Jump to content
Sign in to follow this  
sakkah

ผมมี 2 พาร์ททิชั่น ซึ้ง มันมีปันหาเยอะมากๆ ช่วยผมที

Recommended Posts

ผม กด Option + D เเล้วขึ้นหน้าต่าง Apple Hardware test ครับ

เเต่พอผมกด Option เฉยๆ มันหน้าต่างให้ บูต มี เเค่ Recovery HD ตัวเดียว ไม่มี Macintosh Hd ไม่มี ไดรฟ อื่นเลย

พอผมกดบูตเข้าไปใน Recovery HD เลือกDisk Utility ผมเลือก ดิสที่เก็บ partition ทุกอย่างไว้ เเล้ว กด ลบ

เเล้วมันก็ขึ้น "Disk Erase failed with error Couldn't unmont disk "

Edited by sakkah

ผมทำตามหมดเเล้วนะครับ เเต่พอกด Erase มันก็ขึ้นเเบบนี้ "Disk Erase failed with error Couldn't unmont disk "

อ๋อลงไหม่ได้เเล้ว ครับ เเล้วเรื่องรวม partition ผมเอาไปให้ทางร้านเเก้ให้ดีกว่า

อ๋อลงไหม่ได้เเล้ว ครับ เเล้วเรื่องรวม partition ผมเอาไปให้ทางร้านเเก้ให้ดีกว่า

แหม่มม... คิดว่าจะรุ่ง(เช้า)แล้ว

นอนพักผ่อนให้เต็มอิ่มนะครับ หากจะรื้อทำใหม่ก็เตรียมกล้องถ่ายรูป เขียนอธิบายที่ทำไปให้ละเอียด ย้อนกลับไปอ่านให้เข้าใจ

และที่บอกว่า Disk Erase failed with error Couldn't unmont disk นั้น ผมไม่ทราบขั้นตอนว่าทำอะไรไป

ฝึกไว้ครับ การที่เราจะเขียนขอความช่วยเหลือ ช่วยเขียนเล่าขั้นตอนที่ทำไป มีภาพประกอบด้วยจะดี หากช่วยตัวเองเรื่องนำเสนอข้อมูล เพื่อให้คนอื่นช่วยดูปัญหาไม่ได้ ก็ลำบากครับ

การแก้ไขปัญหาเครื่องคอมและซ๊อฟแวร์ คงจะสอนให้เก่งได้เพียงคืนเดียวไม่ได้

และอยากให้จำเอาไว้ว่า บางอย่าง... เมื่อเราตัดสินใจลงมือทำแล้ว มันถอยกลับถอยหลังไม่ได้ ผมก็บอกแล้วว่า มันขั้นสูง (Advance) แต่นายไม่ยอมฟัง...

เมื่อทำแล้ว ต้องทำให้ถึงที่สุด จะพังก็ให้มันพังไป เพราะเราตัดสินใจไปแล้วว่าจะทำ

ผมไม่เบื่อที่จะตอบช่วยเท่าที่จะช่วยได้ แต่เบื่อคนทำแล้วทำไม่สุด

• Like 2

อืม ๆ เสียดายที่เมื่อคืนผมต้องนอนก่อน เผื่อผมจะพอช่วยได้บ้าง เพราะผมผ่านมาเยอะอยู่

ยังไงคราวหน้าถ้าจะทำช่วยเตรียมกล้องด้วยก็ดีครับ ถ่ายรูปประกอบจะได้เข้าใจง่ายขึ้น ขอให้โชคดีนะครับ

ตราบใดที่คุณไม่ไปทำ Harddisk เสีย น่าจะพอมีวิธีแก้

ลงใหม่ได้แล้ว คือลง OS X สำเร็จแล้วหรอครับ

ตอนนี้ผมลง OS X ใหม่เรียบร้อยเเล้ว เเต่ ผมรวม partition ไม่ได้ พอผมกด รวม มันก็มีข้อความเด้ง

"partition failed with the error: couldn't unmount disk" ขึ้นมาอะครับ

เอิ่ม... ผมว่า Mac มันติดตั้งและจัดการง่ายกว่า OS ของค่ายอื่นมากๆ แล้วนะครับ เสียอย่างเดียวที่ตัวใหม่นี่ต้องต่ออินเตอร์เน็ท และดาวน์โหลดติดตั้งใหม่ทางเน็ต เลยทำให้ตอนติดตั้งนานมาก (เพราะต้องดาวน์โหลด OS X ใหม่ถึง 4GB)

