Jump to content
Okionomi

Mac อืด ช้า น่ารำคาญ มีวิธีแก้ที่หลายคนยังไม่รู้

Recommended Posts

วันนี้อ่านข่าวมาเลยเอามาฝาก เผื่อหลายคนยังไม่รู้ ( ผมด้วย )

ได้รับความอนุเคราะห์วิธีจาก ร้าน iStudio สาขา เอสพละหนาดรัชดา

เริ่มแรกเจ้าหน้าที่ก็จัดแจงจัดระเบียบข้อมูลในฮาร์ดดิสก์ใหม่ (คลิกที่เมนู Go -> Utility -> Disk Utility) นั่งรอกันหลายอึดใจ จนต้องฝากเครื่องเพื่อแว๊บไป

เข้าห้องน้ำ กลับมาอีกครั้งก็จัดระเบียบข้อมูลฮาร์ดดิสก์เสร็จพอดี

สิ่งที่ทำต่อมาคือการเคลียค่า PR หรือการล้างข้อมูลที่ค้างอยู่ในส่วนของหน่วยความจำ เนื่องจากแรมในเครื่องแมคจะทำงานต่างกับ แรมในคอมพิวเตอร์พีซี

ที่เราคุ้นเคย เพราะแรมในพีซีจะเคลียออกหมดทุกครั้งที่เราปิดเครื่อง (ด้วยเหตุนี้เวลาเครื่องแฮงค์ ก็เลยต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่) ในขณะที่แรมของแมคจะ

ยังคงค้างอยู่แม้จะปิดเครื่องแล้วก็ตาม นั่นก็หมายความว่า หากมีโปรแกรมเปิดค้างอยู่ในแรมเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ก็จะทำให้เครื่องมันช้าลง

ปัญหานี้ไม่ใช่เกิดกับทุกโปรแกรม แต่จะเป็นกับบางโปรแกรมที่พัฒนามาไม่ดี หรือไม่ได้เขียนส่วนนี้เอาไว้ด้วย เจ้าหน้าที่ท่านเดิมเขาเลยช่วยเคลียค่า PR

ก่อนยกเครื่องกลับบ้าน อ่านถึงตรงนี้กำลังสงสัยใช่ไหมว่าเขาทำยังไง?

คำตอบ

“ตอนที่เปิดเครื่องใหม่ ระหว่างที่กำลังบูตให้กดปุ่ม Option + Command + P + R ค้างไว้ ที่จอจะเหมือนสว่างและดับไป ให้ทำแบบนี้ 2 รอบ ก็จะเรียบร้อย”

ผลที่ได้

“รู้สึกเครื่องแมคทำงานเร็วขึ้นเยอะเลยครับ”

Credit : ARIP

• Like 2

ขอบคุณครับ

ว่าแต่ตัวหนังสือที่ใส่สีนี่ ผมอ่านไม่ได้เลยครับ ลำบากกับสายตาผู้สูงอายุมากๆ

...

• Like 2

เอ่อ เข้า Disk Utilities เสร็จแล้วทำอะไรต่อครับ ไม่เห็นบอกต่อเลย

- Verify Disk

- Verify Disk Permissions

- Repair Disk Permissions

ส่วน Reset PRAM ผมว่าไม่ได้ทำให้เครื่องเร็วขึ้้นนะ เหมือนมันเคลียร์แคชมากกว่า

• Like 3

เหตุผลที่อธิบายไม่ถูกนะครับ จัดระเบียบนี่คือทำอะไรครับ? แล้วแรม Mac ทำงานต่างจากแรม PC ก็ไม่ใช่อีก

เขาคงทำแค่ Repair Permission เองครับ ซึ่งเอาเข้าจริง มันก็อาจจะช่วยอะไรได้บ้างนะ เพราะก็เหมือนเป็นการ Index เครื่องไปกลาย ๆ เหมือนกัน

ส่วนเรื่องแรม เอาเข้าจริงมันก็คือการเขียนค่าบางอย่างลงในหน่วยความจำที่ไม่สูญหายเมื่อไฟดับ ซึ่งเครื่องอย่าง ThinkPad ก็มีฟังก์ชั่นแบบนี้เหมือนกัน

