Jump to content
Sign in to follow this  
poom910646

อยากทำชั้นวางจอ คอมพิวเตอร์ครับ ช่วยชี้เป้าแหล่งขายอุปกรณ์หน่อยครับ

Recommended Posts

อยากจะทำตามนี้อะครับ

http://lifehacker.com/5877152/the-classic-retro+y-workspace?tag=workspaces

เฉพาะแค่ชั้นที่วางจออยู่นะครับ แต่ไม่รู้จะใช้อุปกรณ์อะไรดี ช่วยแนะนำหน่อยครับผม

ขอบคุณครับ ^^

ไม้อัดยึดสกรูง่ายสุดครับ แต่ถ้าอยากสวยๆคงต้องไปเดินหาซื้อโต๊ะเล็กๆมาแล้วเอามา DIY อีกหน่อย

ผมใช้กระทิงแดงสี่กระป๋องครับ (ไม่เอาน้ำออก) กระป๋องเขาแข็งดีครับ กับไม้พาติเคิ้ลบอร์ด 60cm. ซื้อที่โฮมโปรครับ

สุดๆเลยครับ ของผมก็เก้าซักผ้าไม้2ตัว เอากระจกวาง พอดีลงรูปไม่เป็น.เอ่อ! คุณจขกท ครับ ถ้าเอาดีและสวยทน แนะนำเป็นไม้จ๊อยซ์ครับ เป็นไม้จริงๆท่ีเอามาอัดเป็นซ่ีๆคล้ายปาเก้ เดี้ยวนี้ไม่แพงแล้วตามโฮมโปรก็มีขาย ส่วนมากเป็นไม้ยาง แต่ถ้าไปถึงบางโพได้จะดีมากน่าจะมีไม้สักจ๊อยซ์ขายแล้วนะ ไม่อยากให้ใช้วัสดุย่างในรูปนะครับ โดนน้ำก็ไม่ได้ วางดิบๆก็ไม่ได้ ปลวกกินคืนเดียวหมด เพราะวัสดุพวกนี้เป็นกระดาษหรือขี้เล่ีอยอัดกาว ถ้าใช้อย่างท่ีผมว่ายังสามารถเอาไปเล่นแร่แปรธาตุต่อได้ในอนาคต.....ส่วนผมขอเป็นเก้าอี้ซักผ้านี่แหละชอบ(แม่ซ้ือมาให้จากทางเหนือ)

พอเร่ืองนีแล้วมันคันมือ พอดีเป็นช่างไม้เก่า ถ้าอยากได้วิธีทำ ลงสี ลงแล็ก หรือ อ่ืนใด pm มาได้เลยครับ. ;)

ปล.ยังข้ึนอยู่นิดหน่อย อยากให้พวกเฟอร์นิเจอร์แบรนด์ดังราคาแพงๆใส่ใจเร่ืองการพัฒนาวัสดุไปพร้อมๆกับการออกแบบหน่อย แม่ผมซ้ือตู้มาฝาก ไม่บอกย่ีห้อละกันครับ โฆษณาแม่ผมซะเว่อร์ พอผมเห็นท่ีบ้านรู้ราคาก็เซ็งเลย ไม้อัดmdf แล้วเป็นไงน้ำท่วม มันข้ึนมาโดนตู้แค่วันเดียว ไปเลย ถ้าผมไม่รู้เน้ืองานก็ว่าไปอย่าง รวมค่าการตลาด ค่าความเส่่ียง แรงงานผลิต วัสดุ อ่ืนๆ แบรนด์พวกนี้โคตรกำไรเลยครับบอกให้

ไปละครับ ขอโทษด้วยของข้ึน ;) ขอให้มีความสุขกับชั้นวางคอมของคุณครับ

ผมทํามาแล้วครับผม ซื้อจากโฮมโปรเป็นมีขายึดติดกันกําแพง เดี๋ยวกลับบ้านผมถ่ายรูปให้ดูครับผม ^^

รอชมนะครับ...จริงๆผมออกแบบโต๊ะ(ม่ัวๆ)ของตัวเองไว้หลายตัวเหมือนกัน ไม่กล้าให้ใครดูแบบ(อายเค้า). ถ้ามีโอกาสเจอช่างมือดีๆจะให้เค้าทำ.....ดีใจด้วยนะครับ ได้โต๊ะคอมแล้ว.;)

ถ้าซื้อสำเร็จรูปมีทั้งอะคิลลิค และไม้

ผมทำเองจากไม้พาเลท เอามาขัด ลงแลคเกอร์

ใช้ปืนยิงตะปูยึด ได้งานไม้สีเดียวกับโต๊ะใน istudio

อยู่ กทม.? ลองแวะไปที่ ikea ดูสิครับ หรือไม่ก็ไปย่านขายไม้บางโพ

ดิบๆต้องเหล็กฉากครับ

หรูๆอิเกียครับ