Jump to content
Sign in to follow this  
Benjmpon

ช่วยด้วยค่ะ ปัญหา Mac pro หน้าจอแตก

Recommended Posts

วันนี้นั่งเล่นคอมอยู่ดีดี หน้าจอร้าวอ่ะค่ะ ขึ้นมาเป็นริ้วๆ และวิ่งได้ด้วยค่ะ

ตอนแรกจับมันเหมือนหาจุดแตกไม่เจอ ไม่รู้มันแตกจากตรงไหนเพราะอะไร

มันจะร้าวขึ้นเองได้มั๊ย??

ไม่มีรอยร้าวที่เป็นจุดแตกเรย จะเครมได้มั๊ยค่ะ??

ช่วงหลัง มีค้างบ่อย เสียงพัดลมดัง เครื่องร้อนด้วยpost-44455-0-42321500-1337193623_thumb.jpg

นั่งกับเพื่อนอยู่เพื่อนทักเลยเห็น

ถ้าเครมได้

แต่ยังไม่ได้เช็ค Mac care เลยอ่ะค่ะ ถ้าประกันหมด จะเครมได้มั๊ย ??

รบกวนพี่ๆ ที่รู้ด้วยนะค่ะ

ภาพถ่ายทั้งหมดถ่ายหลัง มีรอย แบบเปิดแฟลช กะไม่เปิดเฟลช ช่วยบอกปัญหาทีค่ะ

Macbook Pro ครับ ไม่ใช่ Mac Pro ถ้า Mac Pro มันเป็นเครื่อง Desktop แล้วครับ

ก่อนอื่นลองเช็คประกันของเครื่องดูก่อนครับว่าประกันยังเหลืออยู่รึเปล่า ซื้อเครื่องมาเมื่อไหร่ เพราะประกันที่มาพร้อมเครื่องคือ 1 ปี

หน้าจอ มันเป็นรอยร้าว หรือรอยข่วนครับ เพราะเท่าทีดูรูปมันดูไม่ชัด

ลองเอาไปให้ Mac Center ตรวจดูก็ได้ครับ http://www.maccenter.co.th/map.html

• Like 2

ถ้าไม่มีร่องรอยการกดทับระหว่างจอกับเครื่อง ประมาณมีสิ่งของขวางไว้ตอนปิดฝา ผมว่าน่าจะเคลมได้ครับ

• Like 1

แมคบุ๊กโปร กับแอปเปิลแคร์

...

รอยเหมือนกระจกร้าวนะครับ มีสีรุ้งขึ้นที่เส้นแบบนี้ไม่น่าใช่รอยขนแมว

ลองเช็คประกันก่อนหมดยัง https://selfsolve.apple.com/agreementWarrantyDynamic.do

หากอยู่ในประกันถ้าเครื่องไม่มีรอยบุบรอยกระแทกอะไรลองเสี่ยงเอาไปเคลมดูครับ

• Like 1

ขอบคุณนะค่ะ โทรปัยเช็คที่แม็คแคร์มาแล้วค่ะ ประกันของเรายังไม่หมด อ่ะค่ะ

วันนี้ไปยูสโต ถามว่ามีกรณีนี้มั๊ย ที่อยู่ดีดี ร้่าว และวิ่งเป็นรอยกะตาเลยค่ะ

ทางแมคเซนเตอร์บอกว่า กระจกไม่รับเครม จะขอซีรี่เครื่องอย่างเดียว(ตอนนั้นเรียนอยู่ไม่สะดวกจิงๆ)

พอเข้าไป ยูสโตร์ที่มอ กับเพื่อน บอกว่าลองไปศูนย์ดูค่ะ เพราะน่าจะตรวจเช็คได้แน่นอนกว่า

ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ ถ้ามีความคืบน่ายังไง จะมารายงานค่ะ เพื่อเป็นกรณีศึกษาได้

^_____________^

ปล ขอโทดนะค่ะ ที่ชั้ยคำผิด Macbook pro ค่ะ (มือใหม่ ไม่เคยโพส ;)

เขาก็ถามตามหน้าที่เขาครับ (หมายถึงถามเรื่อง Serial นะ)

ถ้ารู้สึกว่าศูนย์บริการไม่ได้ให้คำตอบที่น่าพอใจ ก็ลองเปลี่ยนศูนย์บริการก็ได้ ในเว็บ istudio ก็มีทางเลือกศูนย์บริการอื่น ๆ แสดงให้เห็นครับ

• Like 1

ใช้ภาษาไทยให้ถูกหน่อยก็ดีครับ แลดูมันอ่านยากในบางที

• Like 4

ภาษาไทยนี่ตั้งใจให้เขียนผิด หรือเขียนไม่ถูกจริงๆ อ่ะครับ :lol: (แซวเล่นอ่ะ)