ลองค่อยๆ หาข้อมูล ทั้งใน Google และ Youtube ดูครับ ผมว่าไม่ยากเกินไปที่จะทำได้หรอกครับ

• Like 1

ปัญหาเท่าที่สังเกตคือ Couldn't unmount disk ซึ่งสาเหตุหลักคือการพยายาม Unmount Disk ที่เป็น Disk หลักที่ใช้งานอยู่ขณะนั้น ซึ่ง "ผิด" เพราะที่เราแนะนำให้ทำคือการลบ Partition ซึ่งเท่าที่จำได้มันไม่ Unmount Disk นะ แล้วก็วนอยู่อย่างนี้มา 1 คืนเต็ม ๆ ซึ่งเขาก็ไม่ได้บอกว่าเขากดอะไรอย่างไรทีละขั้นตอน บอกอย่างเดียวว่าปัญหาเยอะ ซึ่งการที่ไม่ได้บอกว่าทำอะไรไปบ้าง เราก็ไม่รู้ว่าเขาหลงลืมขั้นตอนไหนไปหรือไม่ ซึ่งเขาอาจจะคิดเอาเองว่ามันไม่จำเป็นก็ได้เลยไม่ทำแต่มันดันจำเป็นและอาจเป็นต้นตอของความผิดพลาดที่ระบบแจ้งมา

เรื่องที่น้องต้องปรับปรุงเรื่องแรกคือ เขียนรายงานขั้นตอนมาว่า ทำอะไรเป็นขั้นตอนอย่างไร และ ไม่มีรูปภาพประกอบ

ในเมื่อมีความพยายามทำขนาดนี้แล้ว ก็ควรจะพยามเพิ่มอีกนิดในเรื่องการเขียนรายงาน

เขียนอธิบายการทำพร้อมรูปประกอบไม่ได้ คนอื่นก็มองไม่เห็นขั้นตอนของปัญหาได้ เอาแต่เขียนผลลัพธ์ที่มันไม่ได้ วนอยู่อย่างนั้น ไม่ค่อยจะไตร่ตรองข้อมูล

หากจะปฎิบัติแบบ users ก็ไม่ควรทำถึงขั้นนี้ หากจะปฎิบัติระดับ admin ก็ต้องหัดทำงานแบบ admin system เชิงช่าง จะมาเขียนพูดจาภาษา users ไม่ได้

ไม่ว่าจะทำ OSX, Linux, Windows มันก็ยากง่ายพอๆกัน ไม่ได้มีตัวไหนยากกว่ากัน ดีเลวกว่ากัน

อีกเรื่องคือ น้องตัดสินใจ(ดันทุรัง)ทำในส่วนที่พี่บอกไปแล้วว่าไม่ควรทำ แต่ดื้อจะทำ ก็น่าจะดื้อเขียนรายงานการทำงานให้ละเอียด

ในเมื่ออยากจะทำ ก็ตามใจและแนะนำต่อทำต่อให้แล้ว

จนป่านนี้ ยังไม่เห็นหน้า screen ของโปรแกรม disk utility เลยว่า หน้าตา partition มันมีรายละเอียดอะไรอย่างไร เป็น partion แบบไหน size เท่าไร แม้แต่เวอร์ชั่น OSX ก็ไม่บอก รุ่นเครื่องก็ไม่บอก ไม่บอกสเปคอะไรสักอย่าง

ดำน้ำแนะนำให้ทำมาได้ขนาดนี้ก็บุญโขแล้วครับ จะบอกให้

แก้ไขเรื่องที่บอกไปบ้างครับ ย้อนกลับไปอ่านใหม่ทั้งหมดดีๆ ว่าตนเองบรกพร่องไหม

อย่ามาบ่นว่าไม่รู้ ไม่เป็น มันไม่ได้ช่วยอะไรได้ครับ

• Like 3

ตอนนี้ความต้องการ คือ รวม partition อะครับ ตอนนี้มีอยู่ 2 partition

ตอนนี้ความต้องการ คือ รวม partition อะครับ ตอนนี้มีอยู่ 2 partition

capture screen มาให้ดู รายละเอียดทั้ง 2 partion

บอกสเปคเครื่องด้วย เดี๋ยวพี่ๆเขาเห็นข้อมูลในรายละเอียด ก็ช่วยแนะนำเองครับ

ทำตามที่ผมบอก

วนอีกแล้ว ไม่ได้อะไรขึ้นมาเลย

คุณ turnpro ครับ หัวข้อนี้เป็นหัวข้อต่อเนื่องครับ เราทราบคร่าว ๆ ว่าเครื่องเขาเป็นรุ่นไหน OS อะไรแล้ว

