Jump to content
Sign in to follow this  
tum

สรุปข่าวเปิดตัว The new iPad เมื่อคืนนี้ครับ

Recommended Posts

หลายคนคงไม่ได้อยู่รอตามข่าวเมื่อคืน ผมก็ไม่ได้รอครับ มอหาอ่านเอาตอนเช้า

เลยมาเขียนสรุปให้ ดังนั้น ถ้ามีผิดพลาด ทักท้วงได้นะครับ จะแก้ไขให้

ผมอ้างอิงข้อมูลทั้งหมดจาก

คืนนี้จะมี live stream ให้ดูสดๆ รึเปล่าครับ

มีประเทศไทยอยู่ในการเปิดตัว New iPad ด้วยครับ

Wow, Thailand on iPad 3 event

http://www.apple.com/

http://www.tpug.org/?p=2856

เมื่อคืนนี้ Apple ก็ได้เปิดตัว iPad ใหม่ ตามที่สื่อหลายสำนักได้พูดกันมาตลอดนะครับ

เพียงแต่ชัดเจนไปเลยว่า มันจะใช้ชื่อเพียงแค่ "The new iPad" (ไอแผดใหม่)

ไม่ได้เป็น iPad 3 หรือ iPad HD ตามที่เดากันไปต่างๆ นานา

นอกจากนี้ยังได้เปิดตัว Apple TV รุ่นใหม่ด้วย เห็นว่ารองรับ HD 1080 แล้ว (เดิมมันไม่รับเหรอครับ ไม่ยักรู้ หิหิ)

มันไม่ได้มีวางขายเป็นทางการในเมืองไทย ใครอยากได้ ก็ต้องฝากเพื่อนหิ้วกันเข้ามา หรือหาตามเน็ทเอานะครับ

มาที่ The New iPad กันดีกว่า

จุดเด่นๆ ของ The new iPad ที่หลายๆ คนคงทราบกันดีมาตั้งแต่ข่าวลือแล้วนะครับ ก็ตรงตามนั้น

Retina Display

จอความละเอียดสูงมาให้ใช้แล้วใน iPad ใหม่ ที่สูงถึง 2048 x 1536 @ 264ppi ในขณะที่ของเดิมเป็น 1024 x 768 @ 132ppi

Chip A5X

มาใหม่ เป็น Quad-core GPU สำหรับเพิ่มพลังในการแสดงผล Graphic เนื่องจากความละเอียดจอสูงขึ้นแล้วนั่นเอง

กล้อง iSight Camera

ที่โดนบ่นกันแหลกรานใน iPad 2 ว่ากล้องห่วย (จริง) เนื่องจากทำมาเพียงแค่ให้เล่น Facetime ที่ 720p ได้ก็พอแล้ว ก็เลิกกั๊ก และเปิดมาที่ 5MP ใน The new iPad สามารถถ่าย VDO HD 1080p ได้แล้ว ส่วนกล้องหน้า เขาไม่ได้ใช้คำว่า Front Camera แล้ว แต่ใช้ Facetime Camera แทน ยังคงเหมือนเดิมครับ คือแค่ VGA

แต่กล้องใหม่ก็เรียกว่าคุณภาพสูงพอตัวครับ คือประกอบไปด้วยเลนส์ 5 ชิ้น มี Auto หลายอย่างมารวมกัน ไม่ว่าจะเรื่อง Focus, Face Detection, F2.4 กว้างสุด

เราคงจะมีโอกาสได้เห็นหลายๆ คน ยก "ไอ้แผ่นๆ" ขึ้นมาถ่ายรูปเยอะขึ้นนะครับ

ส่วนตัวมองว่า ถ้ามี iPhone 4 / 4S แล้ว กล้องนี้ไม่ค่อยจี๊ดครับ

The new iPad รองรับ 4G แล้ว

ถ้าเมืองไทยมีให้ใช้ในชาตินี้ เราอาจได้เล่น The new iPad ที่มีความเร็วสูงแตะ 73Mbps กันแล้ว ในขณะที่ส่วน 3G ก็รองรับเครือข่ายความเร็วสูงขึ้นกว่าเดิมแล้ว

Personal Hotspot

สามารถทำ Personal Hotspot ได้แล้ว ใครที่เคยบ่นๆ กันไว้ ก็น่าจะถูกใจกันครับ

Battery

ดีขึ้นกว่าเดิมเล็กน้อย คือถึงแม้จะมี GPU ใหม่ Chip ใหม่ จอ Retina แต่ยังคงใช้ได้นานถึง 10 ชั่วโมงดังเดิม