• Like 1

รอติดตามด้วยคนครับ จะได้เป็นกรณีไว้ศึกษา ครั้งหน้าจะได้รู้ว่าเคสแบบนี้ เคลมได้หรือไม่ ยังไงก็ขอให้เคลมได้ครับ

• Like 1

ลองยกไปที่ Smart Bar ที่ Fortune ดูนะครับ เครื่องของเพื่อนผมก็เจอเคสคล้ายๆ กันแต่ว่ารายนั้นกระจกจอหลุดออกมาเลยครับ เคลมได้ปรกติครับถ้าไม่ได้ทำตก หรือว่าแตกเพราะแรงกระแทกหรือว่าการกดทับ เค้าจัดการเปลี่ยนส่วนฝาทั้งหมดให้เลยเพราะว่าเครื่องรุ่น Unibody จอกับฝามันไม่สามารถแยกออกจากกันได้ครับ

• Like 1

ลองยกไปที่ Smart Bar ที่ Fortune ดูนะครับ เครื่องของเพื่อนผมก็เจอเคสคล้ายๆ กันแต่ว่ารายนั้นกระจกจอหลุดออกมาเลยครับ เคลมได้ปรกติครับถ้าไม่ได้ทำตก หรือว่าแตกเพราะแรงกระแทกหรือว่าการกดทับ เค้าจัดการเปลี่ยนส่วนฝาทั้งหมดให้เลยเพราะว่าเครื่องรุ่น Unibody จอกับฝามันไม่สามารถแยกออกจากกันได้ครับ

ยืนยันอีกเสียงครับ ถ้าเคลมละก็ เค้าจะเปลี่ยนทั้งฝาเลยครับ

• Like 1

Smart Bar เลยครับ ลองเอาเครื่องไปให้เค้าดูแล้วปรึกษากันก่อนได้

โดยส่วนตัว ผมไม่ค่อยชอบสาขาที่เป็น University Store เพราะเคยไปถามเรื่อง Adaptor แล้วเค้าให้ข้อมูลผิดๆ

• Like 1

ภาษาผมเฉยๆนะ ส่วนใหญ่ ก็เป็นคำที่ตัดททิ้งความหมายก็ไม่เปลี่ยน ยกเว้นคำว่า กะคำเดียวเอง ถ้าอ่านอยากก็ไม่ต้องมาโพสตอบก็ได้นิครับทางเรือกเยอะแยะ อย่างผมก็เจอแบบอ่านไม่ออกเลยก็ไม่สนใจดูแค่นั้นเอง ทำกันได้มั้ยครับ ความเงียบมันจะลงโทษเองครับ

Edited by bigkung
  • Like 1

ที่นี่ก็รณรงค์ให้ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องอยู่แล้วนี่ครับ ทำไมถึงควรจะเงียบหรือไม่ต้องโพสตอบเพื่อแนะนำ ถ้าการติงตรงนี้จะทำให้ในกระทู้หรือความคิดเห็นต่อๆ ไปนั้นใช้ภาษาไทยได้อย่างถูกต้อง ผมว่าก็สมควรนะ

ผมมองว่า การขอคำแนะนำจากคนที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อน ก็ควรให้เกียรติคนที่จะขอความช่วยเหลือนั้นด้วย การใช้ภาษาให้ถูกต้องก็เป็นการแสดงออกอย่างหนึ่งครับ

• Like 9

มันไม่ไช่เรื่องที่ผิดครับที่จะใช้ภาษาในทางของตัวเอง แต่การใช้ภาษาให้ถูกต้องนั้นมันคือการกระทำสากลที่คนสมัยก่อนเค้าสอนมาดีอยู่แล้วครับ

ผมเองไม่ได้ซีเรียสเรื่องภาษามากนัก

• Like 1

Mac Center ครับที่ Fortune ครับ เอาใบเสร็จตอนซื้อเครื่องไปด้วยนะครับ ถ้ามีเวลาแนะนำให้ยกไปที่นี่นะครับ เพราะเค้าทีมช่างคอยประเมินความเสียหายอยู่ครับว่าเกิดจากการใช้งานหรืออุบัติเหตุเชื่อต้องดูมีเหตุผลและน่าเชื่อถือมากกว่าให้พนักงานขายในร้านมาพูดกับเรานะครับ ผมจะแอบบอกว่าเวปบอร์ดนี้เขาค่อนข้างซีเรียสเรื่องการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องและเรื่องการใช้สินค้าถูกลิขสิทธิ์นะครับ แทนที่คำถามของเราจะได้คำตอบที่เราต้องการ เราก็จะถูกตำหนิเรื่องพวกนี้แทนก็เป็นได้นะครับ ^^

• Like 1

ผมมาสนับสนุนการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ เรื่องอื่นเพื่อนๆตอบกันไปหมดแล้ว.