ลืมให้Verify Disk Permissionsรึเปล่าครับ เห็นเปิดDisk utilityขึ้นมาเฉยๆ

คลิกที่เมนู Go -> Utility -> Disk Utility เข้าไปทำไมหรอครับ เขาทำเฉพาะตอน HDD มีปัญหา หรือจะทำ ก็ทำแค่ Verify แค่นั้น และนานๆ (นานมาก) ถึงจะทำกันสักที

“รู้สึกเครื่องแมคทำงานเร็วขึ้นเยอะเลยครับ” คงได้แค้ซื้อความรู้สักนะ แต่ไม่ใช่ผลลัพธ์ที่ได้

และเรื่องการใช้หน่วยความจำ จะอธิบายให้เข้าใจเลยว่า OSX เป็น OS Unix ครับ ไม่ได้ทำงานแบบ OS Windows นั้นถูกต้องแล้ว... แต่เข้าใจไม่ถูกต้องคือ

มัวแต่ไปมอง free memory ซึ่งผิดอย่างไม่รู้เรื่องอะไรเลย

UNIX จะใช้หน่วยความ คือจองหน่วยความจำใช้ไปจนโปรแกรมที่ใช้งานอยู่ขณะนั้นจะเรียกหน่วยความจำมาจับจองไว้ใช้งานได้ จะใช้ทันที หรือจะยังไม่ใช้ไม่สน

จนกว่า System จะทำ Re-Allowcate Memory เมื่อ RAM จริงหมด จะทำการเรียกหน่วยความจำที่โดนจับจองไว้ แต่ยังไม่ได้ใช้งานคืนมาให้กับโปรแกรมที่ร้องขอหน่วยความจำไปกับระบบ และในเวลาเดียวกันก็ไปจับจองหน่วยความจำสำรองคือ Swap Memory ไว้อีกส่วนหนึ่ง และทำการย้ายข้อมูลที่อยู่ในหน่วยความจำที่ไม่ได้เรียกใช้บ่อยๆไปไว้ใน swap memory ทำแบบนี้หมุนเวียนไปไม่จบไม่สิ้น จนกว่า OS จะทำการจอง swap memory ไม่ได้

อีกส่วนหนึ่งก็มี ram cache ที่จับจองไว้เหมือนกัน เสมือนเป็นถังน้ำที่คอยถ่ายเทข้อมูลไปมาระหว่าง real memory กับ swap ram

OSX ( หรือ UNIX) จะใช้หน่วยความจำอย่างเต็มพิกัด และเมื่อใด RAM เครื่องคุณมันมี free memory เหลือเยอะ ยิ่งเหลือเยอะกว่า 50% ของ RAM ที่มีอยู่

นั้นแสดงว่า OS คุณทำงานไม่ดีแล้ว หมายความว่า ไม่เอาหน่วยความจำมาใช้ให้ได้เต็มประสิทธิภาพ ยิ่งหน่วยความจำเหลือเยอะเท่าไร สำหรับผมๆมองว่า เครื่องแทบจะไม่ได้ทำงานอะไรเลยมั้ง ใช้ไม่คุ้ม ว่างั้นเถอะ...

อย่าเอาเรื่องตลกๆของ Windows ที่เอาแต่มอง free memory มามอง OSX ซึ่งเป็น OS Unix แบบเดียวกับ Windows มันคนล่ะเรื่องกันเลย อย่ามาสร้างความเข้าใจผิดครับ

อยากจะรู้ว่าเครื่องมันทำงานหนักไหมก็เปิดโปรแกรม Activity Monitor หรือ top ใน terminal ดู CPU Process ว่าใช้เกิน 100% ต่อเนื่องหรือเปล่าครับ หาก CPU ไม่ได้ทำงานค้างที่ 100% ต่อเนื่องเกินว่า 5 นาที ผมมองว่า... เครื่องยังทำงานไม่หนักครับ ยังทำงานเด็กๆ งานเบาๆอยู่เลย

ความเร็วในการทำงาน มันอยู่ที่ความเร็ว CPU และความในการ R/W Harddisk ครับ

ส่วนความเร็วในการวิ่งของ RAM มันเร็วไม่มีตกอยู่แล้วครับ ที่มันช้า เพราะข้อมูลใน HDD มันเยอะ การจัดเรียงข้อมูลไม่ได้จัดเรียง การสร้าง System Cahce ไม่เยอะพอ

