Jump to content
tum

Review : SyncMate อีก 1 สุดยอดแห่งการ Sync

Recommended Posts

Screen Shot 2555-04-09 at 9.45.53 AM.png

SyncMate

โปรแกรมที่จะช่วยให้คุณสามารถ Sync เครื่องแมคของคุณร่วมกับ Windows Mobile, Nokia S40, Android phones, iPhones, iPads, iPods Touch หรือ Nano, Macs หรือ PCs เครื่องอื่นๆ , Dropbox และ Google accounts, mounted storage devices, Sony PSP และ back up ข้อมูล online

SyncMate เป็นโปรแกรมสารพัด Sync ที่เชื่อว่าหลายๆ คนสนใจและมองหาอยู่ เพราะเคยเห็นผ่านตาในหลายกระทู้ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การ Sync ระหว่าง Mac กับ Mac หรือ Mac กับ PC รวมไปถึงคนที่ใช้งาน Windows Mobile กับ Mac หรือ Android กับ Mac

ใช่ครับ SyncMate มีความสามารถในส่วนนี้ด้วย

SyncMate ขายในราคา $39.99 ครับ จะคุ้มหรือไม่ เราไปดูกัน

Screen Shot 2555-04-07 at 7.58.17 AM.png

ขั้นตอนการติดตั้ง

หลังจากที่ Download SyncMate มาแล้ว จะได้เป็นไฟล์ Disk Image คุณแค่ลากไฟล์โปรแกรมใส่ใน Applications Folder ครับ

หลังการติดตั้งก็ Activate ด้วยโค้ดที่ได้รับมา

จากนั้นโปรแกรมก็จะพร้อมใช้งานครับ

SyncMate จะติดตั้ง Component ที่จำเป็นต้องใช้บางตัวเพิ่มเติมเข้าไปในระบบ และต้องใช้ Admin Password ครับ

หน้าตาโปรแกรม หลังการติดตั้งเสร็จเรียบร้อย

ผมเริ่มทดสอบโดยเอาเครื่อง iPad , iPhone 3GS ก่อนนะครับ

หลังการติดตั้ง SyncMate เรียบร้อยแล้ว เราจำเป็นต้องแนะนำให้โปรแกรมรู้จักอุปกรณ์ที่เราจะต่อพ่วงเข้าไปด้วยก่อนครับ โดยกดที่ Add Connection

SyncMate รองรับหลากหลายรูปแบบการ Sync มากครับ

ในขั้นต้นนี้ผมเลือก iPad ก่อน

พบว่า Option ในการ Sync iPad มีเยอะพอสมควรครับ สำหรับส่วนที่นอกเหนือจากที่ iTunes จะ Sync ให้อยู่แล้วตามปกติ เช่น Entourage Notes, Stickies โดยเฉพาะ Folder ครับ นอกจากนี้ยังสามารถกำหนด AutoSync ได้ด้วย สามารถเปิด SMS (iMessage) ดูได้ด้วย สามารถ Mount iPad ขึ้นมาเป็น Drive นึงได้ด้วยครับ

ในแต่ละส่วนของการ Sync นั้นยังสามารถกำหนดให้ Sync ลักษณะไหนได้ด้วย เช่น ทั้ง 2 ฝั่งเท่ากัน / เอาข้อมูลจาก Mac เป็นหลัก / เอาข้อมูลจาก Devices เป็นหลัก กรณีที่มีความต่างกัน ก็กำหนดได้ว่า จะให้เลือกใช้ขอมูลจากที่ไหนเป็นหลักด้วย

ขั้นตอนต่อมา ผมจับเอา iPhone เข้ามาต่อกับ SyncMate ดูครับ กำหนด Option ต่างๆ ตามใจชอบ

