Jump to content
NCNuz

Unboxing : AirPort Extreme 802.11n Wi-Fi

Recommended Posts

ก่อนอื่นขอกล่าวสวัสดีกับพี่ๆและเพื่อนๆชาว Freemac.net ทุกคนก่อนนะครับ

วันนี้ผม NCNuz ขออนุญาตมาแกะกล่อง AirPort Extreme 802.11n Wi-Fi 5th Genertation ให้ชาว Freemac.net ได้ชมกันนะครับ

ผมซึ่งยังเป็นนิสิตที่ยังไม่มีรายได้ก็เอาเงินค่าขนมที่พ่อแม่ให้มาเนี่ยแหละครับเก็บสะสมวันละนิดวันละหน่อยจนวันหนึ่งมันก็มากพอที่จะซื้อของที่อยากได้มานานสักชิ้นหนึ่ง

พอมีเงินอยู่ในมือแล้ว ก็รีบเปิดเว็บ http://store.apple.com/th-k12 ทันที เพื่อเข้าไปกดสั่งซื้อ AirPort Extreme 802.11n Wi-Fi เมื่อวันที่ 17 เมษายน ที่ผ่านมา ในราคานิสิตนักศึกษาครับ Apple ใจดีลดราคาให้ผู้ที่ยังอยู่ในวัยศึกษาหาความรู้ครับ จากปกติ 5600บาท เหลือเพียง 5000บาท เท่านั้น

แต่เนื่องจากเวลาที่ผมสั่งนั้นเป็นช่วงบ่ายจึงทำให้เตรียมของและส่งของให้ในคืนนั้นไม่ทัน จึงถูกดองไว้ 1 คืนครับ และของก็เริ่มเดินทางจาก Singapore มาด้วย DHL ครับในคืนวันที่ 18 และใช้เวลาในการ Clearance ไม่ถึงสองชั่วโมงในเช้าวันที่ 19ก็ออกมาได้ แต่ทาง DHL ก็แจ้งว่าไม่สามารถส่งของให้ทันในวันนั้น จึงขอนำมาส่งให้ในวันนี้ 20เมษายน แทน

และแล้วเมื่อเวลา 13.31น. ของวันที่ 20 พี่ชายใจดีคุยสุภาพจาก DHL ก็ได้นำของมาส่งให้ผมถึงหน้าบ้านครับ และสิ่งที่ได้รับมาคือกล่องพัสดุ 1 กล่องขนาดไม่ใหญ่โตนัก

ก็ตื่นเต้นมากๆเลยครับตอนที่ได้กล่องใบนี้มา อดใจไม่ไหว ก็เลยขอแกะกล่องเลยละกัน

หลังจากใช้มีดปลายแหลมกรีดเทปใสที่ปิดกล่องไว้ เบาๆ ก็สามารถเปิดออกมาได้ ดังภาพข้างล่างครับ

ตอนที่เห็นก็รู้สึกขนลุกเล็กๆ เลือดสูบฉีดไปทั่วทั้งตัว อารมประมาณ ได้รางวัล Mr. World อะไรเทือกนั้น (ซึ่งมันไม่มีรางวัลนี้อยู่จริงสักหน่อย>.<)

และนี่คือส่วนด้านหน้า Package ของเจ้า Apple AirPort Extreme ครับ

ด้านบนครับ

อันนี้ก็ด้านล่างครับ

ข้างซ้าย และ ขวา

ด้านหลัง

หลังจากชอภายนอกกันแล้วก็ไม่รอช้า มาเปิดดูข้างในกันเลยครับ

หยิบออกมา

ด้านหน้าครับ

ด้านหลังครับ

ประกอบไปด้วย

รูเสียบสายจ่ายไฟ, usb สำหรับปริ้นเตอร์ หรือ external storage, Wan Port 1 ช่อง, Lan Port เพียง 3 ช่องครับ, ปุ่ม Reset APE และ ช่อง Lock APE

