Jump to content
Guest GuidedGuidee

นักเรียนมัธยม, Macbook Air/Pro vs The New iPad ?

Recommended Posts

คือผมกำลังขึ้นม.3 อ่ะครับ แล้วตอนนี้กำลังเก็บเงินอยู่ (พ่อแม่ออกให้ 1/3 ของราคาเครื่อง)

ตอนนี้ก็กำลังคิดอยู่อ่ะครับ ว่าจะซื้อ New iPad (มา 27 นี้) หรือรอ Macbook Air/Pro 2012 ดี

- ส่วนตัวมี iPhone 4 อยู่แล้วหน่ะคับ แต่จอมันเล็กไปหน่อย สำหรับการพิมพ์งานหรือหาข้อมูล (งานด่วนที่โรงเรียนสั่งเช้านี้ ส่งเย็นนี้ไม่ก็เช้าตรู่พรุ่งนี้)

- ก็เลยอยากได้ของพวกนี้ที่มันใหญ่ขึ้นหน่อย ทำงานง่ายหน่อย และที่ไม่มองอย่างอื่นอย่าง Windows หรือ Android เพราะตอนนี้ใช้อยู่ และเคยใช้ (ปวดตับกับมันมากกก - -*)

- ถ้าซื้อ Laptop/Macbook เลย ก็อยากได้ที่มันใช้ได้นานๆไปยันม.ปลาย ไม่เจ๊งง่าย หรือ Update Software ใหม่ๆได้ ถึงแม้เครื่องจะเก่าก็ตาม

- อยากให้พี่ๆทั้งหลายช่วยเลือกตามวิจารณญาณของพี่ๆผู้มีประสบการณ์ทั้งหลาย (ขอตามความจริงนะครับ ไม่ขอเข้าข้าง Apple อย่างเดียว อยากมองหลายๆด้าน เพื่อหาสิ่งที่เหมาะกับตัวเองที่สุดครับ :)

.

/ขอบคุณครับบ =)

• Like 1

ผมว่าถ้าความจำเป็นต้องใช้ในความเป็นจริงนี่น่าจะไปทางLaptopมากกว่านะ

ส่วนว่าจะเอารุ่นไหนยังไง ตามความต้องการเลยครับ สเป็คมันบอกอยู่ ถ้าจะใช้งานเอกสารทั่วไปMBP13" หรือ Air 13" น่าจะเข้าท่าครับ

• Like 1

ระหว่าง Air กับ Pro อันไหนแข็งแรงกว่ากันอ่ะครับ // คำตอบก็น่าจะเป็น Pro :P, แล้ว Air มันเสียง่าย หรือมีปัญหาอะไรรึเปล่าคับ ?

ถ้าให้ผมเชียร์ คงต้องเลือก MacBook ส่วนจะเลือก Pro หรือ Air ก็ต้องดูครับว่าพกพาบ่อยไหม

ถ้าบ่อยก็เลือก Air ถ้าเป็นครั้งคราวก็เลือก Pro

(เพราะผมเคยแบก Pro ในกระเป๋าหนังสือ เล่นเอาหลังแทบหัก กระเป๋าหนักขึ้นมา 2 เท่าเลยทีเดียว เพราะผมเป็นคนแบกหนังสือเยอะอยู่แล้ว)

ส่วน iPad ไม่ค่อยแนะนำครับ เพราะไม่เหมาะกับการพิมพ์งานยาว ๆ

แนะนำในฐานะที่เป็นนักเรียนเหมือนกันครับ

ถ้าใช้งานได้ครอบคลุมก็ Macbook Pro ครับส่วนปัญหามันแล้วแต่เตรื่องครับ

Macbook Pro ฟังธงได้เลย

1. เด็กนักเรียน ต้องมีอะไรมาเล่นแน่นอน และ Macbook Pro ทำงานได้ดีกว่า Spec ดีกว่า และอื่นๆ