ตัวอย่างภาพ Call History และ SMS Reader

ตัวอย่างภาพการ Mount iPhone ขึ้นมาใน Mac

มองเห็นไฟล์ต่างๆ ใน iPhone ได้เลย

สามารถ Preview ภาพถ่ายใน iPhone ได้ด้วย

สามารถ Unmount ได้ผ่านทางตัวโปรแกรม และสามารถตั้งให้ Mount Auto ทุกครั้งได้ด้วย

ผมเห็นว่ามีความสามารถที่จะ Sync ข้อมูลกับ Mounted Device ได้ด้วย ผมก็ลองเอา External HD ของมามาต่อ แล้ว Add เข้าไปใน SyncMate ดู

SyncMate จะให้เลือกครับ ว่าจะเอา Drive ไหน

ลักษณะจะเป็นการ Sync เพื่อ Backup ข้อมูลบางอย่างเก็บไว้ รวมไปถึง Sync ข้อมูลใน Folder ที่ต้องการ เพื่อให้สะดวกในการใช้งานหลายเครื่องด้วย

หลักๆ ผมก็ลอง Sync Folder ครับ จะได้มีข้อมูล Update เท่ากันใน 2 ที่

ส่วนต่อมาที่อยากทดสอบคือ Sync กับ Windows

ในเครื่องผม ลง Parallels ไว้ พร้อมทั้ง Windows 7 Home ไว้เรียบร้อย กำลังจะ Export ข้อมูลจาก Mac ไปเก็บไว้พอดี

เลยให้ SyncMate จัดการแทน

การจะจับ Windows มา Sync คุณจำเป็นต้องติดตั้ง SyncMate Module for Windows ไว้ด้วยนะครับ สามารถ Download ได้ฟรี

หลังติดตั้งแล้ว ก็ให้กำหนด Password ด้วย เพื่อความปลอดภัย

หลังติดตั้งแล้ว SyncMate จะบอก IP ให้คุณเรียบร้อย เพื่อนำมากำหนดค่าใน SyncMate บน Mac ครับ หลังจาก Add เรียบร้อยแล้ว เราจะสามารถกำหนดค่าได้หลายอย่างครับ

อีกจุดที่ผมชอบ คือสามารถ Sync Google Account ได้ด้วย แต่น่าเสียดายที่ยอมให้ Sync ได้แค่ Contacts กับ iCal ถ้าได้ Safari's Bookmarks ด้วยจะเยี่ยมกู้ด

ในส่วนของ Online Backup จะเป็น Service ของ SyncMate ครับ โดยสามารถ Register จากตัวโปรแกรมได้เลย มีขั้นตอนรับ Code Activate นิดหน่อย

หลักๆ จะ Backup Data เล็กๆ น้อยๆ พวก Contact, todo, iCal, Bookmarks ครับ

นอกจากนี้ SyncMate ยังสามารถ Sync กับ Dropbox, iPod, PSP, Android ได้อีกเพียบ ตอนนี้ยังไม่รองรับ BB แต่เห็นบอกว่าจะมีในอนาคตอันใกล้ พอดีไม่มีอุปกรณ์มาทดสอบนะครับ ใครสนใจอาจต้องอ่านเพิ่มเติมที่หน้าเวบของเค้า

Screen Shot 2555-04-09 at 10.18.24 AM.png

ผมไม่ได้ทดลอง Sync ระหว่าง Mac กับ Mac นะครับ แต่ดูจากความสามารถแล้ว ไม่น่ามีปัญหา น่าจะตอบโจทย์ได้เกือบจะครบ สำหรับคนที่ต้องทำงานหลายเครื่องนะครับ

โดยขั้นตอนการ Sync ระหว่าง Mac กับ Mac ด้วยกัน ไม่จำเป็นต้องซื้อโปรแกรมเพิ่มครับ

ลองศึกษาวิธีการกำหนดค่าได้ที่นี่ครับ

http://wiki.eltima.c...figure-mac.html

ส่วน User Guide อื่นๆ ลองดูได้ที่นี่ครับ

http://wiki.eltima.c...mate-macos.html

สรุปแล้วคือ SyncMate เป็น Sync Center ให้กับทุกๆ Devices ที่คุณมีอยู่ได้เลยครับ ทำงานได้ค่อนข้างดี ที่สำคัญ เพียงโปรแกรมเดียวนี้ ทำให้ค่าต่างๆ ในทุกๆ เครื่อง เท่ากันหมดได้ง่ายๆ เลยทีเดียว

