Jump to content
tum

แนะนำ App ที่น่ามีติดเครื่องจาก Mac App Store ครับ

Recommended Posts

แนะนำ App ที่น่ามีติดเครื่องจาก Mac App Store นะครับ

หลังจากที่แนะนำ App แจกฟรี ลดราคากันไปบ้างแล้ว สำหรับ Mac App Store

เข้าใจว่าน่าจะมีมือใหม่หลายท่าน ที่เพิ่งจะหันมาใช้ Mac แล้วไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง

เบื้องต้น แนะนำกระทู้นี้ครับ

รวมลิงค์โปรแกรมที่น่าสนใจสำหรับ MacUser มือใหม่ครับ

โดยคุณ mingmac

ส่วนที่ผมจะแนะนำ จะเฉพาะที่มีใน Mac App Store นะครับ

โปรแกรมทุกตัว ล้วนแล้วแต่มีคุณค่า และมีราคาตามที่มันสมควรจะมี อาจดูเหมือนราคาสูงในบางตัว แต่หากเทียบกับอุปกรณ์ที่คุณใช้งาน หรือมูลค่าของงานของคุณแล้ว จะพบว่า มันไม่ได้แพงเลยครับ

Mac OS X Lion

Download

ราคา $29.99

อันนี้คงไม่ต้องแนะนำอะไรมาก

ระบบปฏิบัติการบนเครื่อง Mac ของพวกเราครับ

สำหรับเครื่องรุ่นใหม่ๆ ที่ซื้อในช่วงตั้งแต่กลางปีที่แล้วเป็นต้นมา จะมี Lion มาให้อยู่แล้ว ไม่ต้องซื้อครับ

แต่เครื่องเก่ากว่านั้น ถ้าอยากใช้ ก็ต้องอุดหนุนกันหน่อยครับ

รายละเอียดเพิ่มเติม ดูกระทู้นี้ครับ

ทุกสิ่งอย่างเกี่ยวกับ Lion โปรดอ่านก่อนตั้งกระทู้

iWork

สำหรับคนที่เพิ่งมาใช้ Mac ใหม่ๆ อาจต้องมองหาโปรแกรม Microsoft Office มาใช้งาน

เรานิยมใช้ชุด iWork กันมากกว่าครับ ทำงานได้ดีกว่าในหลายๆ ส่วนครับ

ปกติแล้ว จะไม่มีมาพร้อมเครื่องที่คุณซื้อใหม่นะครับ เค้าอาจ Pre-install มาให้ แต่จะเป็นตัวทดลอง ใช้ได้ 30 วัน

ก่อนตัดสินใจซื้อ คุณสามารถดาวน์โหลดตัวทดลองใช้งานได้ที่นี่ครับ

หากลองแล้วถูกใจ แค่ลากตัวเก่าลงถังขยะ แล้วกดซื้อจาก Mac App Store ได้เลย

Pages

Download

ราคา $19.99

Pages เป็นโปรแกรม Word Processing แบบเดียวกับ Microsoft Word ครับ

Keynote

Download

ราคา $19.99

อีก 1 โปรแกรมในชุด iWork ใช้แทน PowerPoint ได้เป็นอย่างดีครับ ทั้งความสามารถในการสร้าง Presentation Theme และ Effect ต่างๆ รับรองว่าจะติดใจ

Numbers

Download

ราคา $19.99

โปรแกรม Spreadsheet แนวเดียวกับ Excel ในชุด iWork ที่จะช่วยให้คุณทำงานได้อย่างสะดวกครับ เว้นแต่สูตรคำนวนขั้นสูงบางตัวแบบใน Excel อาจจะยังขาดไป (ได้อ่านเจอมาว่าอย่างนั้นนะ) ถ้าเป็นคนที่ต้องใช้งานละเอียดๆ อยากให้ลอง Download ตัวทดลองมาใช้ดูก่อนนะครับ แต่ถ้าใช้งานแค่ปกติ เอามาแทน Excel ได้เลยครับ

Aperture

Download

ราคา $79.99

หากคุณเป็นคนถ่ายภาพ และต้องการโปรแกรมจัดการภาพดีๆ ที่ทำอะไรได้มากกว่า iPhoto ที่แถมมาพร้อมเครื่อง Aperture เป็นทางเลือกที่ดีตัวนึงเลยครับ แต่คำแนะนำสำหรับคนที่ต้องจัดการภาพถ่ายปริมาณมากๆ หรือใช้งานหนักเป็นประจำ ควรเพิ่มแรมให้มันเยอะๆ ด้วยนะครับ

Adobe Photoshop Elements-s.png

Adobe Photoshop Element 10 Editor

Download

ราคา $79.99

ถ้าคุณไม่ได้มีความจำเป็นต้องใช้โปรแกรมระดับมืออาชีพขั้นสูงอย่าง Adobe Photoshop ที่ราคาแพงหูฉี่ เกินกว่าที่จะเอามาใช้งานในระดับงานอดิเรก Adobe เค้ามี Adobe Photoshop Element 10 Editor ให้ใช้ครับ ในราคาแค่ $79.99 เท่านั้น ครับ