2. DVD ที่มี เด็กๆๆ ได้ใช้แน่นอน, เดียวเพื่อนๆ เอาแผ่นอะไรมา ก็ต้องนำมาลอง แน่นอน

รุ่นใหม่ที่เขาบอกว่าจะเปิดตัว 27 เมษา นี้ (ข่าวลือ), ถ้าจริงเขาจะเอามาขายกันเมื่อไหร่อ่ะคับ

จัด MacBook Pro เลยครับ คุ้มๆ ผมใช้อยู่

ยังไง tablet ก็แทน notebook netbook ไม่ได้ครับ

MacBook Pro 13" น่าจะใช้ประโยชน์ได้ครอบคลุมมากกว่า ว่าแต่ถ้า New รุ่นใหม่บางกว่าเดิม เกรงว่าไดรว์ DVD จะหายไปนะสิครับ เพราะไดรว์ DVD บางได้เพียงแค่นี้แล้ว

ถ้ามี notebook อยู่แล้วก็ซื้อ ipad

แต่ถ้าไม่มี

ถ้าจะซื้อ mac ต้องถามตัวเองก่อน ว่า เอามาทำงานหรือว่าเล่นเกมส์ เพราะ mac เล่นเกมส์ windows ไม่ค่อยสะดวก สู้ซื้อ notebook หรือ ultrabook ไม่ได้

จะเอาบางเบา หรือ หนักถึก

ถ้าไม่ค่อยแบกไปข้างนอก เล่น หนักถึก แต่ถ้าแบกไปโรงเรียนบ่อยๆ เอาบางเบา(air)ดีกว่า

ที่จริง ultrabook ของ asus ก็น่าสนใจดีนะ design สวยหรู เทียบได้กับ mac book air เลย แถม spec จอ ใกล้เคียงด้วย ทำงานสะดวก เล่นเกมส์ดี (ถ้าเทียบกับ mba)

ไม่มีปัญหาครับ สำหรับเคส

อย่างน้อยก็ช่วยลดความเสียหายจากอุบัติเหตุ ผมไม่ได้ใส่เพื่อกันรอย แต่กันโดนกระแทกเสียส่วนใหญ่

ม.3 ผมแนะนำเป็น iMac เลยครับ

ผมว่าเด็กวัยนี้ กิจกรรมนอกบ้าน มีอะไรให้ทำมากมาย นอกจากจะนั่งเล่นคอมครับ กลับมาบ้านค่อยเล่นคอม ตัดต่อไปเลย iMac ลื่นๆ

พอดีวัยเดียวกันครับ เลยเข้าใจกัน อิอิอิ

• Like 4

ม.3 ผมแนะนำเป็น iMac เลยครับ

ผมว่าเด็กวัยนี้ กิจกรรมนอกบ้าน มีอะไรให้ทำมากมาย นอกจากจะนั่งเล่นคอมครับ กลับมาบ้านค่อยเล่นคอม ตัดต่อไปเลย iMac ลื่นๆ

พอดีวัยเดียวกันครับ เลยเข้าใจกัน อิอิอิ

ผมว่าน่าจะเป็นลูกมากกว่ามั๊งครับ ฮ่าๆๆๆๆ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ถ้างบน้อย หวังซื้อแล้วใช้ได้ไปนานๆ ก็ตัด Macbook Air ทิ้งไปได้เลย

เพราะถ้าเทียบSpecกันแล้ว ซื้อ MacbookPro คุ้มกว่าเยอะครับ หรือไม่ก็ iMac อย่างคุณPao ดีกว่า

ส่วน iPad ถ้าต้องเลือกผมว่ามันไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ คอมสำคัญกว่า ( แต่ทุกวันนี้ผมก็ขาดไม่ได้ ) :D