ต่อไปก็ด้านล่างครับ (โดยส่วนตัวแล้วชอบด้านล่างมากครับ ไม่ทราบว่าทำจากวัสดุอะไร น่าจะเป็นยางหรือ ซิลิโคน ดูดีมากครับ ปลื้ม)

ดูอีกครั้งหลังจากเอาพลาสติกออกครับ

มาดูในกล่องต่อครับว่ายังมีอะไรอีกบ้าง

หลังจากเปิดรูมหัศจรรย์ขึ้นมาก็จะพบตามรูปครับ

ประกอบไปด้วย คู่มือการติดตั้งและ เอกสารชี้แจงเรื่องการรับประกันครับ

และยังมี Power Adapter สำหรับ APE ครับ

ส่วนตัวรู้สึกชอบตั Power Adapter มากๆครับ เล็กกระทัดรัด และสวยงามมากๆ

และนี่คือทั้งหมดในกล่องของ Apple AirPort Extreme 5th Generation ครับ

ถ้ามีโอกาสจะไปทดลองใช้แล้วจะนำมา Reviews การใช้งาน ให้ได้ดูชมกันนะครับ

ขอบคุณที่สละเวลาอ่าน และหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับพี่ๆเพื่อนชาว Freemac.net ทุกคนไม่มากก็น้อยครับ

สวัสดีครับ :lol:

• Like 8

ขอบคุณสำหรับรีวิวมากครับ :lol:

ถ้าใช้แล้วเป็นไงเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

น่าใช้จังเลยครับ ส่วนผมก็ใช้ Express ต่อไป ตอนนี้สำหรับผมยังไม่จำเป็นต้องใช้ Extreme แต่ถ้าเอามาวางข้าง ๆ Mac นี่ดูดีสุด ๆ เลย

ใช้แล้วเป็นอย่างไรก็อย่าลืมนำมาแบ่งปันนะครับ เผื่อเงินเก็บพอผมจะพิจารณาซื้อบ้าง

Edited by nutmos

จริงๆผมว่าพวก Airport กับ Time Capsule ของ Apple เนี่ย นอกจากหน้าตากับความเข้ากันได้ของ Mac และ iDevice แล้ว นอกนั้นมันค่อนข้างแย่หมดเลยนะครับ ทั้งราคาที่สูงกว่าเจ้าอื่น ความแรงและเสถียรในการส่งสัญญาน ฟังก์ชั่นต่างๆ

แต่ผมก็ซื้อครับ :lol:

จริงๆผมว่าพวก Airport กับ Time Capsule ของ Apple เนี่ย นอกจากหน้าตากับความเข้ากันได้ของ Mac และ iDevice แล้ว นอกนั้นมันค่อนข้างแย่หมดเลยนะครับ ทั้งราคาที่สูงกว่าเจ้าอื่น ความแรงและเสถียรในการส่งสัญญาน ฟังก์ชั่นต่างๆ

แต่ผมก็ซื้อครับ :lol:

ผมกลับคิดต่างกันครับ เพราะว่า Airport นั้น ผมว่าที่แพงกว่าเพราะสัญญาณเสถียรกว่าครับ แต่ Feature นั้นไม่ได้มากกว่าค่ายอื่นสักเท่าไรครับ

ตอนที่น้ำเพิ่งลด เน็ตบ้านผมยังไม่ได้ ผมก็ขอยืมข้างบ้านใช้ก่อน เอา Airport Express ไปต่อ Router บ้านเขา (เป็นบ้านเดี่ยว) แล้วก็ให้หันไฟสีเขียว ๆ ออกมาทางบ้านผม

เน็ตนั้นแรงดีทีเดียวครับ

และ Feature ที่ผมติดใจมากสุดคือ AirPlay ไม่ทราบว่าค่ายอื่นทำได้หรือเปล่า

เรื่องเสถึยรผมขอเถียงเลยครับ Linksys กับ 3Com ตัวเก่าของผมเสถียรกว่าเยอะเลยครับ Time Capsule นี่เดือนนึงจะมีสักครั้งสองครั้งที่สัญญานแกว่งมาก ต้อง Restart เครื่องถึงจะหาย

