Jump to content
Steve Top

office ตัวไหนใช้แล้วไม่เพี้ยนบ้างครับ ??

Recommended Posts

อยากทราบว่ามีโปรแกรม Office ตัวไหนที่สามารถ Save งานใน Mac ไปเปิดใน Windows แล้วไม่เพี้ยนบ้างครับ ? เช่น openOffice NeoOffice หรืออะไรก็ได้

ทีแรกผมกะจะใช้ Google Doc แต่... จากที่ลองใช้แล้วยังไม่ work เช่นจัดหน้า อะไรมาณนี้อ่ะครับ

ปล. คำถามนี้สำคัญมากครับ มีผลกับการตัดสินใจซื้อ Notebook เครื่องใหม่ว่าจะเป็น Ultrabook หรือ Macbook Air

ถ้าไม่คิดจะใช้ Windows ผ่าน Bootcamp หรือ Pararell หากจะใช้ Macbook Air ตอบโดยไม่ลังเลว่าซื้อ ultrabook ไปเลยครับ

โชคดีที่บริษัทผมใช้ OpenOffice ทั้งบริษัทครับ เลยไม่ค่อยมีผลกระทบกับตัวผมเท่าไหร่ครับ อิอิ

จะเอาไม่เพี้ยนเน้นงานเอกสาร Ultrabook โลดครับ นอกจากใจไปแอร์แล้วก็ลง Windows เอาครับ

MAC OS X ยังไม่เหมาะกับงานเอกสาร ณ ปัจจุบันก็ยังไม่เหมาะครับ

วิธีแก้ปัญหาของผมคือ ลง Windows ใน Bootcamp และ Parallels ครับ

MAC OS X ยังไม่เหมาะกับงานเอกสาร ณ ปัจจุบันก็ยังไม่เหมาะครับ

วิธีแก้ปัญหาของผมคือ ลง Windows ใน Bootcamp และ Parallels ครับ

ต้องบอกว่าไม่เหมาะกับงานเอกสารภาษาไทยที่ทำงานร่วมกันผ่าน Microsoft Office ครับ

• Like 1

ขอบคุณสำหรับคำตอบของกูรูทุกท่านครับ ช่วยผมในการตัดสินใจได้เยอะเลยทีเดียว :lol:

ต้องบอกว่าไม่เหมาะกับงานเอกสารภาษาไทยที่ทำงานร่วมกันผ่าน Microsoft Office ครับ

อ่า...ใช่เลยครับ :lol:

ลืมไปเลยว่าผมทำงานแต่กับเอกสารภาษาไทย (-_-)

ลงวินโดว์ผ่าน boot camp หรือผ่าน parallels desktop ก็จบแล้วครับแค่งานเอกสารเอง

ใช้ google doc สิครับ เพราะ microsoft เขาเองไม่สนับสนุน ภาษาไทยบนแมคนะครับ นั่นแปลว่า ยังไงมันก็ขยับ ขนาด 2003 เปิด 2007 มันยังขยับเลย

อยากทราบว่ามีโปรแกรม Office ตัวไหนที่สามารถ Save งานใน Mac ไปเปิดใน Windows แล้วไม่เพี้ยนบ้างครับ ? เช่น openOffice NeoOffice หรืออะไรก็ได้

ทีแรกผมกะจะใช้ Google Doc แต่... จากที่ลองใช้แล้วยังไม่ work เช่นจัดหน้า อะไรมาณนี้อ่ะครับ

ปล. คำถามนี้สำคัญมากครับ มีผลกับการตัดสินใจซื้อ Notebook เครื่องใหม่ว่าจะเป็น Ultrabook หรือ Macbook Air

คำตอบมีอยู่ในคำถามแล้วล่ะครับ ว่าคุณต้องการอะไร ใช้ให้มันเหมาะกับคุณครับ... ( MAC หรือ Windows ครับ อะไรที่จำเป็นสำหรับคุณ ) ^^

ปล. ผมเห็นหลายคนแล้ว ซื้อ MAC มาเพราะว่ามันเท่ห์อย่างเดียว สรุป ลง Windows แล้วก็ใช้แต่โปรใน windows อย่างเดียว เห็นแล้วน่าเวทนา... - -' ( เพราะผมก็เคยเป็น 1 ในนั้น.. ผมเอาไว้

เล่นหุ้น เอกสาร เพลง หนัง สรุปก็อยู่แต่ใน Windows Desktop)