เลือกที่เหมาะกับ Lifestyle ตัวเองครับ ดีที่สุด

ปล. ตัวผมเอง ผมเลือก MacbookAirทำงานนอกบ้านวันไหนไม่ใช้คอมทำงานก็หิ้วiPadไปแทน แล้วกลับมาที่บ้านใช้ iMac

ผมว่าน่าจะเป็นลูกมากกว่ามั๊งครับ ฮ่าๆๆๆๆ

พี่เป๋าเจ็บน่าดูครับ 555

คือผมกำลังขึ้นม.3 อ่ะครับ แล้วตอนนี้กำลังเก็บเงินอยู่ (พ่อแม่ออกให้ 1/3 ของราคาเครื่อง)

ตอนนี้ก็กำลังคิดอยู่อ่ะครับ ว่าจะซื้อ New iPad (มา 27 นี้) หรือรอ Macbook Air/Pro 2012 ดี

- ส่วนตัวมี iPhone 4 อยู่แล้วหน่ะคับ แต่จอมันเล็กไปหน่อย สำหรับการพิมพ์งานหรือหาข้อมูล (งานด่วนที่โรงเรียนสั่งเช้านี้ ส่งเย็นนี้ไม่ก็เช้าตรู่พรุ่งนี้)

- ก็เลยอยากได้ของพวกนี้ที่มันใหญ่ขึ้นหน่อย ทำงานง่ายหน่อย และที่ไม่มองอย่างอื่นอย่าง Windows หรือ Android เพราะตอนนี้ใช้อยู่ และเคยใช้ (ปวดตับกับมันมากกก - -*)

- ถ้าซื้อ Laptop/Macbook เลย ก็อยากได้ที่มันใช้ได้นานๆไปยันม.ปลาย ไม่เจ๊งง่าย หรือ Update Software ใหม่ๆได้ ถึงแม้เครื่องจะเก่าก็ตาม

- อยากให้พี่ๆทั้งหลายช่วยเลือกตามวิจารณญาณของพี่ๆผู้มีประสบการณ์ทั้งหลาย (ขอตามความจริงนะครับ ไม่ขอเข้าข้าง Apple อย่างเดียว อยากมองหลายๆด้าน เพื่อหาสิ่งที่เหมาะกับตัวเองที่สุดครับ :)

.

/ขอบคุณครับบ =)

จากประสบการณ์ที่ผมเริ่มใช้ mac มาตอนม.3 เหมือนกัน ผมพอจะแนะนำให้กับน้องได้ดังนี้ครับ (ตอนนี้จะขึ้นม.6 แล้วครับ macbook alu ที่ชื้อมาก็ยังใช้ได้ดีและ update มาจนถึงทุกวันนี้)

- ipad เหมาะสำหรับดูหนัง ฟังเพลง ebook กับการใช้งานเล็ก ๆ น้อย ๆ ในชีวิตประจำวัน ไม่เหมาะสำหรับการทำงานเอกสารอย่างจริงจัง เพราะการพิมพ์สำผัสพิมพ์ยากและช้ากว่าการใช้แป้นพิมพ์ (ถ้าแค่หาข้อมูล หรือเล่นเว็ปทั่วไปถือว่า "เอาอยู่")

- macbook air เหมาะสำหรับการให้งานแบบ pc ทั่วไป (photoshop ก็ยังสบายๆนะ) พกพาสะดวก มีความสามารถมากกว่า ipad หลายขุม แต่ไม่เหมาะในการใช้เล่นในระหว่างวันเท่า ipad เนื่องจากในการใช้จริงจะมีปัญหาเพราะลักษณะของมันไม่อำนวยต่อการถือใช้งานหรือมีการเคลื่อนที่ขณะทำงาน (พกง่าย แต่ต้องวางถึงจะใช้ได้)

