Jump to content
Donttellpapa

เป็นไปได้มั้ยครับ unlock passcode lock โดย reset แต่ Find my iPhone ยังทำงานอยู่

Recommended Posts

iPhone 4 คนรู้จัก ลืมวางทิ้งไว้ที่ร้านอาหาร 1 มกราคม มารู้ตัวอีกทีว่าหายตอนถึงบ้านแล้ว

ลองใช้ Find my iPhone มาเจอออนไลน์วันสองวันให้หลัง แต่โทรเข้าไม่ได้ ลักษณะการออนเป็นนานๆทีเปิดครับไม่ได้ออนตลอด ผมเลยมีตั้งความเป็นไปได้ดังนี้ครับ

- ซิมเดิมยังอยู่ ที่เห็นมันออนเพราะเค้าพยายามปลด passcode (แต่ทำไมโทรเข้าไม่ได้)

- ใส่ซิมใหม่ Factory reset (ซิมใหม่เน็ตจำักัดทำให้นานๆทีออน โทรเข้าไม่ได้ แต่ทำไม find my iphone ใช้ได้)

- ใส่ซิมใหม่ และปลด passcode ได้ (อันนี้ไม่มีอะไรจะพูดเลยครับ ปลด passcode ได้เมพขิงๆ)

5 มกราคมยังเห็นออนไลท์อยู่ ไปสำรวจพื้นที่่เป็นอพาร์ตเมนท์ทำให้ยากแก่การตามตัวครับ ตอนนี้กำลังดูความสัมพันธ์รหว่างบุคคลและสถานที่อยู่ครับ เพราะร้านอาหารนั้นเข้าไปประมาณ 0:30 ของวันที่ 1 มกราคม ร้านมีแต่ฝรั่ง

ซึ่งเรามาเจอตามอพาร์ตเมนท์คิดว่าพนักงานมีส่วนเกี่ยวข้องครับ

คงยังไม่ล็อคตอนนี้ครับ เพราะถ้าเค้าใช้เครื่องได้และใช้ซิมใหม่ ความเป็นไปได้ที่เครื่องจะไม่ถูกขายในเร็ววันนี้ก็ยังมีสูง เพราะลงทุนทำ micro sim มาแล้ว

ตอนนี้หลายๆอย่างมันขัดกันอยู่ครับ

ทำไมออนเน็ตได้ ซิมเก่า หรือใหม่

ใช้เครื่องได้หรือไม่ได้

ซึ่งถ้ามีความรู้ถึงขนาด factory reset ก็น่าจะรู้จัก find my iPhone แน่นอน แต่ทำไมไม่ปิด

ไม่ทราบว่า find my friend สามารถกดรับทางอื่นนอกจาก ใน iphone ได้รึปล่าว จะได้ช่วยตามหาอีกแรง

• Like 1

กรณีน่าสนใจครับ เครื่องเจลเบรคไหมครับ

- Find my iPhone สามารถเปิดดูในเน็ตได้ครับ แต่ Apple ID เป็นความลับของแต่ละคนครับ ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับ

- เครื่องไม่ได้เจลเบรคครับ

ตัวเครื่องนั้นผมก็เห็นบ่อยๆว่า ล็อคเครื่องเสมอด้วย Passcode วันนี้มี update เจออีกครั้งห้าโมงเย็น ปกติเจอแถวแบร์ริ่งที่เป็นอพาร์ตเมนท์ วันนี้มาเจออยู่แถวดินแดง ไม่เข้าใจว่า unlock โดย Find my iPhone ยังใช้งานได้อยู่ ได้ยังไง

ส่งข้อความไปที่หน้าจอซิครับ ขอซื้อคืน

แนะนำให้ติดต่อเจ้าของร้านเลยครับ

ให้เขาหาให้เลยว่าใครอยู่อพาตเม้นนั้น

รีบๆหาให้เจอครับ ก่อนที่เครื่องจะแบตหมด

ถ้าสามารถรีเซ็ทพาสเวิร์ดได้ ฟังชั่นล็อกจอนี้จะมีประโยชน์อันใด ในกรณีเครื่องหาย งง

ขอให้เจอเครื่องเร็วๆ น่ะครับ

แนะนำให้ติดต่อเจ้าของร้านเลยครับ ให้เขาหาให้เลยว่าใครอยู่อพาตเม้นนั้น รีบๆหาให้เจอครับ ก่อนที่เครื่องจะแบตหมด

เห็นด้วยครับ ลองเชิงๆถามเจ้าของร้านดูว่าใครพักที่อพาร์ตเมนท์นั้นรึเปล่า

พิกัดของเครื่องเมื่อเวลาเราใช้ Find my iPhone ด้วยระบบ 3G detect ได้ค่อนข้างกว้างมากเลยครับ กินรัศมีมากเกินไป ควานหายากพอดูเลยครับ อีกทั้งยังมี delay ได้ด้วยครับ

นอกเสียจากตัวเครื่องต่อ wifi ถึงจะระบุเจาะจงพิกัดได้แม่นยำมากขึ้น แต่ว่าถ้าอยู่ในตึกซึ่งมีหลายๆ ชั้นก็ค่อนข้างจบข่าวอีกเหมือนกันครับ โจทย์ยากเหมือนกันครับ