ข้อมูลเพิ่มเติม : SyncMate

Eltima Software ติดต่อ ผมมา เพื่อให้ช่วยทดสอบ และรีวิว SyncMate นี้ครับ โดยที่เค้ายินดีจะมอบ Licenses ให้ผมอีกสอง Licenses เพื่อทำการแจกให้กับพวกเราชาว Freemac.net ด้วย

ผมเลยขอแจกแบบง่ายๆ มีเงื่อนไขเล็กน้อยครับ

ขอแจกให้กับคนที่มีอุปกรณ์ที่จะ Sync ได้ตามที่โปรแกรมมีความสามารถ อย่างน้อย 3 ชิ้นขึ้นไป เช่น Mac + iPhone + Android หรือ Mac + Mac + PC หรืออื่นๆ ตามที่ SyncMate รองรับนะครับ ถ้ามีภาพประกอบ จะพิจารณาเป็นพิเศษ

สองท่านเท่านั้น ตามที่ผมพอใจจะแจกนะครับ ไม่ได้เรียงลำดับใครลงชื่อก่อนหลังครับ

โดยจะประกาศชื่อ และติดต่อไปทาง PM ภายในวันที่ 11 เม.ย. นี้ (วันพุธ)

และจะดำเนินการติดต่อขอ Licenses จากทาง Eltima Software มาให้ครับ

ขอให้กับคนที่สนใจจะใช้งานจริงๆ นะครับ อย่าขอเพื่อรักษาสิทธิ์ หรือขอไปงั้นๆ นะครับ ถ้ารู้เข้าผมร้องไห้ใส่เลยนะครับ ^^

ทาง SyncMate ได้มาดูกระทู้นี้แล้วนะครับ

ทราบว่ามีหลายท่าน ที่พลาดโอกาสไปอย่างน่าเสียดาย และยังให้ความสนใจกับ SyncMate อยู่

เค้าเลยเสนอ Promotion Code มาให้ สำหรับทุกท่านที่สนใจนะครับ

เป็นส่วนลด 20% สำหรับการซื้อที่ http://sync-mac.com/purchase ครับ

Coupon Code : FM-SM-20

คุณสามารถ Copy Code ไปใส่ในช่อง Coupon Code ตอนสั่งซื้อได้เลยครับ

พิเศษสำหรับสมาชิก Freemac.net ครับ ^_^

Edited by tum
เพิ่ม Coupon Code ลดราคา 20%
  • Like 7

สำหรับคนที่ซื้อโปรแกรมในชุด MacAppWare Bundle ไปเมื่อตอนต้นปี

ในนั้นมี SyncMate อยู่ด้วยนะครับ ถ้ายังไม่เคยหยิบออกมาใช้ ก็ลองดูครับ เจ๋งดี ผมว่า ^^

Screen Shot 2555-04-09 at 10.43.59 AM.png

อ่านรีวิวแล้วไปขุดมาใช้ดีกว่า

ผมได้ syncmate มาจาก bundle ที่พี่ตั้มแนะนำด้านบนครับ และก็ได้ทดลองใช้ความสามารถในการ sync ระหว่างแมค ที่ผมทำคือ

1.sync ไฟล์จากเครื่องที่บ้านลง ext hdd

2.sync ไฟล์จาก ext hdd ลงเครื่องที่ทำงาน

และทำสลับกันเวลาจะเอางานกลับ คือ sync เครื่องที่ทำงานลง ext hdd แล้วเอากลับมา sync ลงเครื่องที่บ้านอีกที

ปัญหาที่เห็นได้ชัดคือ พวก label ที่แปะไว้กับไฟล์ไม่มาด้วยครับ เช่น ถ้าไฟล์ในเครื่องป้ายสีเขียวไว้ พอ sync ลง ext hdd สีเขียวจะไม่ตามมาด้วย

