..

*หากพบข้อผิดพลาดใดๆรบกวนแจ้งได้เลยนะครับ.. จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆท่านอื่นๆที่ใช้อยู่ด้วย..

ขออนุญาตสวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าเลยนะครับ.. ขอให้เพื่อนๆทุกท่านมีความสุขมากๆ ปลอดภัย สุขภาพแข็งแรงครับ..

• Like 3

อัพเดทข้อมูลของปี *2561 ให้เรียบร้อยแล้วนะครับ..

**หากพบข้อผิดพลาดใดๆรบกวนแจ้งได้เลยนะครับ.. จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆท่านอื่นๆที่ใช้อยู่ด้วย..

และก็เหมือนเคยครับ..

ผมขออนุญาตสวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าเลยนะครับ.. ขอให้เพื่อนๆทุกท่านมีความสุขมากๆ สุขภาพแข็งแรง Happy Happy !! กันทุกท่านนะครับ..

• Like 1
  • Thanks 1