- macbook pro เหมาะสำหรับคนที่ต้องทำงานระดับสูง (เกี่ยวกับกราฟฟิค หรือตัดต่อวีดีโอเป็นประจำ) ต้องการพื้นที่เยอะ ๆ (macbook air มีพื้นที่น้อยเพราะเป็นหน่วยความจำแบบ flash ) หรือต้องการ port ต่าง ๆ เป็นจำนวนมากเพื่อสนองการใช้งาน ในส่วนของ harddrive คิดว่าไม่ใช่เรื่องสำคัญ เพราะใช้น้อยและมีข่าวว่าใน macbook pro รุ่นใหม่จะตัด harddrive ออกแล้ว (หากจำเป็นต้องใช้จะต้องไปซื้อแยกเหมือน macbook air)

จากการใช้งานที่กล่าวมา พี่เห็นว่าน้องน่าจะเหมาะกับตระกูล notebook มากกว่าเพราะน้องมี iphone อยู่แล้ว การจะแชทหรือดูหนังฟังเพลงไม่ได้เป็นปัญหาใหญ่สำหรับน้อง แต่ปัญหาของน้องคือเรื่องการตอบสนองการใช้งานจริง คือ การพิมพ์งาน การหาข้อมูล รวมไปถึงการทำงานที่โรงเรียน ซึ่งในส่วนนี้ ipad จะทำได้ไม่ดีนัก เพราะจะมีปัญหาเรื่องการโอนย้ายข้อมูล (ถ้าไม่มี mac มาเชื่อมนี่จบเลยครับ) การต่อเครื่องพิมพ์ การพิมพ์งาน และคุณภาพงานจะด้อยกว่าการทำใน notebook มาก...อีกอย่างหนึ่ง การใช้คอมเครื่องเดียวกันทำงานย่อมมีความสะดวกกว่าการโอนย้ายข้อมูลไปมาระหว่างคอมกับ ipad จริงไหมครับ (ใช้ร่วมกับ iphone ในการทำ presentation ได้ด้วยนะ :thumbsup: )

ดังนั้น หากให้พี่เลือกให้...ในมุมมองของพี่ พี่คิดว่าน้องน่าจะเลือก "macbook air" เพราะมีน้ำหนักเบา พกพาง่ายกว่า (มีผลมากนะครับ หนักมาก ๆ นี่ น้องจะไม่อยากแบกมาทำงานเลย) มีความสามารถเพียงพอต่อความต้องการของนักเรียนม.ปลายแน่นอน และราคาย่อมเยาว์เหมาะกับนักเรียนมากกว่าครับ

อย่างไรก็ดี เนื่องจากพี่ยังไม่รู้ความต้องการที่แน่ชัดของน้องว่าต้องการใช้งานอย่างไร ดังนั้น สิ่งสำคัญที่สุดก็คือ "การตัดสินใจของตัวน้องเอง" เพราะ เรื่องแบบนี้มันขึ้นอยู่กับ "ความพอใจ"ของตัวน้องเองเป็นสำคัญครับ (ถึงคนอื่นจะบอกว่าดี แต่ถ้าน้องไม่ชอบ น้องก็จะไม่มีความสุขกับการใช้มันครับ ...ไม่แน่ น้องอาจจะมีความสุขกับการถือ ipad และใช้งานเล็ก ๆ น้อย ๆ มากกว่าการซื้อ mac มาใช้งานจริง ๆ จัง ๆ ก็ได้ครับ)

ปล. วิธีที่ดีที่สุดที่จะช่วยให้น้องตัดสินใจได้ง่ายขึ้น คือการไปลองที่ istudio เพื่อหาว่าน้องพอใจกับอะไรมากที่สุดครับ

แถม : มีความจริงที่น่าประหลาดเรื่องหนึ่งว่า คนที่ใช้ "macbook air" จะถูกมองว่าฐานะดีและมีสไตล์ แต่คนที่ใช้ macbook pro จะถูกมองว่าเป็นพวกบ้างาน หรือเป็นพวกโปรที่มีความถนัดเฉพาะด้านสูงครับ :lol:

• Like 1

เครื่องแมคไม่ค่อยตกรุ่นบ่อยเท่าไร (มีเปลี่ยนสเปคจริง แต่ Software ใช้ได้ขั้นต่ำน่าจะ 3-5 ปี)

-ถ้ายังไม่มี notebook ใช้ ก็น่าจะมอง MBP/MBA ทั้งหลายก่อน แต่ส่วนตัวแนะนำ MBP สำหรับเครื่องแรกในชีิวิต

-iPad ผมเองมองว่ามันเหมาะเอาไว้สำหรับเล่นอะไรทั้งหลาย entertainment มากกว่า อย่าเพิ่งซื้อเลย

-notebook จริงๆจะยี่ห้ออื่นก็ได้นะ แต่คิดว่าถ้าไหนๆจะเล่น Mac ก็ซื้อ Mac เหอะ เพราะมันตกรุ่นช้า

-(ความเห็นส่วนตัว) ผมว่าวัยระดับนี้จริงๆไม่ถึงขั้นต้องใช้คอมพิวเตอร์พกพานะ งานส่วนใหญ่น่าจะเป็นแค่การบ้านตามตำราเรียน(หรือเปล่า ??) แต่ถ้ายังไม่มีคอมพิวเตอร์ใช้เลย ก็น่าจะหามาใช้ซักเครื่อง

รุ่นน้องผมนิดหน่อย ฮ่าๆ ผมกำลังจะขึ้นปี 1 ครับ อยู่แพทย์จุฬา มีรุ่นพี่อยู่แถวนี้ไหมนะ ><'

เป็นผมผมเลือก MacBook Pro เลยครับ (เลือกมาแล้วหล่ะ ><') ถ้าจะทำงาน iPad ไม่เหมาะอยู่แล้วครับ และ MacBook Air นั่นผมว่าวัยรุ่นๆอย่างเรายังไม่ใช่เวลาของ MacBook Air นะ : )

อย่างไรก็ตามตอนนี้ผมกำลังจะสอย New iPad อิอิ >,<

ถ้ามี PC แรงๆอยู่แล้วที่บ้าน ในความคิดผมเป็น MBA ไปน่าจะดีครับ แต่ถ้าไม่มี PC แรงๆอยู่ที่บ้าน ก็เป็น MBP เหมาะกว่าครับ (ใจจริงอยากให้เป็น iMac มากกว่าครับ เพราะเรียนมัธยมมันไม่น่าจะได้หิ้วคอมไปบ่อยๆ แต่เห็นบอกว่าอยากได้อะไรไว้พิมพ์งานที่โรงเรียนก็เลยคิดว่างี้ครับ) อีกอย่างคืออย่างน้อยๆมันก็พอจอัพไรได้บ้าง อย่าง RAM อย่าง SSD สักลูก ใช่ลื่นๆไป 3 ปีได้แน่ๆ

ปล. โดยส่วนตัวแล้วคิดว่า iPad เหมือนเป็นของเล่นมากกว่า ส่วนใช้พรีเซนท์เหมือนเป็นของแถม

MacBook Air/Pro ครอบคลุมการทำงานมากกว่า เพราะเรามี iPhone อยู่แล้ว

จากข้อมูลและประสบการณ์ผมแนะนำเป็น MacBook Pro ครับ

ผมซื้อ MacBook Pro 2007 ตอนขึ้น ม.ปลาย แล้วใช้ยันเข้ามหาลัยเลยครับ

เจ็บตรงมีคนซ้ำนี่แหล่ะครับ อิอิอิ

ซื้อ notebook ถูกๆมาใช้จะสะดวกกว่าครับ พอเข้ามหาลัยค่อยไปหา mac มาใช้ :secret:

• Like 3

ยังไม่ ยากให้ใช้ iPad ครับ

MBP น่าจะตอบโจทย์

ไม่หนักหรอก เด็กๆมีแรงเหลือๆ

MBA โตแล้วค่อยใช้ก็ได้