ผมใช้ iWorks ทำงานเอกสารทั้งหมด ก็โอเคนะครับ ไม่มีปัญหา แต่ผมไม่ได้แชร์ไฟล์เอกสารอะไรกับใคร

ส่งเอกสารให้ลูกค้า ผมก็ save as PDF ให้ไป

ผมใช้ iWorks ทำงานเอกสารทั้งหมด ก็โอเคนะครับ ไม่มีปัญหา แต่ผมไม่ได้แชร์ไฟล์เอกสารอะไรกับใคร

ส่งเอกสารให้ลูกค้า ผมก็ save as PDF ให้ไป

แล้วกรณี power point ที่ใส่ effect present อ่ะครับ

แล้วกรณีส่งให้เพื่อนร่วมงานแก้ไข อีก

แล้วแก้จาก pdf กลับมาอีก.... -"- ( เข้าใจว่ามีโปรแก้ pdf อยู่แต่มันก็คงไม่สมบูรณ์อีกนะครับ เมื่อ share กับ windows )

จริงๆก็ไม่ว่าอะไรหรอกครับ ซื้อๆไปเหอะ^^

แล้วกรณี power point ที่ใส่ effect present อ่ะครับ

แล้วกรณีส่งให้เพื่อนร่วมงานแก้ไข อีก

แล้วแก้จาก pdf กลับมาอีก.... -"- ( เข้าใจว่ามีโปรแก้ pdf อยู่แต่มันก็คงไม่สมบูรณ์อีกนะครับ เมื่อ share กับ windows )

จริงๆก็ไม่ว่าอะไรหรอกครับ ซื้อๆไปเหอะ^^

ที่จะกล่าวต่อไปนี้ เป็นความคิดส่วนตัว เป็นความเด็ดเดี่ยวในการตัดสินใจส่วนตัว

ผมใช้ Mac ทำงานเอกสารตั้งแต่ Apple ออก iWorks ตั้งแต่เวอร์ชั่นแรก ผมดีใจมาก ผมทิ้งเครื่อง PC และ Notebook (ยกให้ญาติ)

ตอนนั้นผมใช้ MBP 15" พึ่งซื้อมาไม่กี่เดือน แต่ลำบากมากเรื่องทำงานเอกสาร Office

พอ iworks ออกมา... ผมก็ปลด windows ทั้งหมด... ไล่มันออกหน้าต่างบ้านออกไปเลย

แล้วก็ก้มหน้าก้มตา ใช้ iWorks ไป

ผมสร้างไฟล์เอกสารด้วยชุดของ iworks ใหม่ทั้งหมด ค่อยๆทำ ใช้ความอดทน ความอดกลั้นพอสมควรในช่วงนั้น

ก็ผ่านมาจะ 10 ปีแล้ว

ก็พอใช้งานครับ ไม่ติดปัญหาใดๆ อะไรที่ไม่มีใน number (แต่มีใน excel) ก็ทำใจๆ

ก็แอบน้อยใจ Apple ครับ

Apple ออกแบบ Excel ให้กับ MS

แต่ชุด Office ของ Apple เอง...กับทำ feature ไม่เทียบเท่า Excel ทั้งที่ทำได้ และทำจริงๆ ก็จะเหนือกว่า

จนป่านนี้ Apple ก็ไม่เหลียวแลงาน Office เท่าไร

น้อยใจเหมือนกัน (หลายเรื่องล่ะที่น้อยใจ)

ผมไม่ได้ทำงานไฟล์แชร์กับเพื่อนร่วมงานครับ ไม่มีปัญหาเรื่องความเข้ากันไม่ได้ และงาน output ผมส่ง PDF เท่านั้น

งานที่ผมทำก็พวก ใบเสร็จ ใบแจ้งหนี้ ใบเสนอราคา มีทำกราฟฟิคด้วย page นิดหน่อย

ใช้ Mac ทำงาน Office ก็แบบนี้แหละ (ทำใจ)

• Like 1

โชคดีที่บริษัทผมใช้ OpenOffice ทั้งบริษัทครับ เลยไม่ค่อยมีผลกระทบกับตัวผมเท่าไหร่ครับ อิอิ

Openoffice เมื่อสลับ OS จาก MAC > Windows มันไม่เลื่อนหรอครับ ?