OSX จะสร้างไฟล์ System Cache ในการทำงานด้วยครับ ยิ่งเปิดเครื่องไว้นานเท่าไร System Cache ก็สร้างได้สมบรูณ์มากเท่านั้นครับ

เปิดเครื่องทิ้งไว้ทั้งเดือน มันก็ทำงานนิ่ง นิ่งอย่างเสถียร ลองสังเกตุๆดูครับ เปิดไว้นานๆ ใช้โปรแกรมที่เปิดๆปิดๆวนไปวนมา มันก็เร็วในระดับปกติ

เฮ้อ... ไม่ได้เข้าใจ Operating System สักหน่อยนิด...แล้วมาอธิบายให้เข้าใจผิด

• Like 14

กะแล้วว่าต้องลอกมาทั้งดุ้น

ใจเย็นๆ กันนิดนึงครับ

ให้มองในมุมที่เจ้าของกระทู้หวังดี เอาข้อมูลมาฝากกันด้วยครับ

ผิดถูก ช่วยกันแก้ไขได้ครับ

ถนอมน้ำใจกันไว้ครับ

ส่วนเรื่องสีตัวอักษร เข้าใจว่าหลายท่านอาจมองไม่ชัด

เนื่องจากไม่ได้ใช้ Skin หลักของเวบครับ

แนะนำท่านที่จะเขียนบทความ เผื่อเรื่องการใช้สีโทนอ่อนในบทความด้วยนะครับ

จะได้อ่านสะดวกในทุกๆ Skin ครับ

ตอนนี้ iSkin มีสมาชิกใช้งานอยู่ 0.35% ครับ

ในขณะที่ Engraved ซึ่งเป็น Skin หลัก ใช้กันอยู่ถึง 83.81% ครับ

แต่ก็ยังอยากชวนให้คำนึงถึงสีที่ใช้เพื่อทุกๆ คนอ่านได้สะดวกครับ

Screen Shot 2555-04-18 at 1.57.25 PM.png

Edited by tum
  • Like 8

ถ้าจะใช้ Disk Utility ให้ได้ผลก็ควร Boot จากแผ่น(ในกรณีที่ใช้ 10.5 หรือ 10.6) แต่ถ้าเป็น 10.7 สามารถ Boot จาก Recovery HD แล้วค่อยเรียกใช้ Disk Utility

อืม...เข้าใจแล้วหละครับ เรื่อง skin ก็มีผลเหมือนกัน

...

ได้ความรู้เยอะเลยครับ ขอบคุณครับ

วิธีของผมมีแค่ 2 อย่าง

1. Repair Disk Permission ทำเดือนละ 1-2 ครั้งเป็นอย่างมาก

2.Harddisk ของผม 320 GB ผมจะพยายามใช้พื้นที่ให้อยู่ 100-110 GB ที่เหลือจับใส่ External

ถ้าช้าจนเกินเยียวยาจริง ๆ ผมจะ Format เลย

แต่ได้มาอ่านก็ได้ความรู้เยอะจริง ๆ ครับ

Edited by nutmos

อย่างน้อย repair disk permission ก็อาจแก้ปัญหาเปิดปิดเครื่องช้าได้ครับ :)

repair disk permission มันมีผลกับ ไฟล์ที่ถูกติดตั้งผ่าน Mac OS installer เท่านั้น นั่นแปลว่า ไม่เกีี่ยว ไฟล์เพลง หนัง เอกสาร รวมไปถึง app ที่เป้น drag & drop

นั่นแปลว่า ไม่ค่อยมีผลซักเท่าไหร่เลย

เรื่องแรมนี่ Reset PRam ผมว่ามันไม่เกี่ยวเลยละครับ http://support.apple.com/kb/HT1242

ไม่ได้เคือง จขท. สำเนาทั้งดุ้น แต่เคือง " ได้รับความอนุเคราะห์วิธีจาก ร้าน iStudio สาขา เอสพละหนาดรัชดา "

iStudio ควรอบรมพนักงาน โดยเฉพาะฝ่ายเทคนิคให้มีความรู้ OSX ให้มากกว่านี้

ให้มีความรู้จริงๆ

นี่อ่านบทความ แล้วจะนำมาแนะนำลูกค้า แต่ไม่ได้กลั่นกรองเลยว่า ถูกหรือผิด ใช่หรือไม่ใช่ มีผลจริงหรือไม่จริง