ราคา $499 , $599 , $699 ตามรุ่น 16GB, 32GB, 64GB WiFi

และ $629, $729 , $829 ตามรุ่น 16GB, 32GB, 64GB 3G/4G

เปิดให้จองแล้วในอเมริกา, แคนาดา, อังกฤษ, ฝรั่งเศส, เยอรมัน, สวิสเซอร์แลนด์, ฮ่องกง, สิงค์โปร, ออสเตรเลียและญี่ปุ่น ซึ่งจะวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการในวันที่ 16 มีนาคม นี้ และอีก 26 ประเทศ จะเปิดตัววันที่ 23 มีนาคม แต่ยังไม่ได้พูดถึงประเทศไทย แต่ก็มีความเป็นไปได้สูงว่าอาจจะวางพร้อมๆ กันกับ ฮ่องกง, สิงคโปร์ครับ

และมีเพื่อนๆ ที่ได้ดู Keynote ก็พูดถึงการใส่ "ประเทศไทย" ไว้ใน Present ด้วยแล้ว

ลองดูในกระทู้นี้ครับ

Wow, Thailand on iPad 3 event

มีประเทศไทยอยู่ในการเปิดตัว New iPad ด้วยครับ

ส่วนใครที่อยากดู VDO Present ที่ว่ามีประเทศไทย ลุงโต้งก็เอามาให้แล้ว ในกระทู้นี้ครับ

direct link วีดีโอโฆษณา The new iPad

ตอนนี้ iOS 5.1 ออกมาแล้วนะครับ ใครรออยู่ก็ Update ได้เลยครับ

http://support.apple.com/kb/HT5192

Edited by tum
  • Like 9

ผมชอบที่ Apple ใช้การตั้งชื่อโดยไม่มีเลขรุ่นต่อท้ายเหมือนๆ กับ MacBook, iPod ดูแล้วคงความ classic ดีครับ

ขอบคุณครับ เมื่อคืนอยากดูแต่ทนง่วงไม่ไหว :lol:

รอดูว่าภาพละเอียดขึ้น กะ กล้องดีขึ้นแค่เนี้ยะ โห เป็นผมเป็นคนทำงานใน apple ผมคิดได้มากกว่านี้เยอะเลย เหมือนหลายคนบอก ศาสดา จากไปแล้ว ไม่มี creative เลย

Edited by thaiger

รอดูว่าภาพละเอียดขึ้น กะ กล้องดีขึ้นแค่เนี้ยะ โห เป็นผมเป็นคนทำงานใน apple ผมคิดได้มากกว่านี้เยอะเลย เหมือนหลายคนบอก ศาสดา จากไปแล้ว ไม่มี creative เลย

ต้องการให้มันทำอะไรได้มากกว่านี้เหรอครับ??? ตอนนี้อาจจะยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนอะไรมาก ตัว Hardware มันก็สุดๆแล้ว(ณ ตอนนี้) อยู่ที่ Software มากกว่าที่จะตอบสนองให้ผู้ใช้งานได้ดีแค่ไหน

อย่างเครื่อง Macbook, Macbook Pro, Mac Pro มันก็โมเดลเดิมมาก็หลายปีแล้วแต่ทำไมมันยังดูดีอยู่??? เป็นเพราะ Creative ที่ Apple สร้างไว้ตอนที่ออกโปรดักส์พวกนี้ตั้งแต่แรกหรือป่าว???

ใจเย็นๆ กันครับ กระทู้จะร้อนเสียเปล่าๆ

Apple Fan เดี๋ยวนี้จะคาดหวังอยากเห็นความแตกต่างเป็นเรื่องปกติครับคุณ iJack

พวกเราคนรุ่นเก่าจะมองจุดอื่นกันมากกว่า

ผมเป็น Apple ผมก็คงไม่รีบฉีก Design ครับ แค่ตอน iPad org. มา iPad 2 ที่ปรับให้บางลง

ก็คงโดน 3rd party ที่ผลิตเคส ผลิต accessories ด่าเปิงไปรอบแล้ว

ทำธุรกิจมันต้องคิดเผื่อให้รอบด้านครับ

ของดีมี ไม่ต้องเทหมดในครั้งเดียวครับ ค่อยๆ ปล่อยออกมา ผมว่า Sexy ดีออก ^^

• Like 6

หุ หุ แค่ Retina display ความละเอียดขนาดนี้ ถ้ามันวางขายแล้ว เราก็อยากจะออกไปซื้อ โดยไม่สนใจฟังก์ชันอย่างอื่นเลยด้วยซ้ำ

บางอย่างที่คุณคิดว่า มัน แค่เนี๊ยะ มันมีความหมายกับคนอื่นมากกว่าที่คุณคิดนะ แล้วเราก็ดีใจด้วย ที่ Apple ใส่ใจเรื่องแบบนี้ของลูกค้า

