Jump to content
Sign in to follow this  
mike

iTunes Store น่าจะมาเมืองไทยแน่

Recommended Posts

ดูจาก Preferences ของ iTune 10.6 ที่เพิ่งออกในงานเปิดตัว The new iPad ปรากฏว่าในหัวข้อ Parental มีเรตติ้งของ Thailand ให้เลือกแล้วครับ

น่าสนใจว่า iTunes Store กำลังจะมาเมืองไทยหรือเปล่า ผมว่ามาแน่

ที่มา iTunes 10.6 parental controls suggest iTunes Store coming to Indonesia, Thailand, more | AppleInsider

iTunes 10.6 Parental Preferences.png

• Like 9

ปูทางไว้รอแล้วสินะ

ขออย่าง เพลงไทยช่วยขายบ้างก็ดี ทั้ง album เพราะอยู่เพลงสองเพลง จะได้ซื้อแค่นั้น :thumbsup:

เมื่อเช้าอ่านข่าวแล้วก็ยังงงๆ มาลองเปิด iTunes ก็ยังมีแค่ iTunes U ไม่รู้ว่าเปิด iTunes Store แล้วจะใช้ Gift Card ได้ไหมเนี่ย ใครซื้อไว้เยอะถ้าต้องใช้เฉพาะ US คงเสียดายแย่ เพราะเหมือนเราเติมเงินทิ้งไว้ให้ Apple ล่วงหน้าฟรีๆ (ผมมองในมุมที่เติมเงินทิ้งไว้เยอะๆ อะ)

Gift Card ยังไม่เป็นสากลครับ แค่ใน EU ยังใช้ Gift Card ข้ามกันไม่ได้เลย ขนาดซื้อมาเป็นยูโรเหมือนกันแท้ ๆ เขาก็เลยจะทำ EU Store กันให้ได้ก่อน

เจ๋งครับพี่ลุง mike ขอเอาข่าวไปลงเว็บหน่อยเด้อ

• Like 1

ทั้ง Apple TV มาในภาษาไทย ไหนจะมาเจอข่าวนี้ ผมแทบร้อง ว้าว ดัง ๆ เลยครับ

ผมรอมานานมากๆๆๆๆๆๆ T^T

ยินดีครับพี่ลุงโต้ง

...

• Like 1

แล้ว Apple Store หล่ะครับ อิอิอิ

ข่าวดีครับ ต่อไปก็ Apple Store Thailand ใช่มั้ยครับ ฮ่าๆๆๆ :clap: :clap: :clap:

จะมีเป็นของตัวเอง(ประเทศไทย)สักทีนึง

ข่าวดีครับ ต่อไปก็ Apple Store Thailand ใช่มั้ยครับ ฮ่าๆๆๆ :clap: :clap: :clap:

เป็นไปได้ ฮ่าๆๆๆๆ (เหมือนมีแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์) อยากให้มาเร็ว ๆ ทันเวลาที่ผมจะเปลี่ยน Mac เครื่องใหม่

ถ้ามาจริง ๆ ก็คงจะดีไม่น้อย

ขอบคุณครับพี่ลุง mike

มาเปิดแล้วจะมีคนซื้อเยอะเปล่านะ???

ในยามที่แอพราคา 15 บาท (Android Market) ยังไม่อยากจะซื้อกันเลยสำหรับบางคน

แถม DRM สำหรับพวก movie เฮ้อออ...

มาเร็วก็ดี จะได้เป็นช่องทางในการหาเพลงถูกลิขสิทธิ์

มาเปิดแล้วจะมีคนซื้อเยอะเปล่านะ???

ในยามที่แอพราคา 15 บาท (Android Market) ยังไม่อยากจะซื้อกันเลยสำหรับบางคน

แถม DRM สำหรับพวก movie เฮ้อออ...

มาเร็วก็ดี จะได้เป็นช่องทางในการหาเพลงถูกลิขสิทธิ์

app android หลายๆ ตัวคุณภาพน่าผิดหวังครับ เหมือนไม่มีระบบตรวจคุณภาพกันเลย ตัวเองค้าง, หลุดไม่ว่าแต่บางทีพาเครื่องค้างไปด้วยนี่แย่มาก app บน appstore ของ iOS ผมยังไม่เจอ app ที่คุณภาพต่ำอย่างบน android นะครับ

เรื่องเพลงบน itunes store น่าสนใจมากครับ โดยเฉพาะกับ itunes match นี่ถ้ามีคลังแสงในมือเยอะๆ สุดจะคุ้มเลย ใครจะอยากละเมิดละครับแบบนี้ แต่ถึงไม่มีเพลงคุณภาพราคา 0.99$ ผมก็ยังพร้อมจะอุดหนุนนะครับ เพราะที่จริงก็เป็นคนเลือกฟังเพลงอยู่แล้ว อัลบั้มนึงๆ มีเพลงโดนๆ แค่สองสามเพลงเท่านั้นเอง

app android หลายๆ ตัวคุณภาพน่าผิดหวังครับ เหมือนไม่มีระบบตรวจคุณภาพกันเลย ตัวเองค้าง, หลุดไม่ว่าแต่บางทีพาเครื่องค้างไปด้วยนี่แย่มาก app บน appstore ของ iOS ผมยังไม่เจอ app ที่คุณภาพต่ำอย่างบน android นะครับ

