Jump to content
errin

รายชื่อ Mac รุ่นที่ไม่สามารถลง OSX 10.8 Mountain Lion ได้

Recommended Posts

Update ครับ: อันนี้ของ OSXdaily ค่อนข้างน่าเชื่อถือเลยทีเดียว จะเห็นว่าหลายๆรุ่นโดนลอยแพ

Basic System Requirements for OS X Mountain Lion:

• 64-Bit Intel Core 2 Duo processor or better required
  • Ability to boot into OS X 64-bit kernel
  • Advanced GPU chipset required
  • Internet connection required to download and install OS X 10.8

Macs that will support OS X 10.8 Mountain Lion

As usual, the newer the Mac the better:

• MacBook Pro – 13″ from mid 2009 or later, 15″ from late 2007 and newer, 17″ from late 2007 and newer
  • MacBook Air – late 2008 and newer
  • iMac – models from mid 2007 and newer
  • MacBook – 13″ aluminum from 2008, 13″ from 2009 and newer
  • Mac Mini – early 2009 and newer
  • Mac Pro – early 2008 models and newer
  • XServe – early 2009 models and newer

Macs that are NOT expected to support OS X Mountain Lion

Older Macs and those with weaker GPU’s will likely be left behind:

• Anything with an Intel GMA 950 or x3100 integrated graphics card
  • Anything with an ATI Radeon X1600
  • MacBook models released prior to 2008
  • Mac Mini released prior to 2007
  • iMac models released prior to 2007
  • Original MacBook Air

ที่มา: http://osxdaily.com/...m-requirements/

แนะนำให้เข้าไปอ่านกันนะครับ

วิธีดูว่าเครื่องเรารองรับ 64 Bit kernel boot support มั้ย

You can check for 64 bit kernel boot suport by typing “uname -a” at the command line, launch the Terminal to do this. The uname -a command will return something like this:

Darwin MacBookAir 11.2.0 Darwin Kernel Version 11.2.0: Tue Aug 9 20:54:00 PDT 2011; root:xnu-1699.24.8~1/RELEASE_X86_64 x86_64

เพิ่มเติม: วิธีดู Model Number เข้าไปใส่ Serial ที่นี่เลยครับ https://selfsolve.ap...rantyDynamic.do

Edited by errin
  • Like 4

พอได้ พอได้

ผม macbookwhite Core2Duo mid2010 ใช้ได้ใช่ไหมครับ

model number ดูตรงไหนครับ

ถ้าเป็น Macbook ก็พลิกดูใต้เครื่องได้เลยครับ

อยากให้สอนดู Model Number ของแต่ละชนิดได้ไหมครับ ผมใช้ทั้ง iMac MBP MacMini ครับ เผื่อท่านอื่นๆที่ยังสงสัยเครื่องตัวเองด้วยครับ

อยากให้สอนดู Model Number ของแต่ละชนิดได้ไหมครับ ผมใช้ทั้ง iMac MBP MacMini ครับ เผื่อท่านอื่นๆที่ยังสงสัยเครื่องตัวเองด้วยครับ

เลื่อนขึ้นไปดูข้างบนเลยครับ ผมแนะนำไว้แล้ว

เครื่องผมเป็น MacBook Pro Late 2006 2.33 GHz Core 2 Duo ยังใช้ได้สิงโตภูเขาแฮะเพราะว่าการ์ดจอเป็น ATI Radeon X1600

ขอบคุณครับ ... สงสัยคงต้องเสียเงินซื้อ OS ใหม่ซะแล้ว

เครื่องผมเป็น MacBook Pro Late 2006 2.33 GHz Core 2 Duo ยังใช้ได้สิงโตภูเขาแฮะเพราะว่าการ์ดจอเป็น ATI Radeon X1600

มีแววว่าจะไม่ได้ครับ เดี๋ยวผมไปหาข้อมูลเพิ่มอีกหน่อย

MacBook 2008 ลงไปนี้ ไม่รวม MacBookPro Late 2008 ใช่ไหมครับ

เอาง่าย ๆ เครื่องที่ติดตั้ง Lion ได้อย่างเป็นทางการ และไม่ใช่การ์ดจอ Intel GMA รุ่นเก่ารอดครับ