• Like 4

เอาง่ายๆ ใครซื้อบ้าง ยกมือขึ้น

ผมคนนึง ซื้อครับ

เพราะผม"คาดหวัง"ว่า ถ้ารุ่นใหม่ จอชัดขึ้น, กล้องดีขึ้น, เครื่องเร็วขึ้น, ถืงแม้ว่าราคาแพงขึ้น ถ้ามี 3 ปัจจัยนี้ ซื้อแน่นอนครับ แต่นี่ไม่เสียแรงถ่างตารอถ่ายทอดสด ทำให้ผมหลับฝันดีไปเลยครับ

• Like 3

เก็บตังค์รอสอยแน่นอนครับ จะซื้อ iPad ตัวแรกในชีวิต ก็เพราะผม "คาดหวัง"ว่า ถ้ารุ่นใหม่ จอชัดขึ้น, กล้องดีขึ้น, เครื่องเร็วขึ้น, ถืงแม้ว่าราคาแพงขึ้น ถ้ามี 3 ปัจจัยนี้ ซื้อแน่นอนครับ

เพราะที่ยังไม่ซื้อ iPad 2 เพราะผมอยากได้ จอชัดขึ้น, กล้องดีขึ้น, เครื่องเร็วขึ้น (น้ำหนักไม่อยากให้ขึ้น แต่ทำไงได้ อัดแบตมาให้ซะขนาดนั้น)

• Like 2

หลังจากดู Keynote จบ เรื่องรูปลักษณ์ หรือ การเพิ่มขีดความสามารถทาง hardware ผมเฉยๆ มาก แต่การที่พัฒนา software มารีดความสามารถของ hardware ได้แบบเต็มๆ ผมว่าน่าสนใจมาก ตอนแรกเห็นสเปคที่เพิ่มมานิดหน่อยก็เซ็งๆๆ แต่พอดู app ที่ถูกพัฒนาขึ้นมา โอ้ววววววว New iPad ต้องโดนแน่ๆๆๆๆ

• Like 2

" 2048 x 1536 @ 264ppi ในขณะที่ของเดิมเป็น 1024 x 768 @ 132ppi "

โอ้วววมายยก็อดดด จะคมไปไหน (-_-)

จอคมชัดขึ้นผมก็ซื้อแล้วล่ะครับ เพราะตรงกับความต้องการใช้งานที่สุด

http://macbaszii.blo...arch-72012.html

ข้อมูลโดยละเอียดครับ

ควรอ่านสำหรับผู้ที่ต้องใช้ 4G

เพราะไม่รองรับครับ อดดดด อิอิ

ชอบครับ ^^

นิดนึงครับ ตรงที่บอกว่า Spec กล้องเหมือน iPhone 4S ครับ

The new iPad แค่ 5 ล้าน แต่ iPhone 4S 8ล้านครับ

แต่ชอบครับ ละเอียดดี สำหรับคนที่ไม่ได้ดูเมื่อคืนครับ ^^

แล้วแบตหล่ะครับ พูดถึงไหมเอ่ย

โอเค เจอแล้วครับ

แต่ที่แปลกใจคือ ทุกอย่างเพิ่มหมด แต่แบตเดิม แล้วยังได้ระยะเวลาในการใช้งานเท่าเดิม นี่ถือว่าเป็นการออกแบบที่สุดยอดมากนะครับ

Edited by pao666

เข้ามาแอบสงสัย ตอนที่เช็คหน้าจอ ทีนี้จะเห็น Dead, Bright pixel กันไหมหล่ะทีนี้ และถ้าเจอ กี่ Pixel ถึงจะเปลี่ยนได้ครับ เพราะทั้งจอมีตั้ง 3.1 ล้านจุด ครับ

สเปคเครื่องแรงขึ้นมหาฬารเลย ขนาดแบตเตอรี่มีพลังงานเพิ่มเกือบเท่าตัว

ยังไม่ได้ช่วยให้ยืดอายุการใช้งานเลย แสดงว่าเครื่องซดแบตสุดๆ

นอกจากนี้ยังได้เปิดตัว Apple TV รุ่นใหม่ด้วย เห็นว่ารองรับ HD 1080 แล้ว (เดิมมันไม่รับเหรอครับ ไม่ยักรู้ หิหิ)

ปัจจุปันนี้ในตลาดมี Media Player ที่สามารถเล่นไฟล์วีดีโอได้ในระดับ 1080i สักพักแล้วครับ แต่ประเด็นคือต้องต่อผ่านสาย Lan เท่านั้น ถ้าผ่าน WLAN ยังติดอยู่ที่ระดับ 720p ครับ Apple TV เป็นเจ้าแรกผ่านเครือข่าย WLAN ได้ ที่น่าสนใจมากขึ้นไปอีกคือ Apple TV ตัวใหม่นี่ใช้ Single Core A5 แล้วนะครับ เร็วกว่า iPhone 4 แต่ราคาแค่ $99.- !!