ถ้าเอกสารเป็นภาษาอังกฤษ ใช้ชุด office for mac ได้เลย แต่เมื่อไหร่คิดจะทำภาษาไทยมันคือฝันร้ายของจริง

สำหรับเอกสารเป็นภาษาอังกฤษหรือภาษาทางตะวันตก สามารถใช้ Office for Mac ได้ แต่มีข้อติเล็กน้อย เท่าที่ผมเจอคือ กรณี Excel เวลาเราเติมเฉดสีในเซลล์แต่ละเซลล์บน Office for Windows เสร็จแล้วไปเปิดแก้ไขหรือ Save ทับบน Office for Mac (2011) เฉดสีมันจะไม่เหมือนเดิมเท่าไหร่ สีจะออกหม่น ๆ ครับ คิดว่าโปรแกรมอื่น ๆ บนชุด MS Office น่าจะเป็นเหมือนกัน ถ้า่มีการเล่นเฉดสี

Microsoft office 2010 for windows 7 + VMWare ก็ work นะครับ

ผมใช้ macbook air CPU i5 Ram 4GB ก็ใช้งานได้ดีครับ

ถ้าชอบ Mac จริงๆ ซื้อได้ ไม่ผิดหวังครับ ได้ใช้ทั้ง Mac + Windows 2OS ไปเลย

ปัญหาโลกแตก

ตราบใดที่คุณยังไม่สามารถกำหนดให้คนอื่นใช้ Office เวอร์ชั่นเดียวกัน / ใช้ Font เดียวกันได้

คิดว่า Windows ด้วยกันจะไม่เพี้ยนหรือครับ? (ฮา)

• Like 2

ปัญหาโลกแตก

ตราบใดที่คุณยังไม่สามารถกำหนดให้คนอื่นใช้ Office เวอร์ชั่นเดียวกัน / ใช้ Font เดียวกันได้

คิดว่า Windows ด้วยกันจะไม่เพี้ยนหรือครับ? (ฮา)

มือใหม่ครับ

ปกติถ้า Office ใน windows เดียวกัน มันเพี้ยนด้วยหรอครับ เพราะจากที่ใช้มานานนนน ดูยังไม่เคยเจอ ( นอกจากเอา 2003 ไปเปิด 2010 )

แล้วถ้า iWork 04 เปิด 09 มันไม่เพี้ยนใช่ไหมครับ

ไม่รู้เหมือนกันครับ ถ้าใช่แสดงว่า MAC ได้ปรับแต่ง UI ให้เข้ากันได้ทั้งแบบเก่าแบบใหม่ สุดยอดไปเลย ^^

ผมก็ทำแบบนี้เหมือนกันครับ ทำให้เป็น PDF ตอนจบงาน

แต่ผมชอบเล่น OSX ซะส่วนใหญ่ เลยต้องลงผ่าน VMWare

ตั้ง OSX ไว้ที่ Space 1 ส่วนพิมพ์งานในวินโดว์ตั้งไว้ที่ Space 2

จากนั้นก็สลับหน้ากันโลด เร็วดี ง่าย อยากเอางานออกมาส่งใน OSX ก็แค่ลากวาง จบข่าว

มือใหม่ครับ

ปกติถ้า Office ใน windows เดียวกัน มันเพี้ยนด้วยหรอครับ เพราะจากที่ใช้มานานนนน ดูยังไม่เคยเจอ ( นอกจากเอา 2003 ไปเปิด 2010 )

แล้วถ้า iWork 04 เปิด 09 มันไม่เพี้ยนใช่ไหมครับ

ไม่รู้เหมือนกันครับ ถ้าใช่แสดงว่า MAC ได้ปรับแต่ง UI ให้เข้ากันได้ทั้งแบบเก่าแบบใหม่ สุดยอดไปเลย ^^

เพีียนได้ครับ ในกรณีที่เครื่องเรามีการติดตั้งฟ้อนท์เพิ่มเติม โดยที่เครื่องอื่นไม่มีฟ้อนท์นั้น วิธีการแก้ไขไม่ยาก เพียงแต่เปลี่ยนฟ้อนท์ใหม่ตามที่มีในเครื่องนั้นๆ แต่อาจจะยุ่งยากเพิ่มขึ้นอีกนิดหากมีการใส่ลูกเล่น และสไตล์ต่างๆ เพราะฟ้อนท์แต่ละประเภท มีขนาดที่ไม่เท่ากันเสมอไปครับ

Edited by pinkfloyd