สำหรับผมเรื่องนี้เป็นปัญหาใหญ่ เลยเลิกใช้ไป หันมาใช้ dropbox แทน

ให้ไว้เป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ

• Like 2

ปิยพนธ์

อุปกรณ์ที่ใช้งานอยู่ MacBook Pro (2007), iPhone 4 (16GB), iPad 2 (64 GB)+ PC ตั้งโต๊ะ ลงโปรแกรมตาชั่ง (ไว้ใช้น้ำหนักสินค้า) พอจะเข้าเงื่อนไขบ้างมั้ยครับ :)

ผมใช้ file synchonize อยู่ครับ แต่ก็ได้เฉพาะกับเครื่องแมคเท่านั้น ตอนนี้มีแมคอยู่สี่เครื่อง ไอโฟนสองเครื่องไอแพดสองเครื่อง ถ้าได้ไลเช่นฟรีก็ดีครับ ขอบคุณครับ

iMac(2008), Macbook Air(2011), iPod classic, iPhone, iPhone4s, PC+Notebook windows OS ตามหาโปรแกรมแบบนี้นานมากก ขอบคุณครับ

คอมด้านหลังเป็น MacMini

พึ่งรู้ว่ามีโปรแกรมSyncแบบนี้ด้วย ผมต้องคอยทำให้พ่อแม่พี่และน้อง ค่อนข้างปวดหัวมากครับ

ซื้อคอมใหม่มาแต่ข้อมูลยังอยู่เครื่องเก่า/ซื้อDeviceใหม่มาก็Syncเครื่องใหม่

เครื่องพ่อ พ่อก็Syncกับคอมตัวเอง แต่พอให้จะอัพข้อมูล กลับมาให้ผมลง >< งงกับชีวิต นี่ยังไม่รวมคอมPC+iDeviceของพี่ๆนะ

ถ้าได้Licenseมาคงแชร์กันได้ง่ายขึ้นเยอะครับ ขอบคุณล่วงหน้า :D

เสียดายขาดความสามารถ sync iCloud หรือผมหาไม่เจอเองหว่า

อูยยยย แต่ละคน อลังการงานสร้าง >.<

เสียดายขาดความสามารถ sync iCloud หรือผมหาไม่เจอเองหว่า

ไม่เห็นครับ เข้าใจว่าน่าจะเป็นส่วนที่เค้าไม่ต้องทำเพิ่ม เพราะดีอยู่แล้ว

ผมขอร่วมด้วยสิ มีปัญหา กับ android มาก มัน sync กับ imac ไม่ได้ ต้องมาคีย์ สองรอบเสมอ

มี 1. galaxy note (android) ใช้เป็นหลัก, 2. iMac, 3 Ipad 1 (imac กับ ipad นะ ok มัน sync กัน)

ผมมีปัญหาการ syn ระหว่าง Samsung galaxy SII กับ mac ผ่านไอ้เจ้า samsung kies ที่มันให้มาหา device ไม่เจอ 555 ต้องไป windows เซงมากมายเลยครับแล้วก็ต้องย้ายข้อมูลจาก windows เพื่อที่จะเก็บไว้บน mac pro แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว เลยยังไม่ได้ backup อะไรเลย

ของผมมี 1.) Mac Pro (Mid 2010) + Apple LED Cinema Display 27 inch

2.) Macbook Pro (Mid 2009)

3.) Notebook Samsung รุ่น RF508 17 inch i7

4.) iPhone 3Gs

5.) iPhone 4 เครื่องหิ้ว AT&T ปัจจุบันเป็น ipod touch ขนาดหนา เพราะน้องผมอันเอาไปอัพเกรดเป็น ios 5 baseband เปลี่ยนรอ gevey sim รุ่นใหม่มาปลด lock