• Like 3

ความเงียบมันจะลงโทษเองครับ

เห็นด้วยกับคำนี้เลยนะครับ แต่เฉพาะคำว่า "ความเงียบมันจะลงโทษเองครับ" นะครับ เพราะการลงโทษ คือลงโทษคนที่เงียบครับ เห็นแล้วเงียบ เห็นแล้วปล่อยผ่าน เห็นแล้วไม่ทักท้วง ครับ หมายถึงทุกเรื่องในสังคมนะครับ รวมทั้งเรื่องนี้ด้วยครับ

• Like 1

ขอความร่วมมือ

• การแสดงความคิดเห็นร้านค้าใดๆ ให้ตั้งในห้อง Shop Comment เท่านั้น โดยต้องเป็นสมาชิกที่มีอันดับตั้งแต่ 100 โพสต์ขึ้นไป
  • ตั้งกระทู้ในห้องที่เหมาะสมเพียงกระทู้เดียวนะครับ ไม่ต้องหว่าน
  • ไม่คุยหรือชวนเข้าเรื่องการเมือง
  • กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
  • อย่าโชว์เกรียน
  • ค้นหาก่อนถาม
  • ไม่ควรถามนอกเรื่องในกระทู้อื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง จะนอกประเด็น นอกเรื่อง กรุณาตั้งกระทู้ใหม่
  • กรุณาใช้ความสุภาพในการตั้ง/ตอบกระทู้
  • อย่าดุ
  • ไม่ทะเลาะกัน
  • ไม่เอาเรื่องในเวบอื่น มานินทาที่นี่
  • อย่าทำตัวเป็นตำรวจตรวจเวบ พบเห็นสิ่งที่ผิดข้อตกลง กรุณาแจ้ง Moderator อย่าตัดสินเอง
  • ไม่ควร PM ถามปัญหากับเพื่อนสมาชิก
  • ใช้ Avatar ขนาด 120x120 Pixels ไม่เกิน 100KB และลายเซ็น หากเป็นไฟล์ภาพ อนุญาตให้ใช้เฉพาะ Jpeg เท่านั้น ขนาดไม่เกิน 600x100 และไม่เกิน 100KB
  • หากมีปัญหาสอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ใดๆ โปรแกรมใดๆ ก็ตาม กรุณาระบุรายละเอียดต่างๆ ให้ครบ เพื่อให้เพื่อนสมาชิกสะดวกในการช่วยแก้ปัญหา

ช่วงหลังๆทางเวปเราได้เบาๆผ่อนปรนกฎกติกาไปค่อนข้างเยอะแล้ว(จากที่เคยบอกว่าเวปนี้ดุมาก) ก็ไม่อยากให้ลืมกันไป ขอความร่วมมือแล้วกันนะครับ

>> กฏ-กติกา-มารยาท

• Like 4

Mac Center ครับที่ Fortune ครับ เอาใบเสร็จตอนซื้อเครื่องไปด้วยนะครับ ถ้ามีเวลาแนะนำให้ยกไปที่นี่นะครับ เพราะเค้าทีมช่างคอยประเมินความเสียหายอยู่ครับว่าเกิดจากการใช้งานหรืออุบัติเหตุเชื่อต้องดูมีเหตุผลและน่าเชื่อถือมากกว่าให้พนักงานขายในร้านมาพูดกับเรานะครับ ผมจะแอบบอกว่าเวปบอร์ดนี้เขาค่อนข้างซีเรียสเรื่องการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องและเรื่องการใช้สินค้าถูกลิขสิทธิ์นะครับ แทนที่คำถามของเราจะได้คำตอบที่เราต้องการ เราก็จะถูกตำหนิเรื่องพวกนี้แทนก็เป็นได้นะครับ ^^

สอบถามนิดครับ ถ้าใบเสร็จผมหาย หาไม่เจอ จะเป็นอะไรรึป่าวครับ

หรือว่าต้องมีใบเสร็จเท่านั้นครับ แต่ประกันยังเหลืออยู่นะครับ

ขอบคุณครับ

(เกิดมาพึ่งเคยไปเคลม hdd wd พนง.เขาเช็คจาก sn เอาครับ)

• Like 1

เช็คจาก S/N ได้เช่นกันครับ

• Like 1

ขอสนับสนุนเรื่องภาษาไทยอีกคนครับ อย่างน้อยเริ่มที่ตัวเราก่อน ง่ายๆ แค่นี้ครับ (โพสต์แรกเลยครับ)

• Like 1