The new iPad รองรับ 4G แล้ว

ถ้าเมืองไทยมีให้ใช้ในชาตินี้ เราอาจได้เล่น The new iPad ที่มีความเร็วสูงแตะ 73Mbps กันแล้ว ในขณะที่ส่วน 3G ก็รองรับเครือข่ายความเร็วสูงขึ้นกว่าเดิมแล้ว

ในตลาด US ค่อนข้างสำคัญครับ เพราะโครงข่ายในปัจจุปันเริ่มรองรับ 4G กันแล้ว (แต่ถ้าอ่าน White paper ดูจะพบว่า 4G ที่ว่ากันนี่ ยังไม่ถึงระดับของ 4G ตามความเร็วที่ร่างมาเลยครับ ถ้าจำไม่ผิดจะต้องอยู่ในระดับ 100Mbps ทั้ง Upstream และ Downstream สำหรับ Mobile Device และจะต้องสูงขึ้นอีกถ้าเป็น Stationary Device) อีกเหตุผลหนึ่งคือ Samsung เปิดตัว Tablet ที่รองรับ 4G ไปสักพักแล้ว การที่ iPad ประกาศรองรับด้วย ทำให้แน่ใจว่า 4G เกิดแน่นอนครับ

อย่างไรก็ตามสิ่งที่น่าสังเกตุคือ New iPad WiFi + 4G ยังแยกเป็นสองรุ่น ตามเครือข่าย (AT&T กับ Verizon) สาเหตุเดียวคือ 4G ของทั้งสองค่ายนั้นใช้ความถี่ที่ต่างกันครับ

AT&T - LTE (700, 2100 MHz)

Verizon - LTE (700 MHz); CDMA EV-DO Rev. A (800, 1900 MHz)

อย่างไรก็ตามในระบบ 3G นั้น ความถี่ครอบคลุมทั้งสองรุ่นครับ UMTS/HSPA/HSPA+/DC-HSDPA (850, 900, 1900, 2100 MHz); GSM/EDGE (850, 900, 1800, 1900 MHz)

สำหรับเรื่องกล้องนั้น โดยส่วนตัวที่ทาง Apple กล่าวเทียบกับ iPhone 4s น่าจะมาจากเลนส์ และ Dynamic Range ที่เหมือนกับ iPhone 4s (f2.4)และ "น่าจะ" ดีกว่า iPhone 4 ครับ ลองดูการเปรียบเทียบกล้องบนโทรศัพท์ของ PC World ดูนะครับ

http://www.pcworld.com/article/241955-2/smartphone_camera_battle_iphone_4s_vs_the_android_elite.html

ส่วนผมนั้น - ยังไม่เสียเงินครับ เพราะจะรอดู MacBook Pro รุ่นใหม่ ซึ่งมีข่าวหนาหูว่าน่าจะเป็น Model Change มากกว่า Revision ครับ

Edited by Tee+...Lek
  • Like 2

เจอที่ผิดที่นึงครับพี่ บรรทัดแรกเลยพี่ตั้มพิมพ์ผิดครับผม "มอหาอ่านเอาตอนเช้า" แหะๆ :lol:

แอบมาแซวนะครับ ขอบคุณที่รวบรวมมาให้อ่านนะครับเป็นประโยชน์มากๆ เลยครับผม :clap:

• Like 1

ยังไม่ซื้อครับ รอไอแพดหน้าแล้วกันครับ สำหรับผมสดุดแค่สองอย่างคือ จอละเอียด กับเร็วขึ้น เรื่องกล้องนั้น

จากการที่พกทั้งสมาร์ทโฟนและไอแพดแล้ว ผมกลับใช้สมาร์ทโฟนถ่ายรูปลงมากกว่า personal hotspot ก็ดีครับ แต่ถ้ามือถือก็ 3G ไอแพดก็ 3G แล้ว

ผมกลับเฉยๆ ดีไม่ดี แบตเหลือเยอะทั้งสองโดยที่ไม่กระทบกันอีกด้วย เรื่อง4G แหมถ้าอยู่ไทย ปีหน้ายังทันครับ ดีไม่ดี ได้4G ที่รับส่งได้แรงกว่านี้ซะด้วย

ปีหน้าเจอกันใหม่ครับ ขอใช้ ipad2 ต่อแล้วกันครับ