สำหรับผมในหัวข้อนี้ผมไม่ขอตอบอะไรเพิ่มเติมแล้ว เพราะขั้นตอนทุกอย่างที่น่าจะทำก็ได้แนะนำไปหมดแล้วทั้งหัวข้อเก่าและล่าสุด ก็เหลือแต่เขาจะใช้สติมานั่งอ่านนั่งทำทีละขั้นแล้ว

นับถือในความอดทนของคุณ turnpro ครับ

วนอีกแล้ว ไม่ได้อะไรขึ้นมาเลย

คุณ turnpro ครับ หัวข้อนี้เป็นหัวข้อต่อเนื่องครับ เราทราบคร่าว ๆ ว่าเครื่องเขาเป็นรุ่นไหน OS อะไรแล้ว

สำหรับผมในหัวข้อนี้ผมไม่ขอตอบอะไรเพิ่มเติมแล้ว เพราะขั้นตอนทุกอย่างที่น่าจะทำก็ได้แนะนำไปหมดแล้วทั้งหัวข้อเก่าและล่าสุด ก็เหลือแต่เขาจะใช้สติมานั่งอ่านนั่งทำทีละขั้นแล้ว

นั้นแหละ... วน วน วน กับคำเมื่อคืน

น้อง จขท. อย่าพึ่งท้อแท้ จะทำก็ลุย ลุยอย่างมีสติและวิชาการ ละเอียดรอบคอบ อ่านคำสั่งให้เข้าใจ

ผมยังไม่ถอดใจ ไม่เชื่อว่าน้องทำไม่ได้

แต่เลิก วน อยู่ในอ่างสักที

ผม จะถ่าย parttition พอ ผม กด command + shift +4 เเล้ว ลูกศร ไม่เปลี่ยนเเปลงอะครับเลยถ่ายไม่ได้

cmd + shift + 3 แทนแล้วกัน

ออ ต้องทำใน OS หลักนะ ไม่ใช่ทำตอนติดตั้ง OS

ผม capture screen ไม่ขึ้นครับ

กด command + shift + 4 ไม่ขึ้นหรอครับ

หากล้องอะไรก็ได้ถ่ายได้ไหม

มีเครื่องที่ต่อเข้าเน็ตได้อีกเครื่องไหม หากมีก็เตรียมเครื่องนั้น เปิดบอร์ดกระทู้นี้แทน ใช้เครื่องนั้นในการรับคำสั่งระหว่างทำเครื่องแมค

และช่วยอธิบายที่ทำไปเมื่อคืนให้ฟังหน่อยครับว่า ทำอะไรไปอย่างไร ผมว่าไม่ได้ทำ disk utility ลบ partition ใน sigle mode แน่นอน

เพราะต้องทำดังนี้ restart เครื่อง พร้อมกับกดปุ่ม option ค้างเอาไว้ และเลือกเข้าโปรแกรม disk utility (ย้อนกับไปดูรูปใน youtube ด้วย ว่าหน้าตามันเป็นอย่างไร)

ขอห่างเครื่องสักพักนะครับ ทำธุระ

อื่มมมมม ได้เเล้ว ครับ รวมเสร็จ ต้องลง OS X ไหม่อีก ขอบคุณทุกคนมากๆ ครับ

ทำอย่างไรถึงได้ละครับ

บอกวิธีหน่อยครับ เผื่อคนมีปัญหาแบบเดียวกันจะได้ใช้เป็นข้อมูล :clap:

ยินดีด้วยที่แก้ไขปัญหาได้แล้ว ถึงจะทำได้และเสร็จไปแบบ....มื่นๆ

คือผมลองเข้า disk utility อีกทาง นึงอะครับ เข้าฝั่ง OS X เลย ไม่ได้ บูต เข้าครับ