และที่เคืองก็คือ นำไปเทียบกับ Windows ในด้านการใช้ RAM

OSX 10.7 อย่างน้อยๆควรจะมีแรม 4GB และใช้เกือบหมด 4GB เพียงแค่เปิด Safari ไปสักพัก แรม 4GB ก็ใช้เกือบหมดแล้ว แต่ไม่ได้หมายความว่า แรมไม่พอใช้

คนที่เขียนบทความก็เหลือเกิน ใช้โปรแกรม Disk Utlilty ทำรายการ repair disk ยิ่งห่างไกลจาก Logic Com Since เสียกระไรนั้น

หนักไปกว่านั้น Reset PRam อีกด้วย

เครื่องช้าลง เท่าที่ผมสังเกตุก็มีแค่ใช้ HDD เกือบจะเต็ม มันก็ต้องช้าลงแน่นอนครับ ลอง format แล้วลง OSX ใหม่ดูสิ กลับมาเร็วเหมือนเดิม ใกล้เคียงกับซื้อเครื่องมาใช้วันแรกๆ

ปล. ขออภัย หากพูดแรงไป จนกระทบความรู้สึกครับ ไม่อยากให้เข้าใจในสิ่งที่ผิดๆ พาลจะทำให้เครื่องเสีย (โดยเฉพาะ HDD) เล่นทำ repair บ่อยๆ ใช่ว่าจะดีครับ.

• Like 1

เรื่อง Clear PRAM ผมทำครั้งเดียวตอนเจอปัญหาการต่อ Monitor นอกไม่ได้ ซึ่งอาการต่อจอแล้วมันไม่เจอ มันเป็นของมันเองตอนผมเปิดเครื่องใหม่ๆ ก็เลยเครียดหาข้อมูลตามบอร์ดนอกต่างๆเพราะผม Restart ก็แล้วทำอะไรก็แล้วทั้งวัน มันไม่ detect เจอ Monitor ผมเลย

ที่บอร์ดนอกนั้นให้ลอง Clear PRAM ตอน Restart เครื่อง(เขาให้ทำทีเดียว) ซึ่งก่อน restart ถอดสาย Adapter ออกก่อน แล้ว clear PRAM โดยกด hot key ตามที่ จขกท.บอกนั้นแหละครับมันจะ Restart ตัวเองอีกรอบนึง จากนั้นรอให้เข้าหน้า destop อีกรอบแล้วผมก็เสียบตัว Adapter ต่อ Monitor นอกอีกครั้งคราวนี้ Detect เจอละ

เลยคิดว่า Clear PRAM ช่วยแก้ปัญหาตรงนี้ได้

แต่เรื่องความอืด ผมว่ามันมาจาก resource ของเรามันเยอะเทอะทะเกินไปทั้งจาก program และ file ต่างๆ ยิ่งไฟล์ที่พอกเต็ม destop ผมว่ามีส่วนนะครับโหลดเข้าหน้าจอช้าลง เลยนั้งจับลบไฟล์ ย้ายไฟล์ไปยังที่ไม่ใช่ destop แล้ว Make alias มาวางที่ destop อันที่จำเป็นแทน :-)

Clear PRRam ใช้กรณีเครื่องรวน ไม่เกี่ยวอะไรกับเครื่องช้า

ส่วนกรณีที่ช่างอธิบายว่า OSX เอาข้อมูลค้างไว้ใน Ram ไม่เคลียร์ออก ก็ถูกแล้ว Ram ตอนซื้อ ก็จ่ายตังค์ครบทั้ง 16 GB ซื้อมาแล้ว OS เอาแต่ใช้แค่ 8 GB แล้วอีก 8 GB ใครจะใช้

ยังไงก็ขอบคุณ จขกท ที่นำมาฝากนะ เราเชื่อว่า ข้อมูลนี้ให้ความรู้คนเยอะเลย

เพิ่มเติม จาก link นี้ได้นะ http://support.apple.com/kb/HT1895#

Edited by gateaux