อยากให้ Quote คำว่า OpenCL ที่ไม่ปรากฏในข่าวครับ

เอาง่าย ๆ เครื่องที่ติดตั้ง Lion ได้อย่างเป็นทางการ และไม่ใช่การ์ดจอ Intel GMA รุ่นเก่ารอดครับ

อยากให้ Quote คำว่า OpenCL ที่ไม่ปรากฏในข่าวครับ

แบบนี้น้องขาวผมก็ไม่รอดน่ะสิ ... :(

ไม่ผ่านเกณฑ์... ได้เวลาเปลี่ยนเครื่องใหม่ซะแล้วครับ T_T

• Like 1

มีแววว่าจะไม่ได้ครับ เดี๋ยวผมไปหาข้อมูลเพิ่มอีกหน่อย

โอ้ก็อด ...ม่ายยย

ถ้าไม่ได้จริงอาจจะได้เวลาปลดระวางน้อง MBP

terminal ดูแล้วของผมมันขึ้นว่า root:xnu-1504.15.3~1/RELEASE_I386 i386 แต่เป็น MacBook Alu late 2008 แบบนี้ได้ป่าวครับ ดูมันขัดแย้งชอบกลๆ

terminal ดูแล้วของผมมันขึ้นว่า root:xnu-1504.15.3~1/RELEASE_I386 i386 แต่เป็น MacBook Alu late 2008 แบบนี้ได้ป่าวครับ ดูมันขัดแย้งชอบกลๆ

คำสั่งนั้นไม่ได้บอกอะไรนอกจากว่าใช้ Kernel รุ่นไหนอยู่ซึ่งจากที่เขียนมาเดาว่ายังเป็ฯ Snow Leopard หรือ Leopard อยู่รึเปล่า?

Edited by ezy

คือผมยังไม่เห็นข่าวไหนบอกว่าต้องเป็น OpenCL เลยอะครับ เห็นแต่บอกว่าพัฒนาใหม่เท่านั้นเองครับ เลยไม่กล้าโพสครับ

คือผมยังไม่เห็นข่าวไหนบอกว่าต้องเป็น OpenCL เลยอะครับ เห็นแต่บอกว่าพัฒนาใหม่เท่านั้นเองครับ เลยไม่กล้าโพสครับ

ของเค้าก็ติดตั้ง Lion ได้อย่างเป็นทางการและไม่ได้ใช้การ์ดจอ Intel GMA รุ่นเก่าด้วยนะ ยังแอบหวัง อิอิ

รู้สึกว่า MacBook Alu ผมคุ้มแฮะ... ลง Lion ได้ เพิ่ม Ram 8GB ได้ เหมือนว่าจะลง Mountain Lion ได้อีกต่างหาก!! สมกับ Alu Limited จริงๆ :thumbsup:

• Like 1

คงต้องไปอ่านใน Mac Dev ครับว่ามีการพูดถึง OpenCL เยอะขนาดใด แต่ผมเดาเหตุที่เครื่องรุ่นเก่าถูกกันออกไปน่าจะเพราะจุดนี้ เพราะมันก็ช่างบังเอิญเหลือเกินที่เครื่องที่ไม่รับ OpenCL ถูกกันออกไปนะ (iMac ATI รุ่นสองนั่นก็ไม่รับนะแต่ก็ไม่ถูกกันออกไป) หรือจริง ๆ แล้วมันแค่ปริมาณหน่วยความจำของการ์ดจอกันแน่ที่มีปัญหา?

OS รุ่นใหม่ๆมันต้องใช้ VGA กันหนักหน่วงขนาดนี้เลยเรอะเนี่ย... :(

MB Pro ของเราก็ยังพอไหวอยู่ อยู่กันไปก่อนนะ ช่วงนี้ยังกรอบอยู่

ยังรอดตัวไปได้อีกมื้อ...iMac เรา