ขอบคุณสำหรับ Review ครับ อยากได้ แต่สำหรับผมเกินความจำเป็นไปนิด

สำหรับเรื่อง Review นะครับ

เขียนดีครับ อ่านเพลิน

แต่บางอย่างเปลืองไปนิดคือ

รูปตอนเอาพลาสติกออก กับ ยังไม่เอาออก

นี่เลือกถ่ายโชวสักอย่างก็พอมั้งครับ

เพราะผมก็ไม่ค่อยเห็นความต่างของมันเท่าไหร่

รออันต่อไปอยู๋นะครับ ^^

เจ๋งอ่ะ ถ้าเกิดเป็นไปได้ และมีเวลา อยากขอรบกวนลองเล่นไฟล์พวก bluray fullrip ผ่านตัวนี้หน่อยได้ไหมครับ อยากทราบว่ามันผ่านหรือเปล่า มีกระตุกอะไรไหม

ถ้าไม่สะดวกไม่เป็นไรนะครับ

ขอบคุณมากครับ ^^

อยากให้ช่วยทดสอบความเร็วในการโอนย้ายไฟล์ ผ่าน เครือข่ายไร้สาย ให้หน่อยครับ โดยลองที่ คลื่น 5 Ghz ตัว Macbook จะ ต่อได้ 300 Mbp

โดยอยากทราบว่า

ถ้า USB port 2.0 >> Router >> MBP (Wireless N 300 Mbps)

NAS or PC Gigabit >> Router >> MBP (Wireless N 300 Mbps)

อยากทราบว่าจะโอนไฟล์ได้ความเร็ว กี่ MB/s

ขอบคุณครับ

Edited by Nummon

ผมใช้ Linksys WRT610N อยู่ครับ อันนี้เป็นการโอนไฟล์ จาก Buffalo Nas (Gigabit) >> Router >> MBP (Wireless N 300 Mbps) ทำความเร็วได้ดีพอสมควร

ภาพ Capture ไว้นานแล้วครับ แต่ข้อเสียของคลื่น 5Ghz คือ มันทำระยะทางได้ไม่ดีเลย ต้องระยะใกล้มากๆ เช่น ชั้นหนึ่งด้วยกัน

แต่ถ้า Copy จาก External Hdd ที่เสียบผ่าน USB port 2.0 >> Router >> MBP (Wireless N 300 Mbps) จะได้ 3 MB/s

Edited by Nummon

ส่วนใหญ่ผมใช้ LinkSys อีกตัวที่กำลังใช้อยู่ของ Belkin ถือว่านิ่งมาก ราคาไม่แพง

ผมตัดสินจากราคาด้วย เพราะว่าเปิดทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนเป็นปีๆ

มีโอกาสเสียและเปลี่ยนได้บ่อย

ถามหน่อยนะครับ คือเจ้าตัวนี้คือ Wifi Router ของApple เค้าใช่ป่าวครับ

Edited by PiiruPuRi

ที่แน่ผมใช้ Zyxel มัน Restart ตัวเองบ่อยครับ แล้วหลุดบ่อยด้วยครับ คือต้อง Restart ให้มันวันนึงไม่ต่ำกว่า 2 รอบนะครับ ที่บ้านผมใช้ Zyxel 2 ตัว ทำ WDS กันครับ ตอนนี้เบื่อมากครับ อยากเปลี่ยนยกชุดมาใช้ AirPort Extreme + Express แล้วครับ แต่ก็คงหลายตังค์อยู่ครับ เลยเอาไว้ก่อนครับ ตอนนี้ก็มองๆ LinkSys ด้วยอีกตัวนึงครับ

คิดอยู่เลยว่าถ้าเร้าเตอร์ตัวที่ใช้อยู่เสีย จะหันมาเล่นตัวนี้ไว้มารีวิวการใช้งานต่อด้วยนะครับ