Adobe Photoshop Elements-l.jpg

ACDSee

Download

ราคา $12.99

ใครที่ติดใช้ ACDSee มาจาก Windows แล้วยังมองหาบน Mac อยู่ ก็ลองใช้ดูครับ ผมยังไม่เคยใช้นะ แค่รู้ว่ามี แต่ใช้ iPhoto กับ Aperture ก็เหลือเฟือแล้วครับ เลยไม่ได้ซื้อเพิ่ม

Pixelmator

Download

ราคา $29.99

อันนี้ไม่ต้องแนะนำมาก อ่านรีวิวกระทู้นี้เลยครับ

The Unarchiver-s.png

The Unarchiver

Download

ราคา Free

ได้ไฟล์ Zip มา ยังพอแตกเองได้ในเครื่อง แต่ rar บางทีก็จนใจ The Unarchiver ช่วยได้ครับ คลายไฟล์ที่ถูกบีบมาได้หลายแบบพอสมควร มีติดเครื่องไว้ ไม่เสียหลายครับ

The Unarchiver-l.jpg

StuffIt Expander-s.png

StuffIt Expander

Download

ราคา Free

อีก 1 โปรแกรมยอดนิยมที่อยู่คู่กับ Mac มานาน ช่วยคลายไฟล์ได้แทบทุกประเภทในโลก แยกแจกฟรีมาเฉพาะตัวขยาย หากอยากได้ตัวบีบด้วยทั้งชุด ก็ต้องเสียตังซื้อครับ แต่ไม่น่าจะจำเป็นมากนัก เพราะตัว Mac OS เอง ก็บีบไฟล์ได้อยู่แล้ว แค่คลิกขวาที่ไฟล์ เลือก Compress ครับ

StuffIt Expander-l.jpg

ClamXav

Download

ราคา Free

กลัวไวรัส? ถึงแม้เราจะเพียรบอกกันอยู่เสมอ ว่าไวรัสบน Mac ยังเป็นวุ้นอยู่ แต่หลายคนก็ยังไม่สบายใจ อยากมีโปรแกรมเหล่านี้ไว้ติดเครื่องบ้าง ClamXav เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ มีติดเครื่องไว้ ไม่เสียหลาย

DiscBlaze

Download

ราคา $5.99

อยาก Burn แผ่น แต่ทำไม่เป็น จริงๆ แล้วในตัว Mac OS เอง ก็สามารถทำได้ครับ แค่คลิกขวาที่ Folder ที่ต้องการจะเขียนลงแผ่น แล้วสั่ง Burn แต่หากต้องการความสามารถเพิ่มขึ้นมาอีก ก็มีตัวนี้ที่น่าสนใจครับ

ไม่รองรับการทำ DVD-Video นะครับ อันนั้นใช้ iDVD ที่มาพร้อมเครื่องได้เลย หรือหากสนใจจะใช้แบบตัวเดียวครบ เราใช้ Toast กันมานานแสนนาน แต่ไม่ได้อยู่ใน Mac App Stor ครับ

Roxio Toast Website

MPlayerX

Download

ราคา Free

นอกจาก Quicktime ที่มีมาในตัวเครื่องแล้ว VLC ก็เป็นอีก 1 โปรแกรมยอดนิยมในการใช้ดูหนัง ดู DVD ครับ ส่วนใน Mac App Store ก็ยังมี MPlayerX ที่ใช้งานได้ดีทีเดียวครับ

RapidWeaver

Download

ราคา $79.99

อยากทำเวบเอง? ไม่ชอบ iWeb? ไม่มี iWeb? ไม่มีปัญหาครับ RapidWeaver ช่วยคุณได้ RapidWeaver เป็นโปรแกรมสร้างเวบไซต์ โดยจะมี Template สวยๆ พร้อมความสามารถหลายอย่างมาให้ และหากต้องการความสามารถเพิ่มเติม ก็จะมี 3rd party หลายเจ้า ที่ผลิต Plug-ins ขึ้นมารองรับ ทั้งฟรี และเสียเงินครับ

Transmit

Download

ราคา $33.99

หาโปรแกรม FTP ดีๆ สักตัว คงไม่พ้น Transmit ครับ ใช้มาหลายปีแล้ว ดีสม่ำเสมอ ไม่เกเร ใช้งานสะดวกครับ ทำงานได้หลากหลาย Protocol ด้วย