แต่ถึงยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ คิดว่าไม่น่าจะปลด passcode สี่ตัวนั้นได้ครับ แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมโทรเข้าเครื่องไม่ได้ แต่คิดว่าน่าจะ delay น่ะครับ เจอเครื่อง online อยู่ แต่จริงๆ ปิดไปแล้ว ขโมยพยายามปลดล็อค passcode เครื่องอยู่ แต่ไม่สำเร็จ เลยปิดไว้ก่อน เปิดๆ ปิดๆ อยู่นั่แหละ คือทำอะไรไม่ได้มากไปกว่านี้แล้ว เป็นจังหวะที่เราโทรเข้าตอนที่ปิดไปพอดี อะไรทำนองนี้รึป่าวครับ ยังไงก็ภาวนาขอให้แบตอยู่ได้นานๆ นะครับ จับให้ได้ไล่ให้ทัน เบาะแสน่าจะอยู่ ณ จุดเกิดเหตุนั่นแหละครับ

• Like 1

ปริศนากระจ่างบ้างแล้วครับ

จากการได้คุยแล้วลองด้วยเครื่องผมคือ คนรู้จักผมเค้าได้ lock sim (-_-) ตัว sim pin นั้นหากเครื่องถูกปิด แล้วเปิดขึ้นมาใหม่ sim จะถูกล็อคโทรเข้าและโทรออกไม่ได้ (ก็ไม่บอกแต่แรก ปล่อยให้งงอยู่นาน แถมเจ้าตัวก็ไม่แน่ใจว่ามันทำให้โทรเข้าไม่ได้)

คาดการณ์ว่า ตอนนี้น่าจะ unlock passcode ไม่ได้ โทรเข้าไม่ได้เพราะ sim pin หลังจากถูกปิดเครื่อง ซึ่ง edge และ 3G ไม่น่าใช้การได้ เครื่องอาจจะแจ้งพิกัด find my iPhone ได้จาก true wifi ซึ่งเห็นเพื่อนบอกว่ามันจะเชื่อมต่อเองเลย ทำให้เราเจอตำแหน่ง iPhone

ส่วนตำแหน่งหากสัญญาณไม่ดี วงรัศมีจะกว้างครับ ตอนแรกกว้างครับ บางทีวงก็เล็กซึ่งบ่งบอกความแม่นยำที่ระบุตำแหน่งได้ครับ

ที่ได้ทำไปแล้วในวันแรกคือ ส่งเบอร์ติดต่อกลับ ผ่าน message ของ Find my iPhone

เมื่อคืนที่ผ่านมา 7 มกราคม ได้ส่งข้อความขอซื้อเครื่องคืนไปครับ ตอนนี้ message เค้ายังไม่ได้รับเพราะยังไม่ออนไลน์ครับ

Edited by Donttellpapa

งั้นก็แสดงว่าเค้าเปิด wifi ทิ้งไว้อ่าเนอะ ไม่รู้ว่าแบตหมดหรือยังป่านนี้... ส่งข้อความไปสองครั้งขนาดนั้น คนร้ายยังจะกล้าเปิดเครื่องอีกหรือป่าวก็ไม่รู้นะครับ

เอาใจช่วยนะครับ ขอให้ได้คืนโดยเร็ววันนะครับ

พิกัดของเครื่องเมื่อเวลาเราใช้ Find my iPhone ด้วยระบบ 3G detect ได้ค่อนข้างกว้างมากเลยครับ กินรัศมีมากเกินไป ควานหายากพอดูเลยครับ อีกทั้งยังมี delay ได้ด้วยครับ

นอกเสียจากตัวเครื่องต่อ wifi ถึงจะระบุเจาะจงพิกัดได้แม่นยำมากขึ้น แต่ว่าถ้าอยู่ในตึกซึ่งมีหลายๆ ชั้นก็ค่อนข้างจบข่าวอีกเหมือนกันครับ โจทย์ยากเหมือนกันครับ

แต่ถึงยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ คิดว่าไม่น่าจะปลด passcode สี่ตัวนั้นได้ครับ แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมโทรเข้าเครื่องไม่ได้ แต่คิดว่าน่าจะ delay น่ะครับ เจอเครื่อง online อยู่ แต่จริงๆ ปิดไปแล้ว ขโมยพยายามปลดล็อค passcode เครื่องอยู่ แต่ไม่สำเร็จ เลยปิดไว้ก่อน เปิดๆ ปิดๆ อยู่นั่แหละ คือทำอะไรไม่ได้มากไปกว่านี้แล้ว เป็นจังหวะที่เราโทรเข้าตอนที่ปิดไปพอดี อะไรทำนองนี้รึป่าวครับ ยังไงก็ภาวนาขอให้แบตอยู่ได้นานๆ นะครับ จับให้ได้ไล่ให้ทัน เบาะแสน่าจะอยู่ ณ จุดเกิดเหตุนั่นแหละครับ

ได้ความรู้เรื่อง 3G กับ wifi ดีค่ะ ขอบคุณนะคะ