ขอถามแบบไม่รู้อะไรเลยหน่อยครับ คือถ้าเรามีไวไฟเราท์เตอร์อยู่แล้ว ถ้าซื้อตัวนี้มาก้อเอามาเสียบแทนตัวเก่าเฉยๆ เลยใช่มั้ยครับ หรือต้องต่อกับไวไฟเราท์เตอร์ตัวเก่าอีกทีครับ (ไวไฟเราท์เตอร์ตัวเก่าผมเป็นของ TOT น่ะครับ ยี่ห้อ TP-Link) แล้วมันจะดีกว่าตัวเก่าบ้างมั้ยครับ ตอนนี้สัญญาณมันขึ้นไม่ถึงชั้น 3 น่ะครับ และคือมันสวยมาก เห็นแล้วอยากเปลี่ยนมาใช้บ้าง อิอิ

แนะนำ 2 ยี่ห้อนี้คือ LinkSys กับ BELKIN ใช้งานมานิ่งมากครับ ยี่ห้ออื่นๆยังไม่เคยใช้ไม่สามารถตอบได้

เป็น ADSL Modem Router WIFI นะครับ ( All-in-One)

• Like 1

Airport Extreme รุ่นนี้เท่าที่ผมตามรีวิวมา นี้จัดว่าเป็นเราท์เตอร์ที่ดีมาก ๆ นะครับ ชิปเซ็ทหลักใช้ของ Marvel 1.6 GHz ชิป WLAN เป็นของ Boardcom แบบ 3 x 3 MIMO ทำความเร็วได้สูงสุด 450 Mbps แรม 128 MB ถ้าเทียบกับเราท์เตอร์ที่ความสามารถใกล้ ๆ กัน

- Linksys E4200 v.1 ตัวนี้ชิปเซ็ทหลักใช้ Boardcom ความเร็ว 480 MHz ชิป WLAN เป็น Boardcom รุ่นเดียวกัน แรม 64 MB ความเร็ว WLAN จะได้พอ ๆ กัน แต่การโอนถ่ายข้อมูลจะแย่กว่า

- Linksys E4200 v.2 ตัวนี้ชิปเซ็ทหลักใช้ Marvel ความเร็ว 1.6 GHz เหมือนกัน ชิป WLAN เป็น Marvel แรม 64 MB ความเร็ว WLAN แย่กว่าทั้ง AE และ E4200 v.1 เลย แต่การโอนถ่ายข้อมูลจะพอ ๆ กันกับ AE

ส่วนตัวผมตอนนี้โอเคกับ Belkin N900 DB กับ N750 DB ครับ ใช้ชืป RALink ตัวท็อปรุ่นล่าสุด ความเร็วโอเคทีเดียว แต่ไปแพ้พวก Asus เพราะแรมแค่ 64 MB กับเฟิร์มแวร์มันปรับแต่งลึก ๆ ไม่ได้ (แต่ปกติไอพวกลึก ๆ ผมก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้ว)

Edited by at1987

ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ นิ่งและเสถียรดีครับ

ยังวางแผนเรื่อง Steaming อยู่เหมือนกัน แต่โดยส่วนตัวผมใช้ Media Player ซึ่งก็ใช้งานได้ดี ก็เลยทิ้งไว้ก่อนดีกว่า

Edited by Tee+...Lek

ถามหน่อยครับว่ายี่ห้ออื่นๆมีพอร์ตusbให้ผมเสียบฮาดดิสไว้ทำtime machine ไหมครับ

อยากให้ช่วยทดสอบความเร็วในการโอนย้ายไฟล์ ผ่าน เครือข่ายไร้สาย ให้หน่อยครับ โดยลองที่ คลื่น 5 Ghz ตัว Macbook จะ ต่อได้ 300 Mbp

โดยอยากทราบว่า

ถ้า USB port 2.0 >> Router >> MBP (Wireless N 300 Mbps)

NAS or PC Gigabit >> Router >> MBP (Wireless N 300 Mbps)

อยากทราบว่าจะโอนไฟล์ได้ความเร็ว กี่ MB/s

ขอบคุณครับ

ผมไม่มี NAS ครับเลยลองได้แต่ USB 2.0 ได้ความเร็วตามภาพครับ

• Like 2