6.) Samsung galaxy SII พระเอกของเราที่ไม่ค่อยจะเข้ากับ mac เลย

Edited by zelio

หลายท่านเพิ่งกลับเข้า Office วันนี้ อาจเพิ่งเห็นกระทู้ ขอเวลาอีก 1 วันนะครับ

ประกาศผลพรุ่งนี้เช้าครับ ^^

ประกาศผลผู้ได้รับ License SyncMate ฟรีนะครับ

1. คุณ ViNCeNt_MaFia
  2. คุณ zelio

ทั้งสองท่าน ช่วยส่งข้อมูลดังต่อไปนี้ให้ผม ทาง PM ด้วยนะครับ

1. ชื่อ/นามสกุล ภาษาอังกฤษ
  2. Email

ผมจะแจ้งข้อความนี้ไปที่ PM box ของทั้งสองท่านด้วยนะครับ

รบกวนติดต่อกลับภายในวันนี้ หากเลยเวลา ผมขออนุญาตเปลี่ยนสิทธิ์ให้ท่านอื่นครับ

สำหรับท่านอื่นๆ ที่ไม่ได้รับ อย่าเพิ่งน้อยใจไปนะครับ เราจะมีอะไรแบบนี้มาอีกแน่นอนในอนาคตครับ

ขอบคุณครับ

ผมดำเนินการส่งชื่อและ Email ของทั้งสองท่านไปยัง Eltima Software แล้วนะครับ

เข้าใจว่า น่าจะได้รับการติดต่อโดยตรงจากทางนั้น

หากได้รับแล้ว รบกวนแจ้งไว้ในกระทู้ให้ด้วยนะครับ

ผมจะได้ขอบคุณเค้าอย่างเป็นทางการอีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ

ได้รับ Activation code เรียบร้อยแล้วนะครับ

กำลังเตรียมตัวติดตั้ง และทดลองใช้งานครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ :thumbsup:

ได้รับแล้วครับผม ขอบคุณมากๆครับ 1 license ลงได้ 2 เครื่องใช่ไหมครับ

ยินดีด้วยกับทั้งสองท่านครับ

ผมน่ะอยากได้ ...แต่ดูแล้ว idevice มีน้อยไม่ค่อยคุ้ม

ทั้งสองท่านใช้คุ้มกว่า...ยินดีด้วยครับ

เอ้อ...ขอบคุณลุงตั้มด้วยครับ....ใจดีจัง...มิน่าล่ะ..เด็กๆ..ถึงได้ติด.....อิอิ

ทาง SyncMate ได้มาดูกระทู้นี้แล้วนะครับ

ทราบว่ามีหลายท่าน ที่พลาดโอกาสไปอย่างน่าเสียดาย และยังให้ความสนใจกับ SyncMate อยู่

เค้าเลยเสนอ Promotion Code มาให้ สำหรับคนที่สนใจนะครับ

เป็นส่วนลด 20% สำหรับการซื้อที่ http://sync-mac.com/purchase ครับ

Coupon Code : FM-SM-20

คุณสามารถ Copy Code ไปใส่ในช่อง Coupon Code ตอนสั่งซื้อได้เลยครับ

พิเศษสำหรับสมาชิก Freemac.net ครับ ^_^

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ตัวนี้ มีอะไรแตกต่างกันมั้ยครับ เห็นบอกว่า ลดราคา รบกวน ด้วยครับ ไม่รู้ว่าเป็นตัวเดียวกันป่าว ขอบคุณมากครับ

>_< ตอบไม่ทันเลย ตกลงมันต่างกันยังไงครับ

ตอนนี้มีปัญหา หล่ะคับหลังจากซื้อมาใช้งาน sync กะ hdd external ไม่มีปัญหา format ของ mac แต่พอเชื่อม กะ os windows มันชอบขึ้น stop work บ่อยมาก จนไม่เป็นที่วางใจว่า ข้อมูลจะครบสมบูรณ์ ไม่รู้จะทำยังไงดีครับ os windows Win7 64bit ขอทางสว่างด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ก่อนหน้านี้ ใช้ goodsync ครบ 30 วันแล้ว ตอนนี้กะลังจะเทใจกลับมา goodsync แทน แต่เสียดาย syncmate มากๆคับตอนนี้

Edited by dOngfOcus