เรื่องเพลงบน itunes store น่าสนใจมากครับ โดยเฉพาะกับ itunes match นี่ถ้ามีคลังแสงในมือเยอะๆ สุดจะคุ้มเลย ใครจะอยากละเมิดละครับแบบนี้ แต่ถึงไม่มีเพลงคุณภาพราคา 0.99$ ผมก็ยังพร้อมจะอุดหนุนนะครับ เพราะที่จริงก็เป็นคนเลือกฟังเพลงอยู่แล้ว อัลบั้มนึงๆ มีเพลงโดนๆ แค่สองสามเพลงเท่านั้นเอง

เท่าที่ใช้เครื่องของเพื่อน ที่เห็นชัดๆ เลย คือ ไม่ลื่น(ถ้าคนไม่ซีเรียสก็ไม่เป็นไร) ส่วนอาการค้าง หรือ Force Close ก็มีให้เห็นประปราย แต่เห็นว่าหลายครั้งพออัพเดตโปรแกรมหรือ Android ก็ทำให้เสถียรขึ้นได้ (ไม่เอาประสบการณ์ของพวกใช้แอพเถื่อนมาเปรียบเทียบ) อันนี้คนใกล้ตัวบอกมา ซึ่งผมไม่มีประสบการณ์ตรงเท่าไร เพราะไม่เคยใช้ทั้งสองโอเอสอย่างจริงจัง แต่จากการทดลองจับแล้วชอบแอพฝั่ง iOS มากกว่า

ที่ผมยกตัวอย่างมาไม่ได้อยากวิจารณ์ android apps หรอกครับ กำลังสื่อว่าบางคนเห็นว่าการเสียเงินเล็กน้อยแลกกับความถูกต้องมันเป็นเรื่องยากเหลือเกิน บ้างถูกมองแปลกว่าเสียเงินทำไมทั้งๆ ที่มีให้โหลดฟรี บ้างว่าประเทศไทย ใครๆ ก็ทำกัน

ลองหันไปมองรอบตัวครับ เทียบอัตราส่วนเพลงถูกลิขสิทธิ์กับเพลงทั้งหมดที่มีในครอบครอง อยากเห็นตัวเลขเหมือนกัน

ถือเป็นการบ้านอย่างหนึ่งสำหรับค่ายเพลง รวมถึงแอปเปิ้ลที่ต้องร่วมมือกันทำอะไรสักอย่างที่จะแข่งกับเพลงโหลดฟรี ที่ 320 kbps ครับทั้งเรื่องราคาและคุณภาพ

คงจะไม่ได้เห็นระบบ DRM (เหมือนญี่ปุ่น) หรือคุณภาพห่วยๆ ดังที่พบเห็นตามเว็บบอร์ดเช่นกระทู้นี้

เช่นเดียวกัน ไหนๆ พูดถึง Android แล้วขอฝาก Article นี้ไปให้ผู้สนใจอ่านครับ

Do iOS Apps Crash More Than Android Apps? A Data Dive - Forbes

New Study Claims iOS Apps Crash More Than Android Apps - Mashable

ถ้าศิลปินไทยขายเพลงใน iTune อัลบัมนึง 10-12 เพลง ราคาจะเท่าไหร่เหรอครับ 9.99$ ผมว่าแพงไป คนอาจจะตันสินใจยาก

ถ้าอยู่ที่ 4.99-6.99 พอทนครับ ต่ำกว่านั้นยิ่งดี

แต่ถ้าแยกขาย 0.99$ ก็ไม่เลวร้ายนะครับ อยากเห็นนะครับ ขอให้มีจริงๆ เถอะ

ในiTunes ที่สวิส ของพี่เบิร์ด 25เพลงขายอยู่ที่อัลบั้ม 30 สวิสฟรั้งค์ (1CHF ประมาณ32บาท)

ศิลปินไทยอื่นๆก็ประมาณ14สวิสฟรั้งค์ครับ ไม่รู้ถ้าขายเป็นบาทจริงๆจะเท่าไหร่ ถ้าถูกกว่าคงย้ายมาซื้อในไทย(ถ้าเปิดนะ)

ในiTunes ที่สวิส ของพี่เบิร์ด 25เพลงขายอยู่ที่อัลบั้ม 30 สวิสฟรั้งค์ (1CHF ประมาณ32บาท)

ศิลปินไทยอื่นๆก็ประมาณ14สวิสฟรั้งค์ครับ ไม่รู้ถ้าขายเป็นบาทจริงๆจะเท่าไหร่ ถ้าถูกกว่าคงย้ายมาซื้อในไทย(ถ้าเปิดนะ)