BBEdit

Download

ราคา $49.99

Text Editor ดีๆ อีกตัวนึง สำหรับคนทำเวบ ยอดนิยมมานานพอสมควรครับ

1Password

Download

ราคา $49.99

เล่นหลายเวบ เก็บ Password หลายโปรแกรม หาตัวช่วยจำข้อมูลบัตรเครดิต เก็บรายละเอียด License โปรแกรม ฯลฯ ตัวเดียวแทบจะเหมารวบครับ แถมยังใช้งานร่วมกับ iDevices ได้ด้วย (ซื้อ App เพิ่ม) สามารถ Syncข้อมูลด้วยกันได้ คุ้มราคามากๆ ครับ

Smart Converter-s.png

Smart Converter

Download

ราคา Free

หาโปรแกรมแปลงไฟล์ VDO สักตัวติดเครื่อง ก็แนะนำตัวนี้ครับ Free แปลงได้หลายรูปแบบ แม้กระทั่ง WMV แต่ถ้าจะให้ทำงานได้เยอะขึ้น แปลงไฟล์แบบคิวได้ ก็ต้องอุดหนุนตัว Pro ของเค้าครับ ราคา $9.99

Smart Converter-l.jpg

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ จริงๆ มีอีกเยอะเลย ทั้งฟรีและไม่ฟรี และนอก Mac App Store ก็ยังมีอีกเพียบ

แต่ขอทำเป็นฐานข้อมูลเริ่มต้นสำหรับคนที่เพิ่งขยับมาใช้ Mac ก่อน จะได้มีข้อมูลครับ

หวังว่าคงจะพอมีประโยชน์นะครับ

• Like 40

สุดยอดครับ แต่อยากได้โปรแกรม ช่วยโหลด คล้ายๆ idm กับ rip dvd นี่ใช้ตัวไหนดีครับ

Edited by lovemac2532

สุดยอดครับ แต่อยากได้โปรแกรม ช่วยโหลด คล้ายๆ idm กับ rip dvd นี่ใช้ตัวไหนดีครับ

ลองดูในกระทู้นี้เพิ่มเติมครับ

รวมลิงค์โปรแกรมที่น่าสนใจสำหรับ MacUser มือใหม่ครับ

ผมเคยใช้ Speed Download ก็เวิร์คนะครับ แต่ปัจจุบันไม่ได้ใช้แล้ว แค่ Safari ก็เหลือเฟือ เพราะเน็ตเดี๋ยวนี้ก็แรงๆ กันหมดแล้ว

ส่วน Rip DVD ใช้ Handbrake ครับ ฟรี

ที่ไม่ได้แนะนำไว้ด้วย เพราะกระทู้นี้เน้นไปที่ Mac App Store ครับ ^_^

ผมเคยลองหาเหมือนกันครับ แต่ไม่เจอ ฮ่าๆ ขอบคุณมากๆครับ

ได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยครับ

นอกเรื่อง ผมว่า Mac Appstore นี่ดีมากเลยนะสำหรับคนซื้อเครื่องใหม่

ตอนออกมาแรกๆผมก็สงสัยว่าจะแป้กหรือไม่ เพราะมันไม่ได้อยู่ในระบบปิดเหมือน Appstore ของ iOS ซึ่งทำให้ผู้ขายไม่ต้องง้อ Apple หรือแม้แต่การหาแครกก็ง่ายกว่า

แต่พอมานั่งลงเครื่องใหม่ให้คนอื่นนี่แหละ ถึงรู้ว่าเค้าปูทางมาดี แค่ลิสชื่อโปรแกรมมาแล้วบอกให้ไปโหลดจาก Mac Appstore ที่เดียวนี่จบเลย จากเมื่อก่อนต้องไปเข้าทีละเว็บๆ แถมแต่ละโปรแกรมยังลงไม่เหมือนกันอีก

• Like 2

FreeMemory จัดว่าเป็นตัวที่น่าติดกับ Mac ไหมครับ ผมก็ใช้อยู่นะบางทีเห็น RAM เหลือ 30MB ก็ Free ซะหน่อย :-)

มีแบบ Free กับซื้อครับตัวนี้บน Mac app store

ว่าจะเข้ามาดูเฉยๆเสียตังค์เลย :!tuzki032:

ขอบคุณครับลุงท่านประธาน :lol:

โปรแกรมเก็บ Password ผมใช้ SafeWallet ครับ ใช้งานได้ดี แถมราคาถูกด้วย

มีทั้งบน Mac ($5.99), iOS ($3.99), Android, Windows, BB, Symbian, WebOS, Windows Phone(กำลังจะออก)

สามารถ Sync กันได้หมดผ่าน Dropbox

http://itunes.apple.com/th/app/safewallet/id406400125?mt=12

• Like 2

ขอบคุณครับสำหรับ APP แนะนำ น่าสนใจยิ่งนัก

ดีนะที่เก็บ StuffIt ช่วงที่มันฟรีทัน ^ ^"

ขอบคุณครับ โปรแกรม ดีๆทั้งนั้น

ชอบมากครับ หลายๆโปรเเกรมดีมากเลยครับ ^^