Jump to content
tum

วิธี Upgrade HDD ใน MacBook Pro Unibody ด้วยตนเอง

Recommended Posts

วิธี Upgrade HDD ใน MacBook Pro Unibody ด้วยตนเอง

HDD-add 8.jpg

อีกเรื่องที่ง่ายๆ แต่จะวุ่นวายเรื่องอุปกรณ์นิดหน่อย

คุณอาจเคยอ่านผ่านตาในบอร์ดเรา ว่าคนนั้นไปซื้อ HDD ความเร็วสูง ความจุสูง มาเปลี่ยนแทนตัวเก่า หรือคนนี้ไปซื้อ SSD (Solid State Drive) ความเร็วสุดจี๊ด มาเปลี่ยนแทนของเดิม

อยากทำมั่ง แต่จะเดินไปบอกร้านเค้ายังไง ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ นานมั้ย ต้องซื้อ HDD ไปให้เขาหรือเปล่า

ทำเองเลยดีกว่าครับ ไม่ยาก

อุปกรณ์ที่ต้องมี

1. ไขควง 4 แฉกเบอร์เล็ก (สำหรับไขแว่นตา, นาฬิกา)

2. ไขควง 6 แฉก (Torx) เบอร์ T6

หลายคนจะติดก็ตรงไขควง T6 นี่แหละ มีขายตามร้านขายอุปกรณ์ซ่อมของอิเล็กโทรนิคส์ทั่วไปครับ ล่าสุด ผมไปเจอใน 7ELEVEn มาด้วย

HDD-add 2.jpg

ลงมือเลยดีกว่า

1. ปิดเครื่อง ถอดปลั๊กออกครับ

HDD-add 17.jpg

2. ขันน็อตฝาหลังเครื่องออกให้หมด แล้วเปิดออก หาที่วางน็อตให้ดีนะครับ เดี๋ยวกลิ้งหล่นหายไปจะวุ่น

HDD-add 16.jpg

HDD-add 15.jpg

3. จะเห็น HDD วางนอนเรียบร้อยอยู่

HDD-add 13.jpg

4. ถอดปลั๊ก Mainboard ออก จริงๆ แล้ว จะดึงออกหรือไม่ก็ได้ แต่โดยปกติผมจะดึงออกครับ หลังจากนั้นให้เอานิ้วแตะบริเวณที่เป็นโลหะ เพื่อคายไฟฟ้าสถิตย์จากตัวเรา ก่อนจะทำต่อไป

HDD-add 14.jpg

5. ขันน็อตตัวยึด HDD ออก แล้วยกออกมาทั้งชิ้นครับ

HDD-add 12.jpg

HDD-add 11.jpg

6. งัด HDD ขึ้นมาได้เลย ระวังสายที่ต่ออยู่นะครับ มันจะดึงออกมาได้ไม่ไกลนัก

HDD-add 10.jpg

HDD-add 9.jpg

7. ในตัวอย่างนี้ ผมจะใส่ SSD เข้าไปแทนที่ตัวเดิมครับ วางไว้พร้อมแล้ว

HDD-add 8.jpg

8. HDD ตัวที่ถอดออกมา จะมีน็อตที่ทำหน้าที่เป็นสลักยึดกับตัวเครื่องเพื่อลดแรงสะเทือนอยู่ น็อตตัวนี้จะเป็นรูปดาว 6 แฉก ต้องใช้ไขควง T6 ขันออกครับ มี 4 ตัว

HDD-add 7.jpg

HDD-add 1.jpg

9. เอาน็อตที่ขันออกมาแล้ว ไปใส่ที่ตัว SSD ที่จะเพิ่มเข้าไปใหม่ครับ

HDD-add 6.jpg

10. เสียบสาย SATA ให้เรียบร้อย แล้วยัดกลับที่เดิม เอาตัวยึด HDD ครอบกลับที่เก่า ขันน็อตให้เรียบร้อย ขากลับนี่ไม่ต้องขันน็อตให้แน่นมากนะครับ เอาแค่พอตึงมือ เวลาที่เราต้องถอดออกอีกรอบ จะได้ไม่ปวดตับครับ

HDD-add 5.jpg

HDD-add 4.jpg

HDD-add 3.jpg

11. ปิดฝาให้เรียบร้อย แล้วเปิดเครื่อง ลง OS ใหม่ได้เลย HDD ตัวเก่า เอามาใส่ External Enclosure ก็จะสามารถ Restore ทั้งหมดกลับมาเป็นปัจจุบันได้เลยด้วยครับ

Screen Shot 2555-04-03 at 8.56.56 AM.png

เสร็จแล้ว

ข้อมูลเพิ่มเติม : Installing MacBook Pro 15" Unibody Early 2011 Hard Drive Replacement

• Like 7

ตัวที่พี่เอามาลองนี่ TRIM Enabled รึเปล่าครับ?

หน้ากล่องเขียนว่า TRIM Support ครับ

ท่านประธานน่าจะมีรูปแบบนี้ด้วยนะครับ

อันนั้นมาจากเวบ Apple เลยครับ ^_^

อยู่ในส่วนของการ Up แรม

จริง ๆ ในคู่มือช่าง เขาจะเขียนลำดับการขันน็อตไว้ด้วยนะ ซึ่งเครื่องแต่ละรุ่นก็จะมีลำดับการขันน็อตที่แตกต่างกันอีก

นั่นเขาให้เหตุผลว่าเพื่อความแน่นของโครงสร้างนะ

• Like 1

จริง ๆ ในคู่มือช่าง เขาจะเขียนลำดับการขันน็อตไว้ด้วยนะ ซึ่งเครื่องแต่ละรุ่นก็จะมีลำดับการขันน็อตที่แตกต่างกันอีก

นั่นเขาให้เหตุผลว่าเพื่อความแน่นของโครงสร้างนะ

จริงครับ โดยเฉพาะตัว 13-Inch

ผมลองสลับน็อตดู ปรากฎว่ามันฝืนๆ ต้องสลับกลับมาใช้คู่กับรูเดิมเค้า

ไขควง 4 แฉก... มีแล้ว

ไขควง 6 แฉก... มีแล้ว

ติดอยู่ตรงไม่มี SSD 240GB.นี่แหละ (-_-)

• Like 5

เจ๋งครับท่านประธาน

ทำหนเดียว ท่านประธานทำได้ 3 กระทู้

ข้าน้อยขอคารวะ :clap: :clap: :clap: :clap: :clap: :clap:

• Like 1

ทำหนเดียว ท่านประธานทำได้ 3 กระทู้

ข้าน้อยขอคารวะ :clap: :clap: :clap: :clap: :clap: :clap:

555555

ขอคารวะเหมือนกันครับ 555+

:clap: